ผู้เขียน หัวข้อ: มาหาความรู้จากศิษพี่และท่านผูรู้ ช่วยเป็นวิทยาทาน ให้หน่อยครับ  (อ่าน 1955 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนอน-*ณ.ลำปาง

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
คือผมอยากจะรู้ว่าข้อห้ามที่วัดมีอะไรบ้างหรอครับ!

แล้วอีกอย่างครับอย่างเช่น "ทั้งๆๆที่เรารู้ว่า ลาวแขวนผ้านี้ซึ่งมีเสื้อผ้า ผู้หญิงตากอยู่" คือของ อา หรือน้อง

แล้วกระผม ซึ่งบางที่จะต้อง ล้างมือหรือหุ้งข้าว "ผมได้เอื้อมมือลอดลาวผ้าเพื่อจะหุ้งข้าวหรือล้างมือ แต่ได้ให้ศรีษะรอด"

ผมจะเป็นการหลู่ครูบาอาจารย์หรือไม่???

แต่ผมก็เชื่อมั่นในสิ่งที่ผมทำและเชื่อมั่นว่าครูบาอาจารย์ยั่งคุ้มครองเราอยุ่เสมอแต่เพื่อความสบายดี ช่วยเป็นวิทยาทานให้ผมที

ปล.ท่านผูใหญ๋ช่วยแนะที

ไม่มีใครบรรลุความสำเร็จอันยิ่งใหญ่ได้
ถ้าไม่ยอมอุทิศตนให้กับมัน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
สำหรับข้อห้ามนะครับ ลองดูที่กระทู้เก่าๆนะครับ โดยใช้แถบค้นหานะครับ อาจจะเป็นประโยชน์กับท่านไม่มากก็น้อยครับ

ส่วนอีกเรื่อง ไม่ต้องคิดมาก ไม่ต้องกังวลมาก  เดี๋ยวจะไม่อันทำอะไรกันพอดีครับ เพราะในปัจจุบันไม่เหมือนสมัยก่อน ซึ่งสมัยนี้มีทั้งสะพานลอย

มีทั้งสิ่งที่แปลกๆใหม่ เพียงแค่ท่านเชื่อมั่นในครูบาอาจารย์ เคารพ และระลึกถึงท่าน ก็พอ ถ้าท่านกังวลมาก เคร่งมาก ก็จะส่งผลต่อการดำเนินชีวิตประจำวันของท่านนะครับ

นา นา จิตตัง ครับ (ขออภัยนะครับ เขียนเอง งงเอง... :009: )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 ก.ย. 2552, 06:27:51 โดย @ต้นน้ำ@ »

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
ครับ เรื่องรอดราวตากผ้า หรือ สะพานหัวเดียว เมื่อก่อนอาจจะใช่ แต่เดี๋ยวนี้วลาเปลี่ยน ยุคสมัยเปลี่ยน อะไรก็เปลี่ยนครับ
แต่ขอให้ความเชื่อมั่น ความศรัทธา ความเคารพ ความเสื่อมใส ในวิชาคุณครูบาอาจารย์ท่าน อย่าให้เปลี่ยนไปตามกาลเวลานะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
แถวบ้านผมมีแต่ตึก :054:เวลาไปไหนผมก็พูดในใจว่าหลวงปู่ผมจำเป็นต้องเดินครับ
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
ไม่เป็นไรหรอกคราบ

แค่ยึดมัน ในตัวครูบาอาจารย์

ที่ท่านคุ้มครอง หมู่ศิษย์ถ้าให้ดี

ทำอะไรผิด ก็เข้าไปขอ ขมาอาจารย์

ผมเชื่อว่าอาจาร ท่านมีเมตตาต่อ

ศิษย์เเน่นอนคราบ ........................

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
กระบี่อยู่ที่ใจครับ ถ้าเราคิดว่ามันยังคม มันก็คมอย่างที่ใจเราคิดแหละครับ

เชื่อมั่นและศรัทธาในครูอาจารย์โดยที่ไม่คิดสงสัย คลางแคลงใจ

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
คือผมอยากจะรู้ว่าข้อห้ามที่วัดมีอะไรบ้างหรอครับ!

แล้วอีกอย่างครับอย่างเช่น "ทั้งๆๆที่เรารู้ว่า ลาวแขวนผ้านี้ซึ่งมีเสื้อผ้า ผู้หญิงตากอยู่" คือของ อา หรือน้อง

แล้วกระผม ซึ่งบางที่จะต้อง ล้างมือหรือหุ้งข้าว "ผมได้เอื้อมมือลอดลาวผ้าเพื่อจะหุ้งข้าวหรือล้างมือ แต่ได้ให้ศรีษะรอด"

ผมจะเป็นการหลู่ครูบาอาจารย์หรือไม่???

แต่ผมก็เชื่อมั่นในสิ่งที่ผมทำและเชื่อมั่นว่าครูบาอาจารย์ยั่งคุ้มครองเราอยุ่เสมอแต่เพื่อความสบายดี ช่วยเป็นวิทยาทานให้ผมที

ปล.ท่านผูใหญ๋ช่วยแนะที

ผมกับเพื่อนผม เคยถามพระอาจารย์ญา ที่ลำปางนะครับ

ท่านบอกว่า "ลอดไปเถอะถ้าคอไม่ขาด" :015:

• ^*-ไม่พูด....ไม่ได้แปรว่า....ไม่คิด-*^
  • สัตตมะ
  • **
  • เป็นคนแก่เป็นง่าย เป็นผู้ใหญ่เป็นยาก
    • MSN Messenger - wrom_neda06_@hotmail.com
    • อีเมล
กระบี่อยู่ที่ใจครับ ถ้าเราคิดว่ามันยังคม มันก็คมอย่างที่ใจเราคิดแหละครับ

เชื่อมั่นและศรัทธาในครูอาจารย์โดยที่ไม่คิดสงสัย คลางแคลงใจ

ขอบคุนมากมายครับ ที่ทำให้ผมมีทำอะไรได้ถูกต้อง โดยต้องมีความเชื่อมั่นไม่ลางแคลง

ออฟไลน์ ไทยแท้

• จตุตถะ
เชื่อและศรัทธาในตัวท่านไว้
เงินหมด ยศยังอยู่

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)

ขอบคุนมากมายครับ ที่ทำให้ผมมีทำอะไรได้ถูกต้อง โดยต้องมีความเชื่อมั่นไม่ลางแคลง

ความเสื่อมที่เกิดขึ้นนั้นมีสาเหตุมาจาก..
๑.เสื่อมศรัทธา... ขาดความเชื่อมั่นในตนเอง หรือ ต่อครูบาอาจารย์ หรือสิ่งที่เรานับถือบูชา
   เมื่อศรัทธาเสื่อมถอยลงทำให้ขาดความมั่นใจ ในสิ่งเราเคารพนับถือ
   ซึ่งส่วนใหญ่การเสื่อมศรัทธานั้นเกิดจากการกระทำที่ผิดศีลธรรม ผิดวินัย การกระทำในสิ่งไม่ดี
   หรือผิดข้อห้ามของครูบาอาจารย์ เพราะเจตนาทีตั้งกฏข้อห้ามของครูบาอาจารย์นั้นก็เพื่อความไม่ประมาทของเรา
   ในการกิน การทำงาน การใช้ชีวิตประจำวัน เราระวังมิให้ผิดข้อห้าม เท่ากับเรามีสติอยู่ตลอดเวลา
    และเรื่องอาหารการกินนั้น ที่ท่านห้ามก็เพราะบางอย่างอาจะใส่ยาพิษ ยาสั่งได้ง่าย เช่นพวกฟักแฟง หรือผักเลื้อยผักล้า
    ส่วนเรื่องสะพานหัวเดียวนั้นก็เพื่อป้องกันคนแกล้ง คนคัดของ เพราะของบางสิ่งบางอย่างนั้นเวลาท่านอธิษฐานจิต
    ท่านจะเชิญเทวดามาคุ้มครองรักษาของนั้นไว้ เช่นอักขระ เลขยันต์  เมื่อเข้าไปในที่ที่ไม่เหมาะสมท่านก็จะหนีออกไป
    เพราะว่าเป็นที่ที่ไม่ควรจะเข้าใกล้และอยู่อาศัย ครูบาอาจารย์ท่านเลยได้ตั้งกฏเกณฑ์ข้อห้ามไว้เพื่อให้เรามีสติ ระลึกรู้เตือนตน
๒.เสื่อมคุณธรรม...หลงผิดคิดไม่ชอบ จิตใจเป็นมิจฉาทิฏฐิ เอาไปใช้ในทางที่ผิดศีลธรรม ผิดวินัย ใช้ในทางที่ผิด
    จิตเสื่อมคุณธรรม จากกุศลจิตเป็นอกุศลจิต เป็นภัยต่อชีวิต เป็นพิษต่อผู้อื่น เบียดเบียนทำให้เขาเดือนร้อนและเสียหาย
    ไร้ซึ่งความเมตตาปราณีและจิตใจที่ดีงาม นั้นคือความเสื่อมของคุณธรรม
ของที่ผ่านการอธิษฐานจิตโดยใช้สมาธิล้วนๆนั้นจะไม่มีวันเสื่อม(โดยเฉพาะการเสกด้วยโลกุตรจิตอย่างเช่นของพ่อท่านคล้ายวัดสวนขัน)
หรือการอธิษฐานจิตขอบารมีโพธิสัตย์ที่ท่านได้อธิษฐานไว้อย่างเช่นหลวงพ่อทวดทุกรุ่นทุกวัดจะมีความศักสิทธิ์เหมือนกันหมดเพราะว่า
เป็นสิ่งที่ท่านอธิษฐานจิตไว้ด้วยกำลังของโพธิสัตย์เต็มขั้น
.....ส่วนอีกประเภทหนึ่งนั้นอธิษฐานจิตโดยใช้พิธีกรรม คาถา วิชา ครูบาอาจารย์ พ่อปู่ฤาษี ที่ท่านมีข้อห้ามของครูบาอาจารย์
ถ้าเราทำผิดจากที่ท่านกำหนดไว้ ของนั้นจะเสื่อมพลังไป เพราะท่านอธิษฐานไว้ เมื่อใครไม่ทำตาม พลังงานนั้นก็จะสลายไป
บุคคลผู้เคารพครูบาอาจารย์ เชื่อฟังทำตามคำสั่งสอนของท่าน ผู้นั้นย่อมเจริญ เทวดาคุ้มครองรักษา มีแต่ความเจริญก้าวหน้าไม่มีเสื่อม
บุคคลใดลบหลู่ครูบาอาจารย์ บุคคลผู้นั้นย่อมพบกับความเสื่อมในชีวิต
...จงมั่นใจในความดีที่เราทำ...กรรมเก่าที่เป็นอกุศลเบาบางลงเมื่อไหร่ ...กรรมใหม่ที่เป็นกุศลจะส่งผลให้เจริญรุ่งเรืองและเป็นสุข...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ก.ย. 2552, 12:12:12 โดย RaveeSajja »
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
กระจ่างแจ้งมากๆครับ

ทำให้ผมได้เดินทางถูกเส้นทาง/มีความเชื่อมั่นและจะต่อสู้กับสิ่งไม่ดี ที่จะพยายามหลบเลี่ยง ทำใจให้เป็นนิต ไม่ใจร้อน

ละลึกถึงครูบาอาจารย์ตลอด

ขอขอบคุนทุกๆคอมเม้น มากๆๆครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
เป็นคนดี มีศีลธรรมประจำใจ ยังไงก็ไม่มีวันเสื่อม!!!!!!!!!!!
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ศรัทธาและความเชื่อมั่น. ในสิ่งเราเคารพนับถือ

ออฟไลน์ eboyo

• จตุตถะ
  • อาจาริยํ ประสิทธิ เม
 :092วันเวลาเปลี่ยนไป การใช้ชีวิตเปลี่ยนแปลง ถ้ากลัวก็กลั้นในเอามือปิดหัว หรือหาหมวกใส่ก็ได้ หรือใช้คาถาประกอบก็ได้นะจ๊ะ