ผู้เขียน หัวข้อ: ## The X-Files งานไหว้ครูบูรพาจารย์ วัดบางแวก 16 สค. 52 ##  (อ่าน 9963 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
วันนี้ชาวศิษย์วัดบางพระ เดินทางกันไปงานไหว้ครูบูรพาจารย์ วัดบางแวก กันแต่ 6.30น. ครับ

พบปะพี่น้อง เพื่อนฝูงกันมากมายหลายท่าน ทะยอยกันเดินทางมาร่วมพิธี ....

ภาพแท่นพิธีบูชาครู ภายในศาลาการเปรียญที่ทำพิธีบูชาครู

ณ.อยุธยา เปรี้ยวปี๊ด โจรสลัด พี่JATURONG

หลังการกราบนมัสการ หลวงพ่อเสือ พระพุทธรูปศักสิทธิ์ประจำวัดบางแวก แล้ว

ก็เข้าครัวรับประทานอาหารที่จัดเลี้ยงไว้ นั่งรอเข้าร่วมพิธีการบวงสรวงกลางแจ้ง

เครื่องบวงสรวงที่จัดเตรียมไว้ใช้ในงานพิธี

เข้าคิวรอทานข้าวต้ม อร่อยมากจริงๆครับ ทั้งกุ้ง หมูสับ ซี่โครงหมู เห็ดหอม มากันแน่นจานเลย สุดยอด :016:

พี่จาตุรงค์เข้าไปกราบ อาจารย์ประคอง

พิธีการบวงสรวงเทพยดา หน้าศาลาการเปรียญ  พระอาจารย์หนุ่ม  อาจารย์ประคอง อ่านโองการอัญเชิญเทวดา

พระอาจารย์อภิญญา เดินทางจากวัดบางพระมาพร้อมคณะของท่านผู้การเสือ พี่เอ ต้นน้ำ

ท่านผู้การเมตตาให้ถ่ายภาพ ล๊อคเกตหลวงปู่พิมพ์ มาลโย วัดหุบมะกล่ำบรมครูเข็มทอง ด้านหลังฝังเกศา เข็มทอง และมวลสารอีกมากมาย สร้างแค่ไม่กี่อันเท่านั้น

ล๊อคเกตหลวงปู่พิมพ์ มาลโย อีกแบบ

เข็มทองที่หลวงปู่พิมพ์ มาลโย ฝังให้กับบรรดาศิษย์

แหวนมอญ อ.ประคอง รุ่นเจริญ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2552, 04:46:40 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
กำลังมองหาอยู่เลยครับท่าน ไม่รู้หลังงานหายไปไหน
ใครพบเห็นบางครับ :005:

"สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เสร็จจากพิธีบวงสรวงแล้ว ก็เตรียมเข้าพิธีการ ไหว้ครูบูรพาจารย์กันครับ ปีนี้ มีการเป่ายันต์เมตตา

ครอบเศียรพระลักษณ์หน้าทอง จากท่านอาจารย์ประคอง   ครอบเศียรพระพิราพ จากท่านพระอาจารย์อภิญญา

เข้าแถวบูชาพานครู ครับ 159 บาท ได้เศียรปู่ฤาษี เงินและทอง  สีผึ้งสามสี  และ รูปปู่วร ก้อนใบ บรมครูสายวิชามอญ

จองรับบัตรคิว ฝังเข็มทอง  ฝังตะกรุดมอญมหาเสน่ห์   ฝังตะกรุดสาริกาคู่ ตัวผู้ 1 ดอก และตัวเมีย 1 ดอก

บรรยากาศภายในงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ ภายในศาลาการเปรียญ

เสร็จจากพิธีการกล่างคำไหว้ครูบูรพาจารย์ และเป่ายันต์เมตตาแล้ว ก็มารอครอบเศียรพระลักษณ์หน้าทองจาก อาจารย์ประคอง

ครอบเศียรพระพิราพ จากพระอาจารย์อภิญญา โดยมีพี่ๆน้องๆศิษย์วัดบางพระดูแลจัดคิว
และอำนวยความสะดวกแก่ผู้ที่มารอครอบเศียรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2552, 05:24:43 โดย ack01 »

• ผู้คุมกฎ
ช่วงหลังจากพระฉันเพล จะเป็นการเริ่มพิธี ฝังเข็มทอง ฝังตะกรุดมอญ และฝังตะกรุดสาริกาตัวผู้และตัวเมีย

ฝังตะกรุดสาริกาตัวผู้ และตัวเมีย ที่แขนซ้ายและขวา ข้างละ 1 ดอก เริ่มจากack01 เปรี้ยวปี๊ด และท่านโจ้
(ปีที่แล้ว ทั้งสามคน ฝังตะกรุดมอญที่หน้าท้องแล้วครับ)

จากนั้นรอคิวเข้าพิธีฝังเข็มทองครับหลวงพี่เก่ง ของพวกเราก็รอฝังเข็มทองด้วยเช่นกัน ครับ

เริ่มจาก เปรี้ยวปี๊ด หลังจากวงรอบดวงตา ปาก และตัวใจ เพื่อป้องกันเข็มวิ่งมาแทงแล้ว ได้รับเข็มจาก อาจารย์ประคอง 3 เล่ม ที่หลังแขน

ack01 ท่านโจ้ โจรสลัด พี่จาตุรงค์ รับฝังเข็มทองและพระอาจารย์หนุ่ม ที่หลังแขน คนละ 2 เล่ม อาจารย์ประคอง 1 เล่ม ที่หน้าอก

• ผู้คุมกฎ
ช่วงเย็น ได้อยู่ช่วยงานในส่วนของที่ให้เช่าบูชาตะกรุดมอญ พี่ที่นั่งเฝ้าพานเมตตาเรียกเข็มในตัวให้ชมครับ

ack01 เปรี้ยวปี๊ด พี่จาตุรงค์ ท่านอู เข็มวิ่งมาให้เห็นกับตาทุกคนครับ ด้วยบารมีครูบาอาจารย์ครับ
 คนมุงดูเยอะพอสมควร

วัตถุมงคลที่ได้รับจากในพานครู และได้รับจากในงานครับ เศียรปูฤๅษีเงิน ทอง  สีผึ้งสามสี

รูปเหมือนปู่วร ก้อนใบ เนื้อผง สานสินจ์ในงานพิธี และตะกรุดมอญมหาเสน่ห์

สุดท้ายนี้กราบขอบคุณพระอาจารย์อภิญญา พระอาจารย์หนุ่ม พระอาจารย์ตูน อาจารย์ประคอง ท่านผู้การเสือ

ท่านGearmour ท่านพี่ๆที่ดูแลงานวัดบางแวก   พี่ๆน้องๆ ศิษย์วัดบางพระ

......ขอบคุณทุกท่านเมตตาผมมาตลอดครับ......

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนพี่เอ็กซ์  สำหรับภาพบรรยากาสนะครับผม   อิอิ สนุกมากเลย

แล้วกลับกันตอนไหนหราครับ  หุหุ  :015:

จัดไปยาวๆๆ55  หล่อเวอร์ :005:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ส.ค. 2552, 06:11:15 โดย ณ.อยุธยา »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ สำหรับภาพบรรยากาศ

สุดยอดเลย ครับ  :015:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
เอ๊กส์ครับ ช่วงเย็นๆนึกว่าไปล้อมวงทำไรกัน ที่แท้ก็มีการเรียกเข็มกันนี่เองครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณพี่ ack01 ด้วยครับสำหรับภาพ

ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณมากครับ สำหรับภาพบรรยากาศที่สนุกสนาน ...  :089:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ขอบคุณพี่เอ็กซ์มากๆนะคะสำหรับภาพ

ชาวเว็บบอร์ดเราก็ไปกันเยอะเชียว  :001:

...

ข้าวต้มน่ากินง่า.. :095:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
ขอบคุณท่านเอ็กซ์มากๆนะครับสำหรับภาพ งานนี้ได้ของดีกันทั่วหน้าเลยนะครับผม............... :002:

ออฟไลน์ noptoyo

• จตุตถะ
    • อีเมล
ขอบคุณท่านเอ็ก และทีมทุกๆท่านที่นำภาพดีดีและเป็นมงคลมาให้ชม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณพี่เอกซ์ครับสำหรับภาพบรรยากาศ

ออฟไลน์ ....

• อดทนต่อความเจ็บใจ
  • จตุตถะ
ขอบคุณพี่เอ็กซ์ครับ
[shake]รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต[/shake]

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
สวยงามครับ อีกหนึ่งความประทับใจ แม้จะไปสายและกลับไวเนื่องจากติดภารกิจทำมาหากินแต่ก็ยังรู้สึกอบอุ่นด้วยความเมตตาของครูบาอาจารย์และไมตรีของพี่ๆน้องๆเช่นเคยครัย
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
  ขอบคุณหลายๆเด้อ .......ที่นำภาพมาให้ชม (พิธีช่วงเช้าไปไม่ทัน)
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ พ่อขุนผาเมือง

• สัปปิติโย วินัสตูมาเต๊
  • จตุตถะ
  • ร่วมกันเชิดชูธง เพื่อเสรีภาพและประชาธิปไตย
    • อีเมล
หาเช่าได้ไหมขอรับ
ความสุขจงเกิดกับคนทั้งประเทศเถิด สาธุ สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=

...พี่น้อง ร่วมบุญ...^-*   :089:
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
ติดตามเรื่องเข็มทองมานานครับ ยังตัดสินใจอยู่ครับ ขอบคุณภาพงานด้วยครับ ฝังตะกรุดสาริกาตัวผู้ ตัวเมีย ตะกรุดมอญด้วยเหรอครับ แล้วตะกรุดมอญแตกต่างจากแบบแขวนเอวไหมครับ เห้นว่าปีก่อนมีฝังตะกรุดเกราะเพชรด้วย ไม่มีแล้วหรือครับ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ onizuka999

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณมากครับสำหรับภาพ ถ้ามีโอกาศอยากจะไปบางจังเลยครับ ^^

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
ขอบคุณท่านแอ็คมากครับ ถ่ายภาพได้เหมือนเข้าไปร่วมในบรรยากาศจริงเลย  :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ทอม~

• จตุตถะ
    • อีเมล
 :054: สำหรับภาพถ่ายถึงแม้จะไม่เห็นเรา  :054:

ออฟไลน์ sudfish2499

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ขอบคุณครับ ที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมกัน ก็ยังดูอบอุ่นเหมือนกับทีวัดบางพระ เลยครับ
เสียดายจังที่ไม่ได้ไปร่วมงาน

ออฟไลน์ JoeBS

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - Joey_GeoBuu@hotmail.com
    • BKD ONLINE
    • อีเมล
ภาพบรรยากาศสุดยอดจริงๆครับพี่ ขอบคุณมากสำหรับภาพที่นำมาให้ชมครับ
ปีหน้าถ้าไปอีก ขอไปด้วยครับ อิๆ :002:
เพื่อนหาได้ไม่ยาก แต่การรักษาเพื่อนไว้ ยากกว่า