ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์ตอนบวช3 นั่งปฏิบัติที่โกดังเก็บศพ  (อ่าน 2505 ครั้ง)

ออฟไลน์ pepsi

• สัตตมะ
  • **
  • ทําดี คิดดี พูดดี
    • http://sbntown.com/forum/group.php?groupid=33

หลังจากที่กวาดลานวัด ก็เก็บสิ่งของต่างๆที่ตกหล่น แตก ใบไม้ ก้านธูป ดอกไม้แห้ง ข้างสุสานรอบๆโบสถ์ 5 โมงเย็นก็ทําวัตร พอเสร็จจากทําวัตร ก็ไปปฏิบัติ กรรมฐานในวิหารเล็กจนถึง 8 ทุ่ม..พอสองทุ่ม สัปเหร่อ รู้ดีว่า จะต้องมาเปิดโกดังให้ผมเข้าไปนั่งปฏิบัติต่อ..ซึ่งในโกดังเก็บศพ จะมีศพที่เก็บ 100 วันมี 5 ศพ...และอีกศพ ซึ่งสัปเหร่อบอกว่าเก็บมานานกว่า 2 ปีแล้ว ไม่มีญาติไหนๆ มาจัดการเสียที....อีกทั้งยังต้องเป็นภาระแก่สัปเหร่อ เพราะโลงผุไปหมด..จะแตกมิแตกแล้วเพราะความเก่าของไม้...
ผมเมื่อเข้าไปแล้ว..เงียบสงบ วังเวง แฝงไปด้วยกลิ่นอับๆ...เพราะโกดังของทางวัดไม่มีหน้าต่าง มีทางเข้าทางออกทางเดียว..เป็นประตูเหล็กบานใหญ่. เมื่อผมจัดแจงปูเสื่อเพื่อจะนั่งปฏิบัติ เพราะพื้นโกดังเป็นพื้นปูนซีเมนต์ ฝุ่นเลอะไปหมด...อีกทั้งไม่สมควรด้วยที่จะนั่งโดยไม่มีอะไรรองนั่ง.

บอกตรงๆว่า สงบมากเมื่อได้ปฏิบัติ...แต่ผมไม่ลืมที่จะอุทิศส่วนกุศลให้คนที่นอนอยู่ในโลง...และก็เป็นที่น่าแปลก..เมื่อผมอุทิศส่วนกุศลบุญ  ในใจตอนนั้นตั้งจิต สงสารคนที่นอนอยู่ในโลงมากว่า 2 ปี...และส่งจิตไปยัง ญาติ ไม่ว่าจะเป็นใครก็ตาม...ขอให้สงสารคนตาย ที่ซึ่งนอนมากว่า 2 ปี..ให้มาทําพิธี จะฝัง หรือจะเผา ก็ได้...เค้าจะได้ไปแบบสบาย.และผมก็นั่ง จะมีบ้างครับ..แบบว่า โลงไม้ลั่น...เสียงแปลกๆ..บางครั้งก็เหมือนกับลมหายใจ ซึ่งสติตอนนั้นรับได้ทันที....แต่ผมตั้งจิตอธิฐานแล้วว่า ถ้าจะตายเพราะโดน ผี หลอก หรือ งูจะกัด ผมจะยอมตายในผ้าเหลืองนี้...การปฏิบัติไปได้ดีมากๆ ขนาดโกดังทึบ ไม่มีหน้าต่าง  แต่กลับมีลมอ่อนพัดอยู่ตลอดเวลา. ผมจะกําหนดการนั่งในโกดังเก็บศพ 2 ชั่วโมง...และจะออกมาเดินจงกลมด้านนอกข้างโกดังอีก 1 ชั่วโมง..เพื่อนๆเชื่อไหมครับว่า...มีหลวงพี่..ซึ่งชื่อหลวงพี่พงษ์..ท่านมีหน้าที่จัดการต่างๆภายในวัด เช่นจัดพระสวดศพ  จัดพระรับสังฆทาน และอีกหลายอย่าง....ท่านได้แอบถ่ายรูป จากชั้นสอง..โดยกล้องมือถือ...มาที่ผมขณะที่ผมเดินจงกลม..ผมมารู้เอาอีก 2 วันผ่านมา ท่านเอามาให้ดู....ท่านบอก เอ้ามาดูซะ..สิ่งที่เรามุ่งมั่นปฏิบัติ..พอผมเห็นรูป..ตอนนั้นบอกตรงๆว่า ขนลุกครับ...ภาพที่เห็นคือ ใต้เท้าที่ผมเดินจงกลม....เป็นวงสีขาวสว่างขนาดใหญ่ประมาณ 2 เมตร..และที่รอบๆตัวผมจะเป็นสีแดงอ่อนๆ..ล้อมรอบตัว..

ท่านบอกเป็นนิมิตที่ดีมาก...อย่าละทิ้งการปฏิบัติเมื่อเราสึกออกไป...นี่คือเรื่องจากการปฎิบัติที่ผมนํามาเล่าสู่กันฟัง...และหลังจากนั้นประมาณ 5 วันเห็นจะได้..ตอนนั้นผมช่วยหลวงลุงประกอบโต๊ะ ซึ่งชํารุด ก็เห็นญาติ โยม เดินมาเป็นกลุ่ม
พร้อมทั้งเจ้าอาวาส...เดินไปที่โกดังเก็บศพ......พร้อมทั้งรถขนโลงศพตามกันเข้าไป...จึงถามสัปเหร่อ..จึงรู้ว่า ญาติ มาทําพิธีเอาศพไปฝังที่ต่างจังหวัด....ผมก็คิดว่าคงเป็นศพที่เก็บ 100 วัน และครบกําหนด....แต่ที่ไหนได้..เพื่อนๆเชื่อไหมว่า...(โอ้ย ผมพิมพ์ ไป ขนลุกไป)ศพที่มาเอาไป คือ ศพที่อยู่ในโกดังมากว่า 2 ปี นั่นเอง....

ขอจบก่อนนะครับ...
และจะมานํามาเล่าให้ฟังอีกครับ.ประสบการณ์ตอนบวช

และไม่ลืมกราบขอบพระคุณท่านผู้อ่าน ขอให้อนิสงค์ใดๆ จงดลบันดาลให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ จงมีแต่ความสุข ความเจริญ ในหน้าที่การงาน และการเงิน และครอบครัว ทุกๆท่านเทอญ....

กาลเวลาเป็นเครื่องชี้ตัวตนแห่งคน

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ขอบคุณครับพี่ ประสบการณ์เพียบเลยนะครับ
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ nut@coffee

• ฉัฏฐะ
  • *
ประสบการณืแต่ละเรื่อง อ่านแล้ว ตื่นเต้นตามเลยครับ

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :016:[shake]อนุโมทนาบุญกับท่าน..เป๊ปซี่..ด้วยครับ...สาธุ[/shake][/size] :015:
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา