ผู้เขียน หัวข้อ: คาถาศักดิ์สิทธิ์ อานุภาพครอบจักรวาล  (อ่าน 39774 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
คาถาศักดิ์สิทธิ์ อานุภาพครอบจักรวาล
สวัสดี ค่ะ ดิฉันมีคาถาอีกคาถานึงที่น่าสนใจ คาถานี้อาจจะเคยมีผู้มาเผยแพร่แล้ว แต่หากยังไม่มีขอนำเสนอให้กับญาติมิตรทุกท่านนะคะ ลองอ่านดูจากบทความตามนี้ค่ะ
ผมได้อ่านหนังสือเกี่ยวกับกฎแห่งกรรมเล่มหนึ่ง
เรื่องของคนตายแล้วไปถูกนำตัวไปนรก แต่ เผอิญว่าเมื่อท่านพญายมบาล

ตรวจสอบแล้ว ปรากฎว่า เจ้าพนักงานได้จับผิดตัวมา
ชายผู้นี้ยังไมถึงที่ตาย แต่เผอิญชื่อเขา เหมือนกับคนที่ต้องตายอีกคนหนึ่ง
ท่านพญายมบาล จึงให้เจ้าพนักงานนำตัวชายผู้นั้นไปส่ง

ก่อนที่ชายผู้นั้นจะถูกส่งตัวกลับ ท่านพญายมบาล
ได้แนะนำคาถาบทหนึ่ง ซึ่งเป็นคาถาศักดิ์สิทธิ์ ที่สามารถช่วยคุ้มครองภยันตราย และช่วยลดเคราะห์กรรมต่างๆในชีวิตได้ เพราะท่านบอกว่า
ต่อไปโลกมนุษย์จะต้องเจอความยากลำบากมากมายในการดำเนินชีวิต

แต่คาถาบทนี้จะช่วยให้ชีวิตของผู้สวด ที่เจอเคราะห์กรรมใดๆ
ต้องทุกข์ร้อนเรื่องความเป็นอยู่ จะได้ดีขึ้น แล้วท่านบอกให้ชายผู้นั้น
ได้บอกต่อกับคนที่อยู่ในโลกมนุษย์
ด้วยเพื่อเอาบุญ

ซึ่งตอนนั้น ที่ผมได้อ่านหนังสือเล่มนั้น
ผมก็มีวิบากกรรมเล่นงาน ทั้งการการงาน การเงิน ย่ำแย่เลย
ผมก็ได้สวดคาถาบทนี้ หลังจากนั้นไม่นาน ชีวิตผมก็ดีขึ้นจริงๆ ครับ
เรื่องงาน เรื่องเงิน ดีขึ้นเรื่อยๆ จนถึงทุกวันนี้

ขอให้ทุกท่านได้สวดคาถานี้บ่อยๆ เป็นประจำ ก่อนนอน หรือตอนเช้า
หรือยามที่จิตสงบ และคาถาบทนี้ เป็นคาถาสั้นๆ
จำได้ง่าย ท่องบ่อยๆจะทำให้จำได้ขึ้นใจ

แล้วอย่าลืมอุทิศส่วนบุญนี้ให้แด่ท่านพญายมบาล
ที่บอกคาถานี้ด้วยนะครับ

ท่านบอกว่า

ก่อนสวด ให้ ตั้ง นะโม 3 จบ

แล้วสวดพระคาถาดังนี้

ปะโตเมตัง ปะระชิ วินัง สุขะโต จุติ
จิตตะ เมตะ นิพพานัง สุขะโต จุติ

เมื่อท่านได้อ่านกระทู้นี้แล้ว หากมีศรัทธาในพระคาถานี้
ขอให้แนะนำบอกต่อๆกันไป ซึ่งจะเป็นผลบุญกับท่านให้
ได้พบความเจริญยิ่งๆขึ้น

ขอขอบพระคุณข้อมูลดีๆจาก http://board.palungjit.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 ก.ค. 2553, 11:18:43 โดย นายธรรมะ »
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: คาถาศักดิ์สิทธิ์ อานุภาพครอบจักรวาล
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ก.ค. 2553, 11:52:26 »
อนุโมทนาครับ ขอบคุณครับ  :001:

ออฟไลน์ ppu

• ทุติยะ
  • **
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ตอบ: คาถาศักดิ์สิทธิ์ อานุภาพครอบจักรวาล
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ส.ค. 2553, 09:13:19 »
คาถาบูขาพยายม

ออฟไลน์ 0817275412

• ทุติยะ
  • **
  • คำพูดไม่เสริมคน ถ้าต้องการ จนกระทำ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 พ.ย. 2554, 04:22:48 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาเผยแพร่ บทสวดนี้ จะพยายามจำขึ้นใจเลยครับผม
กรรมใดใครกระทำ กรรมนั้นย่อมกลับคืน
กรรมดีใครกระทำ   กรรมนั้นย่อมส่งผล
กรรมชั่วใครกระทำ  กรรมนั้นย่อมสอนคน
กรรมทั้งมวลคิดไตรตรอง  ก่อนกระทำ

ออฟไลน์ tum_ohayo

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 02 พ.ย. 2554, 05:21:02 »
ขออนุญาตแสดงความเห็นนะครับ ผมไม่รู้ว่าเรื่องเล่าแบบนี้ควรเชื่อดีไหม แต่รู้สึกว่าเหมือนภาพยนตร์เปาบุ้นจิ้นตอนท่องยมโลก探陰山 เนื้อเรื่องว่ายมทูตตนนึงชาติก่อนเป็นญาติกับคนที่ถึงคราวตาย แล้วทำการแก้ชื่อนั่น คนทีไม่ถึงคราวตายก็ตายแทน สุดท้ายเปาบุ้นจิ้นลงไปตัดสินคดีในยมโลก และประหารยมทูตตนนั้น

เรื่องคาถาต่างๆที่อ้างว่าสรรพคุณครอบจักรวาล ผมมองว่าเป็นการอวดอ้างเกินจริง ถ้าคิดแบบนั้น เท่ากับว่าคาถานี้มันช่วยทุกอย่าง? สมัยก่อนมันไม่มีคาถาอะไรเยอะแยะแบบนี้ ผมก็ไม่รู้ประวัติของคาถานี้ แต่คาถาโบราณส่วนใหญ่เปนเรื่องเวทมนต์คาถาอาคม และการสวดมนต์หลักๆของชาวพุทธ บางบทสวดอยู่ในพระสูตร

ผู้เชี่ยวชาญด้านภาษา รวมถึงนักวิชาการบางท่าน ก็บอกว่าจริงๆมันไม่มีอะไรมาก แค่ถูกนำมาเปลี่ยนชื่อบทสวด
แต่ถามว่าการสวดคาถานี้แล้วชีวิตดีขึ้น ถามกลับว่าชีวิตดีขึ้นเพราะคาถาหรอครับ?
แล้วคาถาที่ใกล้ๆตัว เช่น ไตรสรณาคมน์ บทอิติปิโสฯ บทนโมตัสสะฯ หรือบทแผ่เมตตาก็ได้ ผมก็สวดนโมตัสสะก่อนนอน ชีวิตผมก็ดีขึ้น เพราะหลักจิตวิทยาเบื้องต้นของคนเรา เวลาจิตตกในเรื่องใดรู้สึกย่ำแย่ ใครแนะนำอะไรมาเห็นว่าเป็นเรื่องดีงามหมด ต่อให้มีคนแนะนำว่าไปนอนโลงศพก็คิดว่าทำให้ชีวิตคนดีขึ้น เพราะเมื่อคนเราถึงจุดตกอับ ใครแนะนำอะไรรับหมดโดยไม่ได้พิจารณาอะไรทั้งสิ้น

แล้วยมบาลยมทูตนี่เพี้ยนรึเปล่า ทำงานหนักมากไป ไม่ได้พักผ่อน เลอะเลือนหรืออย่างไร? จับวิญญาณผิดคน แล้วจับวิญญาณผิดคนผิด ไม่โดนลงโทษตามวินัยนรกหรอครับ? ถือว่าบกพร่องในหน้าที่?
แล้วแบบนี้จะถือว่านรกมีความเที่ยงธรรมได้อย่างไร การจับวิญญาณผิดยังเกิดขึ้นมาได้ แสดงว่าผู้พิจารณาคือท้าวจิตรคุปต์ ที่ศาลหลักเมืองในเขตพระนครคือเจ้าเจตคุปต์ เป็นผู้ช่วยของพระยมหรือยมราช มีอีกชื่อคือพระธรรมราช คือเทพที่มีความยุติธรรมองค์หนึ่ง

แล้วการอ่านผิดนี่อย่างไรกัน? ทำงานมากไป ตาพร่ามัว? เรียกชื่อผิดตัว
พญายมท่านเป็นเทวดาผู้ใหญ่องค์หนึ่ง ยมทูตหรือคนที่นำวิญญาณคือบริวารของเทพ ไม่ใช่พวกวิญญาณกระจอกอย่างที่เข้าใจ ในวรรณคดีเรื่องสาวิตรี พระยมท่านมาเอาดวงจิตโดยใช้บ่วงเป็นของประจำกายพระยมมาลากดวงจิตไปเอง และขี่ควายเป็นพาหนะนำดวงจิตของสัตยวานสามีนางสาวิตรีไป

อีกอย่างหนึ่ง คนเราตายเพราะกรรมที่ทำ ไม่ใช่เพราะยมทูตเอาผิดตัว ถ้าเป็นแบบที่หนังสือบอก อย่างนั้นคนที่ตายหลายๆคนคงเกิดจากความผิดพลาดของผู้สั่งการ อีกอย่างหนึ่งคนเราตายไปแล้วดวงจิตไปเกิดทันที นรกเป็นแค่ภพภูมิหนึ่งเท่านั้นครับ ไม่ใช่ว่าไปถึงนรกแล้วนั่งเข้าแถวต่อคิวแล้วยมบาลเรียกชื่อเหมือนอยู่ในศาลบนโลกครับ

ผมแค่อธิบายตามเหตุผลและตรรกะที่ควรเป็นนะครับ

ออฟไลน์ BIRD30

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 03 พ.ย. 2554, 02:34:17 »
ร่วมอนุโมทนาด้วยคับ :054: