ผู้เขียน หัวข้อ: ทำบุญง่าย ๆ ตามประสาคน (ไม่ค่อย) มีเวลา  (อ่าน 1675 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายธรรมะ

• ดีชั่วอยู่ที่ตัวทํา สูงต่ำอยู่ที่ทําตัว
  • สัตตมะ
  • **
  • เหนื่อย ได้แต่อย่า ท้อ
ทำบุญง่าย ๆ ตามประสาคน (ไม่ค่อย) มีเวลา

พูดถึงเวลาถ้าเราจะทำบุญ คนส่วนใหญ่มักจะนึกถึง การตักบาตรพระ หรือ เข้าวัดทำบุญ เป็นส่วนมาก แต่ถ้าหากว่าเราไม่ค่อยมีเวลาตักบาตรพระเพราะต้องตื่นเช้า หรือ เข้าวัดไปทำบุญ ก็เลยทำให้เสียโอกาสในการ สะสมบุญของเรา

วันนี้ จึงมีเรื่องมาเล่าให้ทุก ๆ คนได้อ่านพิจารณากัน เผื่อจะได้แง่มุมใหม่ ๆ ในการสร้างบุญสร้างกุศล สำหรับคนที่ไม่ค่อยมีเวลา หรือ มีเวลาทำเป็นปกติอยู่แล้ว แต่มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยให้ได้อ่าน เพื่อจะได้เข้าใจว่า ถ้าเราทำอย่างที่จะบอกต่อไปนี้ เราจะได้อะไรบ้าง?

เชื่อว่าที่บ้านของทุกคนส่วนใหญ่ จะต้องมีหิ้งพระ หรือ โต๊ะหมู่บูชา แต่ถ้าไม่มี ให้หารูปพระมาติดไว้ที่ผนังบ้านก็ได้ จากนั้นให้เราหาขัน หรือ กระปุกออมสิน หรือ บาตรพระพลาสติก (ที่ร้านขายสังฆทานจะมีขายเป็นบาตรเจาะรูเหมือนกระปุกออมสิน) ทุกวันให้เราสละเวลาเพียงวันละประมาณ ๑๕ - ๓๐ นาที สวดมนต์ไหว้พระ เวลาไหนก็ได้ที่เราว่างเราสบายใจ สวดเช้า สาย บ่าย เย็น หรือ ก่อนนอนก็ได้ โดยเริ่มสวดจากบท

อิมินา สักกาเรนะ พุทธัง อะภิปูชะยามิ, อิมินา สักกาเรนะ ธัมมัง อะภิปูชะยามิ, อิมินา สักกาเรนะ สังฆัง อะภิปูชะยามิ

อะระหัง สัมมา สัมพุทโธ ภะคะวา, พุทธัง ภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ (กราบ)

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม, ธัมมัง นะมัสสามิ (กราบ)

สุปฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ, สังฆัง นะมามิ (กราบ)

ก่อนที่เราจะตั้งนะโมฯ ก็ให้เอาเงินที่เราตั้งใจจะทำบุญ จะกี่บาทก็ได้ ตามศรัทธา มาจบไว้ที่มือแล้วก็ตั้ง

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมา สัมพุท ธัสสะ (๓ จบ)

จากนั้นก็เริ่มสวด

พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ, ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ, สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ทุติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ, ทุติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ, ทุติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ตะติยัมปิ พุทธัง สะระณัง คัจฉามิ, ตะติยัมปิ ธัมมัง สะระณัง คัจฉามิ, ตะติยัมปิ สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ต่อไปสวด บทพระพุทธคุณ (อิติปิ โส ภะคะวา ฯลฯ) บทพระธรรมคุณ (สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ฯลฯ) บทพระสังฆคุณ (สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ ฯลฯ)

ถ้ามีเวลา ให้สวดบท พาหุง มหากา ฯลฯ จบแล้ว ให้กลับมาสวด บทพระพุทธคุณ ๙ จบ หรือ เท่าอายุบวกหนึ่ง หรือ ๑๐๘ จบ ตามกำลังของผู้สวด

ถ้าไม่มีเวลา ให้สวด บทพระพุทธคุณบทเดียว ๙ จบ หรือ เท่าอายุบวกหนึ่ง

ต่อจากนั้น ทำสมาธิแล้วอธิษฐานจิต เสร็จแล้ว เอาเงินที่เราจบไว้ที่มือ หยอดใส่ในภาชนะที่เตรียมไว้ที่หิ้งพระ หรือที่โต๊ะหมู่ เสร็จแล้ว แผ่เมตตาอุทิศส่วนกุศลทุกครั้ง ทำอย่างนี้อย่าให้ขาด

ถามว่าเราจะได้อะไรจากการปฏิบัติอย่างนี้ ?

๑. ขณะที่เราสวดมนต์อยู่นั้น เราสวดบูชาใคร? ตอบ เราสวดบูชาคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ ขณะที่สวดจิตเราก็น้อมระลึกนึกถึงคุณพระรัตนตรัย ขณะนั้น จิตเรามีพุทธานุสสติ, ธัมมานุสสติ, สังฆานุสสติ, เป็นอนุสสติในกรรมฐาน ๔๐ กอง เราได้สติ ได้พระกรรมฐานในเบื้องต้นแล้ว

๒. ขณะที่สวดมนต์อยู่นั้น เราสวดมนต์ด้วยจิตที่สำรวม มีความตั้งใจในการสวดมนต์ ถามว่า อาการที่สำรวมของจิต มีความตั้งใจในการสวดมนต์นั้น เป็นอาการของอะไร? ตอบ เป็นอาการของสมาธิ เราได้สมาธิเบื้องต้นแล้ว

๓.ขณะที่สวดมนต์ด้วยจิตที่สำรวม มีความตั้งใจ จิตเราก็คอยนึกถึง ระมัดระวังไม่ให้หลงให้ลืมในบทสวด ถามว่า อาการที่คอยนึกถึง ระวังอยู่นั้นเป็นอาการของอะไร? ตอบ เป็นอาการของสติ

๔. ขณะที่เราสวดมนต์เสร็จ ตั้งจิตเป็นสมาธิ อธิษฐานจิต เอาเงินที่จบใส่ลงในภาชนะที่ได้เตรียมไว้ เป็น ทานบารมี อธิษฐานบารมี ซึ่งจะขอวกเข้ามาเรื่องของบารมี ๓๐ ทัศ

นายธรรมะ
ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก เว็บบอร์ดพลังจิต
[shake]ศรัทธา ไม่ใช่ ไสยศาสตร์ ศรัทธา เพื่อ ศักดิ์สิทธิ์ เมื่อมีความ ศักดิ์สิทธิ์ ย่อมเกิด ปาฏิหาริย์[/shake]

ออฟไลน์ NONGEAR44

• นวมะ
    • MSN Messenger - en2005f@hotmail.com
ขอบคุณพี่ นายธรรมะ มากครับสำหรับวิธีที่ดีๆครับ

ออฟไลน์ Ome

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่รู้จักคิด ชีวิตก็ไม่แตกต่าง
    • MSN Messenger - omekatan@hotmail.com
    • อีเมล
ครับ   ผมเองก็ทำเช่นนี้อยู่เป็นประจำ
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆที่นำมาแบ่งปัน
 :001: :002:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
 :054:ขอบคุณท่านธรรมะที่นำสาระดีๆมานำเสนอครับ
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา