ผู้เขียน หัวข้อ: ถามวิธีแก้ไขเรื่องตะกรุด  (อ่าน 1911 ครั้ง)

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
ถามวิธีแก้ไขเรื่องตะกรุด
« เมื่อ: 02 มิ.ย. 2553, 10:22:38 »
ได้เช่าตะกรุดหนังเสือหลวงพ่อไปให้เพื่อน แล้วเพื่อนบอกว่ารู้สึกแปลกๆ
วันแรกก็ฝันว่านอนบนหนังเสือ ก็เลยบอกให้จุดธูปบอกกล่าวอันเชิญ
เพื่อนก็ทำตาม
วันนี้เพื่อนเล่าให้ฟังว่า ตั้งแต่มีตะกรุดในบ้าน ตัวเองจะรู้สึกร้อนรุ่มไม่สงบ
และมักฝันแปลกๆเกี่ยวกับเสือ ลูกสาวก็มักจะชอบสนใจในตะกรุด
และเพื่อนคนนี้เกิดปีวัว จะเกี่ยวกันหรือปล่าว

อะไรทีทำให้เพื่อนรู้สึกอย่างนี้
รบกวนพี่น้องชาววัดบางพระแนะนำด้วยค่ะ
ส่วนตัวบอกว่าให้เอาบทสวดบูชาหลวงพ่อไปสวด ถ้าไม่ได้ผลก็ให้ยกตะกรุดให้คนอื่น

ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ  :054: :054: :054: :090:
ความทุกข์ไม่ได้มีไว้ให้กลุ้ม แต่มีไว้ให้แก้ ปัญหาไม่ได้มีไว้ให้แย่ แต่มีไว้ให้เกิดปัญญา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: ถามวิธีแก้ไขเรื่องตะกรุด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 09:54:36 »
ยกให้ผมก็ได้นะครับ  :002: ล้อเล่น

จิตอย่าไปคิดไปปรุงแต่ง เราคิดแบบไหนก็ไปแบบนั้น  ให้คิดในทางที่ดีใว้ คิดดีๆ เดี๋ยวอะไรดีๆก็ตามมาเอง อย่าไปวิตกครับ
ของดี ก็ย่อมดี สิครับ อิอิ (อย่าไปคิดมาก คิดในทางที่ดีใว้)

เครื่องรางของขลัง ส่วนมากหลวงพ่อหรือพระอาจารย์ท่านเสกให้ใช้ได้ทุกคนแหละครับ อยู่ที่คนใช้มากกว่าว่าจะใช้ได้ใหม
เพราะคนแต่ละคนไม่เหมือนกัน..บางคนแขวนพระผงรู้สึกเย็น แขวนพระโลหะ รู้สึกร้อนก็มี มันแล้วแต่คนนะครับ

ถ้าเอามาแขวนแล้วรู้สึกพิกลๆ ก็ถอดบูชาใส่พาน หรือวางใว้ที่หิ้งพระ หรือโต๊ะหมู่บูชาก็ได้ครับ  ไม่ต้องเอาไปให้คนอื่นหลอกครับ
บูชาแบบนี้ก็ได้เหมือนกัน ไม่ต้องแขวนก็ยังได้ นึกถึงหลวงปู่ และพระอาจารย์ใว้ ครับ สาธุ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2553, 09:55:41 โดย เอ็มเมืองไร่ขิง »

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 10:13:56 »
อย่าคิดมากครับ ก่อนนอนหมั่นสวดมนต์ไหว้พระ คุณพระจะได้คุ้มครองครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 02:07:56 »
 :010:ไม่ต้องคิดมากครับของดีอยู่กับตัว...ลองถอดเก็บไว้บนหิ้งพระก่อนซักพัก.....ใจเย็นๆแล้วค่อยเอาลงมาบูชาอีกรอบ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 มิ.ย. 2553, 02:26:24 »
อาจารย์ท่านทำไว้ให้บูชาได้ทุกคนอยู่แล้ว คิดในทางที่ดีครับ เรื่องดีๆจะตามมา
ลองถามดูที่บ้านเพื่อนดู เค้าบูชาวัตถุสายพรายอยู่หรือเปล่า ถ้าใช่ เค้าคงกลัวเสือหลวงพ่อเปิ่นครับ เลยหาวิธีมาบอก
หลังจากผมเป็นศิษย์บางพระ ของคุณพ่อผมที่เอามาฝากไว้ ท่านต้องได้มาเอากลับคืนไปหมดเลยครับ  :005:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 มิ.ย. 2553, 02:27:57 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ นันท์นภัส

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 04 มิ.ย. 2553, 10:22:16 »
ขอบคุณทุกท่านค่ะ
คือ มีข้อสันณิฐานอย่างหนึ่งว่า
มีช่วงหนึ่งที่เพื่อนคนนี้ผิดศีลข้อกาเม
จะเกี่ยวหรือดปล่า (เรื่องของเพื่อนกับเพื่อน เราคนกลางก็ไม่รู้จะทำไง  :043: :043:)
ส่วนเรื่องของบูชาสายพราย จะลองถามดู
และตะกรุดนี้เพื่อนเอาไว้ที่หิ้งพระค่ะ