ผู้เขียน หัวข้อ: นี่หลวงพ่อทวดรุ่นอะไรแล้วออกวัดอะไรครับ  (อ่าน 2914 ครั้ง)

ออฟไลน์ sunpop

• ทุติยะ
  • **
รบกวนผู้รู้ช่วยบอกกระผมด้วยครับ
ว่าหลวงพ่อทวดองค์นี้ออกวัดอะไรครับ
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ต.ค. 2552, 03:42:33 โดย sunpop »

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: นี่หลวงพ่อทวดรุ่นอะไรแล้วออกวัดอะ&
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ต.ค. 2552, 03:37:34 »
รูปครับ

พอดีพบบนห้องคุณพ่อ

• ทุติยะ
  • **
โพสรูปไม่ติดครับบบบบบ

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,2148.html

วิธีลงรูปครับ

http://www.bp.or.th/webboard/index.php/topic,11663.html

แนะนำวิธี Resize รูป เพื่อความเหมาะสมสำหรับโพสในเว็บบอร์ดครับ

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
น่าจะเป็นหลวงพ่อทวด วัดช้างให้ พิมพ์พระรอด ปี 2497ครับ เนื้อสวยมีลุ้นครับน่าจะแท้ด้วย ผิดถูกขออภัยครับ  :054:
โดยส่วนตัวผมชอบครับ หลวงพ่อทวดสุดยอดพุทธคุณครับ  :015:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ต.ค. 2552, 09:10:00 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
ตามที่...ยอดรัก..บางแค ได้กล่าวไว้...
แต่จะขอเสนอแนะข้อคิดเห็นในการดูพระเนื้อว่านสักเล็กน้อย
จากประสพการณ์ที่ได้ศึกษาและจัดสร้างพระเนื้อว่านมาเป็นเวลานาน
  (สร้างพระเนื้อว่านมาสิบกว่าปีและมีจำนวนเป็นหลายแสนองค์)
มีหลักการดูดังนี้
๑.ที่มาที่เชื่อถือได้ รับมาจากใคร จากวัดโดยตรงหรือไม่
๒.อายุการสร้างของพระเนื้อว่านในแต่ละรุ่น
๓.มวลสารในการสร้างของพระเนื้อว่านในแต่ละรุ่น
๔.พิมพ์พระในแต่ละรุ่นที่จัดสร้าง
๕.สถานที่ที่พระเนื้อว่านนั้นไปอยู่
    ผิว คราบ กลิ่น มวลสาร พิมพ์ สามารถจะทำเลียนแบบกันได้
ถ้าเรามีที่มาที่เชื่อถือได้ เช่นพ่อรับมาจากวัดโดยตรงให้เชื่อที่มาที่สามารถยืนยันได้
ดูอายุการสร้างว่านานมาเท่าไหร่แล้ว เพื่อจะทราบถึงความเก่า ความหดตัวของเนื้อว่าน
กลิ่นและน้ำหนักขององค์พระสามารถที่จะบอกอายุการสร้างได้ว่าเก่าหรือใหม่(ในบางกรณี)
มวลสารในการสร้างแต่ละรุ่นย่อมแตกต่างกัน การผสมเนื้อว่านในแต่ละครั้งไม่เท่ากัน
ภูมิประเทศที่พระไปตกอยู่ สภาพดินฟ้าอากาศมีผลต่อเนื้อว่านในการเกิดคราบของผิวพระ
เคยพบพระปิดตาหลวงปู่โต๊ะ ที่เกาะจำจังหวัดกระบี่ เนื้อจะหยุ่ยและฟูเพราะโดยไอน้ำทะเล
ซึ่งพระองค์นี้แท้เพราะเราเป็นผู้ให้โยมไปเอง โดยเราเอามาจากวัดประดู่โดยตรง
แต่เมือโยมเอาไปใช้กลางทะเล ผิวพระจึงเปลี่ยนไป
ส่วนเรื่องพิมพ์นั้นมีโอกาศที่จะเพี้ยนไป ซึ่งเกิดจากการผสมมวลสารที่แข็งไปหรือนุ่มไป
ทำให้เวลาองค์พระแห้งแล้วจะเกิดการหดตัวที่แตกต่างกัน
การหดตัวตามธรรมชาติกับการหดตัวโดยการเร่งนั้นแตกต่างกัน การหดตัวตามธรรมชาติจะเห็น
ซึ่งความกลมกลืนและนุ่มนวลไม่ขัดตา ส่วนการหดตัวโดยการเร่งนั้นจะคมชัดจนเกินไป
และจะเห็นรอยพรุนรอยแยกที่ชัดเจน ส่วนคราบผิวที่เกิดจากธรรมชาตินั้นจะบางไม่หนาและมีจำนวนชั้นตามอายูขององค์พระ
ส่วนคราบที่เกิดจากการทำขึ้นนั้นจะหนาและฟูมีขึ้นทั่วทั่งองค์พระซึ่งจะดูไม่เป็นธรรมชาติ
การหดตัวของเนื้อว่านนั้นถ้าอายุองค์พระถึงจะมีลักษณะคล้ายความเหี่ยวย่นของหนังช้าง
น้ำหนักขององค์พระของเก่าจะเบากว่าของใหม่ เพราะความชื้นภายในแตกต่างกัน
....เป็นเพียงข้อสังเกตุในการดูพระเนื้อว่านเพียงเล็กน้อยที่นำมาเสนอ ยังมีข้อปลีกย่อยอีกมากมาย...

ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

• ทุติยะ
  • **
ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล

ขอบคุณพี่ นักเลงพระ  ยอดรัก..บางแค  RaveeSajja มากๆๆนะครับ 

ออฟไลน์ chaiya

• ทุติยะ
  • **
  • งานหนักไม่เคยฆ่าคน
 :053:ครับถูกต้องอย่างที่ท่านรองประธานกล่าวมาเลยครับผมมีหลวงปู่ทวดเนื้อว่านปี2497อยู่หนึ่งองค์
รับต่อมาจากพ่อตอนผมคัดเลือกทหารตอนอายุ20ปีตอนนี้ผม40กว่าแล้วครับพ่อผมขึ้นคอมากว่า20ปีถึงจะมอบให้ผม
ครอบครัวผมเป็นคนทางใต้ครับนครศรีธรรมราชแต่ยังไงรู้ไม๊ครับเมื่อกลางเดือนผมไปธุระที่กรุงเทพแล้วแวะไปชมพระที่ห้างพันธ์ทิพย์งามวงวาน
นึกสนุกครับลองถอดพระออกจากคอให้เซียนดูปรากฎว่าเซียนบอกเก๊ครับมึนเลยครับตอนนั้นทำไรไม่ถูกนึกอยู่ว่าโหพ่อกับเราเก็บพระองค์นี้มากว่า45ปี
นึกในใจอะไรมันจะเก๊ไวขนาดนั้นแต่จิตใต้สำนึกก็บอกว่าช่างมันเถอาะเรานับถือเสียอย่างไม่ต้องไปกังวลกับมัน(หรือว่าเซียนไม่เคยเห็นของแท้เห็นแต่ของปลอม)
เราเป็นใครแล้วทำไมถึงเป็นเรา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
กราบนมัสการพระอาจารย์ ขอบพระคุณที่เมตตาบอกเล่าประสบการณ์ครับ...

...พระเนื้อผง เนื้อว่าน ไม่ถนัดเลยจริงๆครับ... 11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ เด็กแสบ

• ฉัฏฐะ
  • *
  • เด็กแสบ แถบราม
    • MSN Messenger - sun-ram39-@hotmail.com
งันลองดูของผมมั่ง

ใช่ได้เปล่าคราบ

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
พระของคุณ  sunpop เป็นหลวงปู่ทวดพิมพ์พระรอด ปี 2497 ของวัดช้างให้ ครับ แต่ดูจากรูปยังไม่สามารถฟันธงเก๊แท้ได้ครับ
ส่วนพระของคุณ  goldneedle ดูแล้วไม่ใช่พระของวัดช้างให้ ปี 2497 ครับ