ผู้เขียน หัวข้อ: ตะกรุดพระคุณมารดา ของดีที่คาดไม่ถึง  (อ่าน 3750 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ตะกรุดพระคุณมารดา ของดีที่คาดไม่ถึง

เมื่อปี พ.ศ. 2532 ข้าพเจ้าได้นั่งคุยกับท่านพระครูสุจิณธรรมวิมล (ม่น ธัมมจิณโณ) วัดเนินตามาก ต.โคกเพลาะ อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี ไปเรื่อยเปื่อยด้วยเรื่องต่าง ๆ จู่ ๆ ท่านก็พูดขึ้นมาเองถึงพระคุณของบิดามารดาว่ามีคุณเหลือจะกล่าวถึงรำพันหมด

แต่ดูเหมือนแม่จะมีภาษีกว่าหน่อยตรงที่ต้องเป็นผู้อุ้มท้องเรามา ตอนคลอดก็แลกชีวิตกันเลย บางทีเรารอดแม่ตาย บางทีเราตายแม่รอด ถ้าโชคดีก็รอดทั้งคู่ ถ้าโชคร้ายก็ตายคู่เป็นตายทั้งกลมก็มี แต่พ่อไม่ต้องเสี่ยงถึงเพียงนี้ พระคุณของแม่จึงเหนือกว่าพ่อด้วยประการฉะนี้ ซึ่งความดังกล่าวก็ไปตรงกับที่ท่านพระอาจารย์ใหญ่มั่น ภูริทัตตมหาเถระ เคยกล่าวตอบพระธรรมเจดีย์ (จูม พันธุโล) ว่าพระคุณแห่งมารดายิ่งใหญ่กว่าพระบิดานัก

เล่ากันมาถึงตรงนี้หลวงปู่ม่นก็ถามข้าพเจ้าว่า "แกอยากได้วัตถุมงคลที่เหนือกว่าของฉันไหม ?"

แหม ถามได้นะ ใคร ๆ ก็อยากจะได้ทั้งนั้น จึงรีบกราบเรียนท่านว่า อยากได้ครับ นึกว่าท่านจะให้เหล็กไหล ไพลดำ คดมะพร้าว ตับเหล็ก ฯลฯ อะไรประมาณนี้

แต่ท่านยิ้มอย่างใจดี แล้วบรรยายว่า...

" แกกลับไปบ้านนะ แล้วหาแผ่นโลหะจะเป็นอะไรก็ได้นะ แล้วเอาเส้นผมของแม่กับชายผ้าซิ่นของแม่วางลงบนแผ่นโลหะนั้นแล้วม้วนเข้า ด้วยกันเป็นตะกรุด แล้วแกก็เอาไปให้แม่อธิษฐานให้ ถ้าแม่แกยังแข็งแรง จะให้วางของให้ม้วนให้เลยก็ได้ ตอนแม่อธิษฐานให้พรแก แกลองฟังดูซิว่าเขาจะว่าให้แกตายแกเสื่อมไหม ถ้าทุกคำพูดมีแต่เรื่องดีไม่มีแช่งล่ะก็ ตะกรุดนั้นไม่มีเสื่อมหรอก ดียิ่งกว่าใคร ๆ ทำให้นะ ตะกรุดของฉันก็ไม่สู้ตะกรุดของแม่แกหรอก เพราะฉันรักแกไม่เท่าแม่แก"

ข้าพเจ้าแทบน้ำตาร่วงแน่ะ

และท่านก็ยังเมตตาเล่าถึงคนที่เคยทำไปแล้วถูกยิง ถูกแทงไม่เข้าเพราะมีตะกรุดพระคุณมารดานี่แหละ ท่านเล่าบ่อยมาก ๆ เหมือนจะยืนยันว่าพ่อแม่เป็นสิ่งสูงสุดในชีวิตลูกถ้าไม่นับธรรม เพราะความกตัญญูต่อพ่อแม่ ก็คือคุณธรรมอันหนึ่งด้วยนั่นเอง

ขอขอบพระคุณ - ท่านอาจารย์ รณธรรม ธาราพันธ์

ขอขอบพระคุณข้อมูลดีๆจากเว็บ http://board.palungjit.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2553, 08:56:16 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ depp

• ความดี...สำคัญกว่าทุกสิ่ง
  • ปัญจมะ
  • มีน้ำใจ เมตตา เสียสละ
    • MSN Messenger - depp_trip.35@hotmail.com
    • อีเมล
ตอบ: ตะกรุดพระคุณมารดา ของดีที่คาดไม่ถึง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 25 ก.ค. 2553, 06:00:51 »
 :053:  :015:  :005:
  เดียวผมจะไปทำดูบ้าง ขอบคุณนะครับที่นำมาเล่าสู่กันฟัง
  พระคุณของพ่อแม่มีมากมายยิ่งนัก ต้องยกท่านให้สูงเข้าไว้
รักการทำดีนะครับ แม้ใครไม่เห็นแต่ใจจะมีความสุขครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: ตะกรุดพระคุณมารดา ของดีที่คาดไม่ถึง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 04:01:44 »
 04;ได้อ่านบทความแล้วทำให้คิดถึงพระคุณของแม่ยิ่งขึ้นไปใหญ่..นี้ยิ่งใกล้วันแม่ด้วยทำให้คิดถึงแม่ขึ้นมาใหญ่เลย :070:.....ถึงแม่จะไม่อยู่แล้วแต่ยังระลึกถึงแม่อยู่ตลอดเวลา 23;...........แม่จะอยู่สวรรค์ชั้นไหนขอให้แม่จงรับรู้...ลูกๆทุกคนรักแม่เป็นที่สุด ..... ผมรักแม่มากครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 06:25:20 »
สาธุวาสนาผมแล้ว คุณแม่ท่านเก็บไว้ให้ และผมก็เก็บรักษาไว้อย่างดีครับ  :016:

ออฟไลน์ bird13342

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ก.ค. 2553, 07:05:26 »
สุดบรรยาย

คิดถึงแม่จัง

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านนะจ๊ะ :016: :015: