ผู้เขียน หัวข้อ: หยุดกินเนื้อวัวได้ เป็นกุศล เพราะวัวนั้นได้ทำหน้าที่แทนผู้เป็นแม่  (อ่าน 4662 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
หยุดกินเนื้อวัวได้ เป็นกุศล เพราะวัวนั้นได้ทำหน้าที่แทนผู้เป็นแม่

วัวตัวหนึ่งร้องไห้น้ำตาไหลพราก เมื่อรู้ว่าจะต้องถูกฆ่าสังเวยงานบุญ
วัวตัวนี้ถูกผูกไว้ที่ใต้ถุนบ้าน คนที่เดินผ่านไปมาก็เล็งกันว่า
ฉันจะกินตับ ฉันจะกินไส้ ฉันจะกินเลือด ฉันจะกินเนื้อ

วัวได้ยินเสียงปรารภของมนุษย์ จิตวิญญาณก็ห่อเหี่ยวเศร้าหมอง
เมื่อรู้ว่าไม่รอดแน่แล้ว ตกกลางคืนจิตจึงมุ่งไปหาท่านผู้ทรงศีล ที่มีภูมิธรรมสูง
ไปบอกท่านทางจิตว่า หากมีคนเอาเนื้อของตัวมาให้ท่านกิน ก็ช่วยกินเถิด
แล้วก็ช่วยแผ่เมตตาให้เขาได้หลุดพ้นจากบ่วงกรรมด้วยเถิด
อย่าได้เกิดมาเป็นสัตว์ให้เขาฆ่าแกงอีก

หยุดกินเนื้อวัวได้ เป็นกุศลเพราะวัวนั้นได้ทำหน้าที่แทนผู้เป็นแม่

ในบรรดาเนื้อสัตว์ที่ให้คุณมากที่สุด เนื้อวัวเป็นสัตว์ที่มนุษย์ควรยกเว้น
ไม่ว่าจะอยู่ในเชื้อชาติใด ศาสนาใด เพราะวัวนั้นได้ทำหน้าที่แทนผู้เป็นแม่ด้วยการผลิตนมให้ลูกกิน
นมวัวเป็นส่วนสำคัญในการสร้างมนุษย์ สิ่งใดให้คุณต่อเรา เราย่อมสำนึกถึงคุณนั้น

เราจึงต้องนึกถึงเสมอว่า วัวเป็นสัตว์มีบุญคุณ อย่าได้โหดร้ายถึงขนาดกินทั้งนมกินทั้งเนื้อ
กินทุกอย่างโดยขาดความเมตตาต่อเขา วัวเหมือนเป็นสัตว์เทพ ด้วยไม่มีสัญชาติญาณที่โหดร้าย
เพราะกินแต่หญ้า หากเราคิดว่าเหตุที่วัวกินหญ้านั้นเป็นธรรมชาติของมัน
นั่นก็แสดงว่าฐานะเดิมทางจิตของวัวนั้นเป็นจิตกุศล

“เมนูเนื้อลูกวัวย่าง”

เคยได้ยินเพื่อนสนทนากันเรื่องเมนูเลิศรสที่อร่อยนักหนา หนึ่งในเมนูรสเด็ดนั้นคือ เนื้อลูกวัวย่าง
ที่แสนอ่อนนุ่มและอร่อยเพราะเนื้อยังอ่อนนัก เกิดมาไม่ถึง ๒ ปีดีก็ถูกปิ้งเสียแล้ว
คำว่า “ลูก” ฟังเมื่อใดใจก็อ่อนโยนเมื่อนั้น พอลูกถูกไปอยู่ในเมนู ฟังแล้วก็สลดด้วยสงสาร
เมนูอาหารรสเด็ดสามารถสร้างดัชนีทดสอบความอ่อนโยนในจิตใจมนุษย์ได้
ไม่เชื่อก็ลองฝึกสังเกตอ่านเมนูให้ละเอียดแล้วจะรู้ว่า

* เมนูเนื้อกระต่ายทอดกรอบหรือ เนื้อม้าอบซอสมะเขือเทศ “น่าอร่อยหรือน่าเวทนา”

* การกินเนื้อกระต่ายและเนื้อม้า มีอยู่จริงในประเทศฝรั่งเศส

หลวงปู่เทสก์ เทสรังสีท่านเทศน์ไว้ว่า
** ตัวเราของเราก็เป็นป่าช้าที่ฝังผีของสัตว์ต่างๆ มีหมู วัว เป็ด ไก่ เป็นต้น ซึ่งเราขนมาฝังอยู่ทุกๆ วัน

การตายของสัตว์ที่ถูกฆ่ากินเป็นอาหาร เป็นการตายก่อนอายุขัย หมายถึงตายก่อนวัยอันควร เช่น
วัวมีอายุเฉลี่ยอยู่ที่ ๒๕ ปี เมื่อถูกฆ่าตายเสียก่อน จิตวิญญาณก็ไม่มีที่ไป ต้องวนเวียนอยูในสภาวะก่อนตาย
คือ วนเวียนอยู่กับคนที่ฆ่าและคนที่กินตัวเอง โดยเฉพาะหากปลงไม่ได้ที่ต้องกลายมาเป็นอาหารอันโอชะ
จิตก็จะเกิดเป็นแรงแค้น และส่งกระแสจิตที่คับแค้นมาแทรกกระแสจิตของคนที่เกี่ยวข้องทำให้เกิดเป็น
ความหม่นหมอง สับสน หดหู่ นอนไม่หลับ ร่างกายก็อึดอัดไม่สบาย กลายเป็นที่มาของการ
สะสมโรคภัย ต่างจากการบริโภคผักหรือสลัด ผู้บริโภคจะรู้สึกโปร่ง เบาสบายทั้งกายและใจ
เพราะไม่มีกระแสจิตมาแทรก

ที่มา : หนังสือโอวาทจากดวงวิญญาณบริสุทธิ์ สมเด็จโต โอวาท ๔
ที่มา : หนังสืออ่านก่อนตาย ๒
ที่มา : หนังสือมีศีล…ก่อนจะสาย

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก เว็บบอร์ดพลังจิต
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ tuxky

• สัตตมะ
  • **
  • ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน
ผมเลิกทานมากว่า 10 ปีแล้วครับ ตั้งแต่ท่านพระอาจารย์แป๊วท่านเมตตาสักยันต์พ่อแก่ให่ผม แล้วท่านก็บอกว่า "ห้ามทานเนื้อวัวนะโยม"  ซึ่งตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาผมก็ไม่เคยแตะมันอีกเลย

ออฟไลน์ noom501

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
ไม่ทานเนื้อวัวได้อ่ะดีครับ เป็นบุญกุศล :054:

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ปกติไม่ค่อยกินเนื้อสัตว์อยู่แล้วค่ะ ยิ่งเป็นเนื้อสัตว์ใหญ่ด้วย ส่วนตัวคิดว่าคงบาปมากกว่ากินหมูกินไก่ค่ะ อีกอย่างเคยไปดูตอนเค้าล้มวัวน้ำตาไหลเลยค่ะ เห็นน้องวัวร้องไห้ ...
[shake]เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว ไม่ค่อยเข้าใจสภาพความเป็นไป...โลกร้อนมากไปคนก็กลายเป็นหมาบ้า --*[/shake]

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ไม่ทานเหมือนกันครับ :001:

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
เลิกกินแล้วครับหันไปกินสัตว์เล็กอย่างหมูแทน

ออฟไลน์ A_hatyai

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
กินเพื่อเป็นอาหารยังชีพก็ไม่ได้เหรอครับ
เพราะทุกวันนี้บ้านผมก็ซื้อเนื้อจากตลาด
มาทำอาหาร..(ไม่ได้ลงมือฆ่าเอง)
พอได้อ่านแล้วรู้สึกบาปมากๆเลย
ทุกวันนี้บ้านผมไม่มีใครฆ่าสัตว์เพื่อนำเป็น
อาหารเลยครับ...แม้แต่ปลายังไม่กล้าฆ่า
ในใจผมไม่เคยคิดอยากให้
สัตว์ตัวไหนต้องจบชีวิตเพราะเรา..แต่คิดว่าที่เรา
กินเข้าไปเพื่อเป็นอาหารยังชีพเท่านั้น

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
กินเพื่อเป็นอาหารยังชีพก็ไม่ได้เหรอครับ
เพราะทุกวันนี้บ้านผมก็ซื้อเนื้อจากตลาด
มาทำอาหาร..(ไม่ได้ลงมือฆ่าเอง)
พอได้อ่านแล้วรู้สึกบาปมากๆเลย
ทุกวันนี้บ้านผมไม่มีใครฆ่าสัตว์เพื่อนำเป็น
อาหารเลยครับ...แม้แต่ปลายังไม่กล้าฆ่า
ในใจผมไม่เคยคิดอยากให้
สัตว์ตัวไหนต้องจบชีวิตเพราะเรา..แต่คิดว่าที่เรา
กินเข้าไปเพื่อเป็นอาหารยังชีพเท่านั้น

ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงครับ เพราะวัวนั้นเป็นสัตว์ใหญ่ คนบางเติบโตได้เพราะ นมวัว ครับ เราจีงไม่ควรที่จะฆ่าวัว แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้ก็ เวลาทานเสร็จก็ แผ่เมตตา ให้วัวที่เรารับประทานก็ดีครับ   :017:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 ก.ย. 2553, 04:32:36 โดย นายธรรมะ »

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :065:[shake]ถ้าหลีกเลี่ยงได้ก็สมควรหลีกครับ...หันมาทานอย่างอื่นแทนผมเลิกทานเนื้อมาเกือบ 20 ปีตั้งแต่เริ่มเป็นศิษย์วัดบางพระจึงอยากชวนเพื่อนๆพี่ๆน้องมาเลิกทานเนื้อกันครับ[/shake]
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ ~>uาJวัuทoJ<~

• AlwaYs Miss Ya !! ><* คนที่คุณก็รู้ว่าใคร **
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • Twitter@MinzLadyMaFiAz
    • Yahoo Instant Messenger - KawisaraMinz@yahoo.com
ควรเลี่ยงมากกว่าค่ะ เพราะว่าถึงเราไม่ได้เป็นคนลงมือฆ่าเองก็จริง แต่กายเนื้อนั้นเราก็กินใชไหมละคะ ถ้าเราไม่กินก็ไม่มีคนฆ่า ไม่ว่าจะฆ่าเองหรือไม่ได้ฆ่าแต่นำกายเนื้อของเค้ามาก็บาปเหมือนกันค่ะ

ส่วนตัวเองไม่กินเนื้อตั้งแต่เกิดแล้วค่ะ ไหรๆก็จะเข้าเทศกาลกินเจแล้วลองเริ่มเลยเป็นไงคะ ^^

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
เคยได้ยินผู้ใหญ่บางคนว่าควายก็เป็นสัตว์มีคุณไม่ควรกินเหมือนกัน  ผมเลี่ยงไม่กินแต่ถ้าไม่มีเนื้อสัตว์อื่นก็กิน  ที่บ้านจะกินแต่สัตว์ตายจะไม่สั่งให้ฆ่าแล้วนำไปทำอาหารครับ

ออฟไลน์ tong_lomsak

• คณะกรรมการ
  • อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
ในพรรษาที่ผมบวชอยู่ หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน ท่านเป็นสหธรรมมิกกับพระอุปัชฌาย์ของผม
ท่านได้มาพักที่วัดมีโอกาสได้รับใช้และฟังธรรมจากท่าน  หลวงปู่ท่านก็ได้สอนเรื่องการกินการฉันเหมือนกัน
จำพวกเนื้อสัตว์ที่ตายแล้วนั้นฉันได้ 
หรือถ้าใครงดเว้นจากเนื้อสัตว์ทุกชนิดได้ก็ดีครับ
จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณที่นำเสนอครับ ผมเองไม่ทานเนื้อวัวอยู่แล้ว
เพราะบ้านผมนับถือเจ้าแม่กวนอิม ห้ามกินเนื้อวัว
แต่มีอยู่วันนึง ทะลึ่งไปสั่งกระเพราะเนื้อ กินมื้อเย็น ตกดึกไข้ขึ้น ตัวสั่น
นึกได้ว่าวันนี้เรากินเนื้อวัวนิหว่า  เลยไปขอขมาบอกกล่าวต่อหน้ารูปเจ้าแม่กวนอิม
วันรุ่งขึ้นก็ค่อยๆหายดีครับ  เรื่องแบบนี้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อครับ
อาจนอกเรื่องไปหน่อยนะครับ 

ออฟไลน์ hanuman

• ปัญจมะ
ผมก็ทานเนื้อวัว

เนื่องจากเมื่อก่อนพ่อนับถือ อิสลาม ต่อมาก็นับถือ พุทธ ตอนผมยังเด็กๆ

ผมจึงไม่ได้ทานหมูมาตั้งแต่เกิด เพราะจะไม่ทานกันทั้งบ้าน ถึงตอนนี้ก็ทานไม่ลง ได้กลิ่นก็จะอาเจียรแล้ว

ที่บ้านจึงชอบทานเนื้อวัวมาก คือผมจำเป็นต้องทานน่ะครับ เพราะแม่ทำ ขัดไม่ได้เดี๋ยวงานเข้า  :002: :002:

แต่เทศกาลกินเจ ผมจะงดเนื้อสัตว์ทุกชนิด 

ผมทำมาหลายปีแล้ว คิดอยู่ว่าวันนึงก็คงจะหยุดทานเหมือนกัน  :054:
[shake]เป็นแค่คนผ่านมา แต่ศรัทธาด้วยใจ[/shake]

ออฟไลน์ เส

• คิดการใหญ่ อย่าสนใจเรื่องเล็กน้อย
  • สัตตมะ
  • **
มีอยู่วันนึงผมขับรถตามรถที่ชำเเระหมู..เห็นหมูเป็นสิบๆตัวถูกฆ่ากองๆกันบนรถ..
มานั่งคิดในใจ..นี้ถ้าเป็นมนุษย์ คงเป็นเรื่องใหญ่โตไปเเล้ว..เเต่เหตุที่เค้าเป็นสัตว์เกิดมาเพื่อเป็นอาหารมนุษย์(ที่จริงเเล้วไม่รู้ใครกำหนด)จึงดูเป็นเรื่องธรรมดา
คนเราก็เเบบนี้เเหล่ะครับ..เรื่องอื่นมักมองเป็นเรื่องเล็กเสมอ :045:เเต่ถ้าโดนเองบ้างก็มองว่าเป็นเรื่องใหญ่โต :069:
ผมขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่เลิกทานเนื้อสัตว์ด้วยครับ...ผมเองยังทานเนื้อทุกชนิด เเต่ พยายามลดลงครับ  :054:

ผิดถูกขออภัยด้วยนะครับ..เป็นเพียงการเเสดงความคิดเห็น

บุคคลที่เเขวนพระดัง ราคาเเพงเต็มคอ ก็ไม่ได้หมายความว่าจะเป็นคนดี

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมก็ไม่ค่อยทานครับ (ถ้าเลือกได้ ) มาเลิกทานเด็ดขาดตอนเลิกดื่มเหล้าครับ  :067: