ผู้เขียน หัวข้อ: เว็บวัดบางพระ ทำไมต้องลบข้อความออกด้วย  (อ่าน 3768 ครั้ง)

ออฟไลน์ อาชิตะ

• ทุติยะ
  • **
  • ผมมันเ...ย.

เว็บวัดบางพระ ทำไมต้องลบข้อความออกด้วย ไม่เข้าใจ ..ช่วยตอบให้ที ..

ถ้า เป็น แบบนี้ ไม่สมัคร มาต้องแต่แรกแล้ว แย่จัง...

สันดานผมมันเ....ย เกิดมาเพื่อเกรียนจริงๆ

ออฟไลน์ arada

• เรียนๆ รักๆ ปากกาถูกลัก ไม่พักเรียน
  • สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - nuk_b@hotmail.com
ข้อความเก่าๆอาจจะเปลืองพื้นที่ของบอร์ดหรอไม่ก็คงหมดอายุของข้อความครับ
อีกทั้งยังมีข้อความเก่าที่เอามาโพสใหม่ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะเอามาโพสกัทำไมเหมือนกัน
เพราะของเดิมก็มีอยู่เมื่อมีของใหม่มาก็คงจำเป็นต้องโล๊ะของเก่ามั่ง
ธรณีนี่นี้             เป็นพยาน

เราก็ศิษย์มีอาจารย์    หนึ่งบ้าง

เราผิดท่านประหาร     เราชอบ

เรา บ่ ผิดท่านมล้าง    ดาบนั้นคืนสนอง

ปีระกา

• บุคคลทั่วไป
บางครั้งข้อความไม่เหมาะสม อาจเป็นเหตูให้เข้าใจผิดๆ

พี่ๆเขาก็ต้องดูแล เราอยู่กันเยอะนะครับ

ก็ต้องมีกฏ ก็ต้องรักษากฏ ก็ต้องดูแลกฏครับ

ผมว่าถูกต้องแล้วครับ เราจะได้อยู่กันอย่างสงบ

(ความเข้าใจส่วนตัว ผิดถูกขออภัย)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์

เว็บวัดบางพระ ทำไมต้องลบข้อความออกด้วย ไม่เข้าใจ ..ช่วยตอบให้ที ..

ถ้า เป็น แบบนี้ ไม่สมัคร มาต้องแต่แรกแล้ว แย่จัง...

เรียนท่านสมาชิก ตอนที่เราลบหรือย้ายกระทู้ของท่านสมาชิกเราก็ได้แจ้งเหตุผลของกระทู้ที่ย้ายหรือลบไป
เหตุผลที่เราย้ายของคุณ อาชิตะ นั้นท่านสมาชิกนำบทความมาลงขอให้ท่านสมาชิกเขียนลงท้ายขอบคุณด้วยว่านำมาจากเว็ปไหน หนังสือ

เล่มใด เพื่อเป็นการให้เกียรติหรือขอบคุณเจ้าของบทความนั้นๆครับ และขอให้ท่านสมาชิกกลับไปอ่านกฎกติกามารยาทต่างๆของเว็ปบอร์ดให้

ละเอียดหน่อยนะครับ

กฎกติการการใช้งานครับ
http://www.bp.or.th/webboard/index.php?action=rules

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ธ.ค. 2553, 10:55:27 โดย ~เสน่ห์ต้นน้ำ~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
แจ้งคุณอาชิตะครับ

ลองย้อนกลับไปดูเหตุผลในการย้ายกระทู้นะครับ :001:

ผู้ดูแลระบบได้แจ้งเตือนเอาไว้ทุกครั้งที่ทำการย้ายกระทู้ครับ :015:

ศึกษากฏ กติกา มารยาท ในการใช้เว็บบอร์ดให้ละเอียดนะครับ
:016:

ทุกอย่างมีเหตุมีผล มีที่มาที่ไปชัดเจนโปร่งใส ตรวจสอบได้ครับ  :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ yung

• อยู่แบบมีสติ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • เกิดจากความศรัทธา
    • MSN Messenger - samphan_Y@hotmail.com
ทำไมต้องเขียนแบบนี้....ว่ารู้แบบนี้ไม่สมัครมาตั้งแต่แรกแล้ว.....ถ้าใจหรือตัวคุณไม่ใช้ศิษย์วัดบางพระก็ไม่หน้าเขียนข้อความแบบนี้มาให้คนอื่นอ่านให้เสียเวลาเลยนะ.....แนะนำนะให้ไปเป็นสมาชิกที่อื่นเลยครับ............ศิษย์เดียวกันไม่เขียนแบบนี้หลอกครับ
พอใจในสิ่งที่เรามีอยู่

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
ทำไมต้องเขียนแบบนี้....ว่ารู้แบบนี้ไม่สมัครมาตั้งแต่แรกแล้ว.....ถ้าใจหรือตัวคุณไม่ใช้ศิษย์วัดบางพระก็ไม่หน้าเขียนข้อความแบบนี้มาให้คนอื่นอ่านให้เสียเวลาเลยนะ.....แนะนำนะให้ไปเป็นสมาชิกที่อื่นเลยครับ............ศิษย์เดียวกันไม่เขียนแบบนี้หลอกครับ
:016:
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

ออฟไลน์ Tiger Number NINE

• ส.กล้าแดง
  • สัตตมะ
  • **
  • ผองธุลีดิน จักพลิกชะตา
    • อีเมล
ว.7 ขอความช่วยเหลือท่านผู้อยู่ในกระทู้นี้ ตอนนี้ครับ ผมลืมวิธีการตั้งกระทู้ใหม่ครับ รบกวนชี้แนะด้วย
          ขอบคุณครับ
สุราไม่ได้สร้างวีรบุรุษ......แต่วีรบุรุษก็ขาดสุราไม่ได้

ออฟไลน์ bangphralism

• สัตตมะ
  • **
  • ลูกศิษย์หลวงพ่อเปิ่น

เห็นด้วยกับคุณ yung ครับ  แค่ชื่อกระทู้ที่ตั้งก็ดูขัดตาตั้งแต่แรกแล้ว 
ข้อความในกระทู้ก็พูดไม่รื่นหูเลยครับ

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ผมเองเคยผิดพลาด ทั้งปั๊มกระทู้ ทั้งแสดงความคิดเห็นที่ไม่ดี ก็โดนพี่น้องเราตำหนิ ตักเตือน ผมก็ยอมรับได้และนำมาปรับปรุงไม่เคยคิดจะมาโพสแบบนี้
บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏเมือง กระดานสนทนาวัดบางพระก็มีระเบียบปฏิบัติชัดเจน ควรศึกษาก่อนเข้ามานะครับ ถ้ารับไม่ได้เราก็มีสิทธิที่จะไม่เข้ามาเป็นสมาชิกนะครับ           ขออภัยครับ ตรงๆแต่จริงใจ  :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2553, 05:58:33 โดย อภิรัตน์ »

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
อ่ย่าให้อารมณ์มาบังเหตุผลครับ ศึกษากฎก่อนจะตำหนินะครับ พี่ๆน้องที่เตือนมา เพราะว่าศิษย์วัดบางพระเหมือนกันเขาจึงเตือนมา ดูอย่างท่านอภิรัตน์ครับยังเข้าใจกฎกติกา

ออฟไลน์ รุท หมัดหนักครับ

• สัตตมะ
  • **
  • ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว
    • MSN Messenger - bassudza501@hotmail.com
    • อีเมล
กฎก็คือกฎนะครับ :085: :066:
รักและศรัทธา

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
ผิดพลาดก็เตือนกันดีๆครับ ลุงว่าเจตนา ของอชิตะเขาคงมีเหตุผลเราคงต้องฟังเขาบ้าง
เพราะข้อความที่ อชิตะกล่าวถึงคือข้อความเรื่องอะไรก็ยังไม่รู้ ส่วนอชิตะเป็นหน้าที่ที่ท่านต้องเคลียร์นะ
....ส่วนหลายๆท่านก็อย่าแรงเกิน ไม่ใช่ใครที่ไหนลูกศิษย์หลวงพ่อเดียวกันทั้งนั้น
.....................................ลุงต้อเองครับ.................
:053: :053: :053:

ออฟไลน์ อาชิตะ

• ทุติยะ
  • **
  • ผมมันเ...ย.
ลุงต้อ น่ารักที่สุด ขอหอมแก้ม ลุงต้อ สัก 1 ที่ครับ

คือ...ผมขอยกตัวอย่างนะครับสักนิดอย่าด่าอย่าว่าผมนะ นี้คือความคิดของผม..
คือวัน หนึ่ง ผมได้เอาประวัติ์ ครูบาอาจารย์ต่างๆ มาเผยแพร่เพื่อให้ทุกๆคนรุ้ว่า ครูบาจารย์ต่างๆน่านับถือและอีกอย่าง
อาจารย์หรือ หลวงพ่อบางองค์ เว็บนี้ก็ไม่ค่อยรุ้จัก..ผมเลยอยากจะให้ พี่ๆๆ ทุกคนรู้จักท่านให้มากๆและได้รู้ถึงพระเกจิ..ที่คนบางท่านยังไม่เคยรุ้จัก
ทีนี้พอผมเอา มาลงได้ไม่ถึง 10 นาทีคนในเว็บไซร์นี้ ลบของผมทิ้งเลย..ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไม..ทั้งที่ผมหวังดีกับทุกๆคน..ผมก็ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น คนหนึ่งเหมือนกัน ผมก็หวังอยากจะให้ทุกคน..รู้ว่า ไม่ใช่มีแต่ วัดบางพระที่เดียว ที่เรานับถือ ทุกวัดในประเทศไทย..เราก็ควรที่จะนับถือเช่นกัน
เพราะเราทุกคนเป็นคนไทย เลือดสีเดียวกัน ผมไม่เคยกล่าววาจาที่ไม่สุภาพ แต่ แค่ผมไม่เข้าใจว่า ..ความรู้ดีดี ..และประวัติ์ต่างๆที่ผมนำมา มันยังไม่พออีกหรอ ...ผมขอถาม คุณ  หน่อย นะครับ ว่า ..ทั้งชีวิตของคุณ คุณเคย ทำตามกฎทุกข้อไหม ครับ ..ไม่มีใครหลอกครับ ที่จะทำตามได้จริง ผมขอยกตัวอย่างนะครับ ขนาดพระ ถือศีลมากว่า คุณ เขายังทำผิดกฎเลย ...และคุณเป็นใคร...ผมขอพูดนะครับ ศีล 5 คุณ ถือได้ไหม ให้ครบทั้ง5ข้อนะ ..ครุบาจารย์ ทุกคนสอนให้เป็นคนดี ..รู้คุณคน อุปถัม ครุบาอาจารย์ ...นี่แหละสิ่งที่ผมถือ อยู่. ผม พูดผิดอะไร ก็ ด่าว่าผมมาได้เลย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2553, 11:30:03 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ลุงต้อ น่ารักที่สุด ขอหอมแก้ม ลุงต้อ สัก 1 ที่ครับ

คือ...ผมขอยกตัวอย่างนะครับสักนิดอย่าด่าอย่าว่าผมนะ นี้คือความคิดของผม..
คือวัน หนึ่ง ผมได้เอาประวัติ์ ครูบาอาจารย์ต่างๆ มาเผยแพร่เพื่อให้ทุกๆคนรุ้ว่า ครูบาจารย์ต่างๆน่านับถือและอีกอย่าง
อาจารย์หรือ หลวงพ่อบางองค์ เว็บนี้ก็ไม่ค่อยรุ้จัก..ผมเลยอยากจะให้ พี่ๆๆ ทุกคนรู้จักท่านให้มากๆและได้รู้ถึงพระเกจิ..ที่คนบางท่านยังไม่เคยรุ้จัก
ทีนี้พอผมเอา มาลงได้ไม่ถึง 10 นาทีคนในเว็บไซร์นี้ ลบของผมทิ้งเลย..ผมเลยไม่เข้าใจว่าทำไม..ทั้งที่ผมหวังดีกับทุกๆคน..ผมก็ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น คนหนึ่งเหมือนกัน ผมก็หวังอยากจะให้ทุกคน..รู้ว่า ไม่ใช่มีแต่ วัดบางพระที่เดียว ที่เรานับถือ ทุกวัดในประเทศไทย..เราก็ควรที่จะนับถือเช่นกัน
เพราะเราทุกคนเป็นคนไทย เลือดสีเดียวกัน ผมไม่เคยกล่าววาจาที่ไม่สุภาพ แต่ แค่ผมไม่เข้าใจว่า ..ความรู้ดีดี ..และประวัติ์ต่างๆที่ผมนำมา มันยังไม่พออีกหรอ ...ผมขอถาม คุณ  หน่อย นะครับ ว่า ..ทั้งชีวิตของคุณ คุณเคย ทำตามกฎทุกข้อไหม ครับ ..ไม่มีใครหลอกครับ ที่จะทำตามได้จริง ผมขอยกตัวอย่างนะครับ ขนาดพระ ถือศีลมากว่า คุณ เขายังทำผิดกฎเลย ...และคุณเป็นใคร...ผมขอพูดนะครับ ศีล 5 คุณ ถือได้ไหม ให้ครบทั้ง5ข้อนะ ..ครุบาจารย์ ทุกคนสอนให้เป็นคนดี ..รู้คุณคน อุปถัม ครุบาอาจารย์ ...นี่แหละสิ่งที่ผมถือ อยู่. ผม พูดผิดอะไร ก็ ด่าว่าผมมาได้เลย ครับ

แจ้งทราบอีกครั้งนะครับ ให้ตรงประเด็นอย่าไขว้เขวครับ

กลับไปอ่านเหตุผลที่ย้ายนะครับ และอ่านกฏ กติกามารยาทให้เข้าใจอย่างชัดเจน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ธ.ค. 2553, 11:29:38 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
มาป่วนมาปั่นป่าวครับ

กฏก็ต้องเป็นกฏสิครับ....ไม่งั้นเขาจะตั้งทำไม

อ่านใหม่นะ อ่านหลายๆรอบ....ว่าทำไมเขาถึงลบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2553, 12:05:33 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
เหตุผลผู้ดูแล..ชัดเจน..

ไม่พอใจ..ก็..ไม่้ต้องอยู่ เตือนพูดคุยกันดีๆแล้ว..แต่มาตีโพยตีพาย
อะไรที่ขัดข้องใจถ้าเก็บไว้ในใจไม่อยู่ ก็pm ถามไ้ด้ พิมพ์แบบนี้..สำเนียงส่อภาษา.....

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ไหวป่าวครับเนี่ย  คุณอาชิตะ 55555

กำดันกดผิดซะงั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2553, 12:17:56 โดย ~@เสน่ห์เอ็ม@~ »

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

เพราะเราทุกคนเป็นคนไทย เลือดสีเดียวกัน ผมไม่เคยกล่าววาจาที่ไม่สุภาพ แต่ แค่ผมไม่เข้าใจว่า ..ความรู้ดีดี ..และประวัติ์ต่างๆที่ผมนำมา มันยังไม่พออีกหรอ ...ผมขอถาม คุณ  หน่อย นะครับ ว่า ..ทั้งชีวิตของคุณ คุณเคย ทำตามกฎทุกข้อไหม ครับ ..ไม่มีใครหลอกครับ ที่จะทำตามได้จริง ผมขอยกตัวอย่างนะครับ ขนาดพระ ถือศีลมากว่า คุณ เขายังทำผิดกฎเลย ...และคุณเป็นใคร...ผมขอพูดนะครับ ศีล 5 คุณ ถือได้ไหม ให้ครบทั้ง5ข้อนะ ..ครุบาจารย์ ทุกคนสอนให้เป็นคนดี ..รู้คุณคน อุปถัม ครุบาอาจารย์ ...นี่แหละสิ่งที่ผมถือ อยู่. ผม พูดผิดอะไร ก็ ด่าว่าผมมาได้เลย ครับ

อ่านมาแล้วรู้สึกติดใจท่านอะชิตะนะครับ ทางผู้ดูแลเขาก็ชี้แจงแล้วว่าลบทำไม? ไม่ได้เกี่ยวว่ามีวัดบางพระที่เดียว หรือว่าจะไม่ศึกษาข้อมูลจากวัดอื่นๆ ผมพูดตรงๆนะครับ คำพูดแบบนี้ไม่ควรออกมาจากศิษย์วัดบางพระเลยครับ  ศิษย์ที่วัดบางพระหลายๆท่านก็นับถือศรัทธาหลวงปู่ หลวงพ่อ หลวงพี่หลายวัดนะครับ  และการที่คุณผิดกฎกติกาในเวปวัดนี้ ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับผิดศิลเลยนะครับ  ถ้าคุณโตแล้วผมคิดว่าคุณคงจะเข้าใจนะครับ  

ขอบคุณครับ

ปล.บางสิ่งบางอย่างก่อนพูดหรือเขียนอะไรไปกรุณาคิดสักนิดครับ ด้วยความหวังดีนะครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ออฟไลน์ ~เสน่ห์เอ~

• http://www.watnok.co.cc/ เวบบอร์ดวัดนก
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
.ผมก็ศิษย์หลวงพ่อเปิ่น คนหนึ่งเหมือนกัน ผมก็หวังอยากจะให้ทุกคน..รู้ว่า ไม่ใช่มีแต่ วัดบางพระที่เดียว ที่เรานับถือ ทุกวัดในประเทศไทย..เราก็ควรที่จะนับถือเช่นกัน

กรุณาอย่าเอาคำนี้มาอ้างครับเพราะถ้าคุณเป็นอย่างที่คุณได้พิมพ์.......สมาชิกหลายท่านคงไม่ออกมาต่อต้านคุณอย่างที่เป็นอยู่นี้หรอก
คงจะมีที่เห็นด้วยกับคุณไม่กี่คนซึ่งก็คิดว่า...คงจะ...พอกันกับคุณละครับถึงไปด้วยกันได้

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ใจเย็นๆกันก่อนครับ อย่าเพิ่งทะเลาะกันครับ ใครๆก็ทำผิดได้ครับ จะด้วยไม่รู้หรือไม่ตั้งใจก็ตามครับ ขอให้พวกเราให้โอกาสซึ่งกันและกัน อย่าให้ความไม่เข้าใจเล็กๆ กลายเป็นต้นเหตุของความบาดหมางใจกันครับ รักกันไว้ครับ :090:

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
อะไรกันหนักหนาครับ
      เจ้าของกระทู้กรุณาตรองนิดหนึ่งนะครับ
ถ้าจะมองอะไรรอบๆด้านบ้าง
   บ้านมีกฏบ้าน เมืองมีกฏหมาย
ประเด็นคือข้อความที่ถูกลบไปนี้ไม่ทราบว่า
  คุณพิมพ์เอง หรือว่า ไปนำมาจากเวปอื่นครับ
ถ้านำมาจากเวป อื่น ให้เคดิตเค้าหรือไม่ครับ
  อันนี้คือประเด็น
ถ้าใช่ ทางเวปคงไม่สนับสนุน ให้คุณละเมิด หรือว่า ขโมย ทรัพย์สินทางปัญญาของใคร
   ผมเองก็เคยลงบันทึกประจำวันเรื่องคนนำบทความผมไปขายของทางอินเตอร์เน็ต
หรือเผยแพร่โดยไม่ได้รับอนุญาต ซึ่งผมคิดว่าควรจะเอาใจเค้ามาใส่ใจเรา
  ถ้าเกิดเจ้าของบทความที่คุณนำมา เกิดเอาเรื่องนี้ไปฟ้องละเมิด ว่าคุณนำบทความเค้ามาเผยแพร่โดยไม่ได้รับอนุญาต
เวปวัดบางพระ อาจจะได้รับผลกระทบจากการทำของคุณ
  การกระทำของผู้ดูแลรวมถึงผู้ลบหรือย้ายจึงปฏิบัติโดยชอบแล้วครับ
 ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ Babybird

• ตติยะ
คลิ๊กที่นี่ http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=8250.0

ถ้าจะอ้างว่าเอาบทความเนื้อหาที่ copy จากเว็บต่างๆแล้วนำมาโพส นั้นมีประโยชน์

เพื่อนสมาชิกก็คงหา search หาอ่านในโลกอินเตอร์เนตได้ไม่ยากครับ

อยากจะนำบทความจากที่อื่นมาโพส ก็ต้องรู้จักมารยาทที่ดี

นั่นคือการให้เครดิตเจ้าของบทความนั้นๆด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2553, 03:49:53 โดย Babybird »

ออฟไลน์ ซาดุยฮุย

• สัตตมะ
  • **
เท่าที่อ่าน ๆ มา  ผมเข้าใจว่า อาชิตะ  น่าจะ copy ข้อความหรือรูปภาพจากเว็บไซต์ที่อื่นมาโพสแต่ไม่ได้ให้เครดิต

ท่านผู้ดูแลเว็บวัดบางพระจึงได้ลบกระทู้นั้นออกไป  เนื่องจากที่นี้มีกฎคือ  ถ้านำข้อความหรือรูปภาพมาจากผู้อื่นต้องบอกที่มาหรือให้เครดิตผู้นั้น

เอาอย่างนี้ไหมครับ  ท่านก็ลองโพสใหม่อีกครั้ง  

ท่านก็โพสข้อความหรือรูปภาพปกติเหมือนเดิม  แต่คราวนี้ ท่านต้องบอกที่มาของข้อมูลนั้น บอกเครดิตที่มาของข้อมูลนั้น   เช่น เครดิต เว็บ.....

ผมว่าเขาคงไม่ลบข้อความของคุณแล้วมั้งครับ

การโพสถามหรือคุยกันแค่ไม่กี่ครั้ง  บางครั้งอาจจะทำให้สื่อสารกันไม่เข้าใจหรืออาจจะยังไม่เคลียร์   ท่านก็อย่าพึ่งไปด่าอะไรเขาครับ  อย่าไปไล่เขาให้ออกจากเว็บบอร์ดนี้  ผมว่ามันรุนแรงเกินไปครับ

ในกระทู้นี้ ผมเห็นท่าน อาชิตะ โพสแค่สองครั้งเอง (ถาม1ครั้งและมีบ่นน้อยใจเล็กน้อย   อธิบาย1ครั้ง) บางท่านก็หาว่าเขามาป่วน  บางท่านก็ไม่ต้อนรับเขา  บางท่านก็บอกให้เขาไม่ต้องอยู่ในเว็บนี้

อยากทุกท่านใจเย็น ๆ กันนะครับ  คนไทยเหมือนกันครับ  อย่าทะเลาะกันเลย   เรื่องแค่นี้ อภัยให้กันไม่ได้หรือครับ? พระท่านก็สอนเรื่องการให้อภัยนี้ครับ

อะไรที่ทำผิดพลาดไป  อยากให้ตักเตือนด้วยเหตุผลที่น่าฟัง  น้ำเสียงที่น่ารับฟัง  มันจะดีกว่าไม่ใช่หรอครับ  และผู้ที่ถูกตักเตือน ก็ต้องน้อมรับฟังคำพูดจากผู้อื่นและนำไปแก้ไข ไม่ให้เกิดความผิดพลาดอีก   ถ้าทำแบบนี้จะดีกว่าไหมครับ

ไม่อยากให้ด่ากัน  ไม่อยากให้ทะเลาะกัน  เพราะเราทุกคนสามารถคุยกันดีดีด้วยเหตุและผลได้และเราทุกคนเป็นคนไทยเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2553, 08:53:56 โดย ซาดุยฮุย »
[shake]ร่วมกันปลูกต้นไม้ ช่วยโลก  ช่วยเรา  ทำความดีถวายในหลวง

จะเดินตามรอยเท้าของพ่อด้วยความตั้งใจ   มอบชีวิตทุ่มเทให้แผ่นดินนี้   ทำความดีเพื่อชาติไทย

ท่องคำว่า เพียงและพอ จากหัวใจ[/shake]

ออฟไลน์ tong_lomsak

• อาจาริโย เม ภันเต อายัส์มา ฐิตคุโณ นาม
กระทู้นี้ร้อนแรงครับ  ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยคนครับ

ผมเองจำไม่ได้นะครับว่ากระทู้ของคุณ อาชิตะ ที่โดนลบไปเป็นกระทู้ไหน
เมื่อกระทู้ถูกลบหรือย้ายจะมีข้อความแจ้งในกระทู้บอกว่า  หัวข้อนี้ได้ถูกย้ายไปบอร์ด ผู้ดูแลบอร์ด.
และให้เหตุผลไว้เสมอ หรือ้างจากกฏข้อ ๑๒. ผู้ดูแลเว็บไซต์ วัดบางพระ ขอสงวนสิทธิ์ในการ ลบ หรือ แก้ไข ทุกความคิดเห็น โดยไม่ต้องชี้แจงเหตุผลใดๆ  ทีนี้ท่านเจ้าของกระทู้ติดใจสงสัยและตั้งกระทู้ถามเหตุผล

ชื่อกระทู้ที่ตั้งนะครับ

เว็บวัดบางพระ ทำไมต้องลบข้อความออกด้วย ผมว่าตั้งชื่อกระทู้อย่างอื่นก็ได้ครับตัดคำว่าเว็บวัดบางพระออกยังฟังรื่นหูกว่าเลย

ข้อความในกระทู้

ตัดพ้อแรงไปหน่อยรึเปล่าครับ  มันแย่ขนาดนั้นเลยหรือครับ ถ้าคนอื่นที่เขากำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่เขามาอ่านเจอเขาจะคิดยังไง
เหมือนดิสเครดิตกันแบบเบาๆเลยนะครับ

สมาชิกเว็บบางพระเราอยู่กันแบบอบอุ่นครับ ทุกๆคนหรือหลายๆคนต่างเคยพบปะพูดคุยกันที่วัด  ที่กุฏิพระอาจารย์ รู้ว่าใครคือใคร
อย่างน้อง   ~@เสน่ห์เอ็ม@~ ก็ออกจะน่ารักใจดี
ไม่ได้แย่อย่างที่คุณอาชิตะคิดหรอกครับ
สวัสดีครับ

จงอย่าเชื่อเพียงแค่ได้รู้ ได้ยิน ได้เห็น ได้อ่าน มา

ออฟไลน์ derbyrock

• สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
คุณอาชิตะครับ คุณรู้หรือไม่ครับว่าเทางผู้ดูแลเค้าลบกระทู้คุณด้วยเหตุผลใด ถ้ารู้แล้วคุณลองโพสใหม่และทำตามกฎรับรองว่ากระทู้คุณจะไม่ถูกลบน่ะครับ
ปล.อย่าโยงประเด็นแตกประเด็นไปเรื่องอื่นมากมายซิครับ คิดก่อนทำ มีสติก่อนโพสน่ะครับ พวกเรายินดีต้อนรับทุกคนน่ะครับ แต่ถ้าคิดว่ารับพวกเราไม่ได้ก็จากไปแบบเงียบๆ เรื่องง่ายๆไม่ซับซ้อนครับ
:001: :001: :001:

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน ต้องขอโทษด้วยที่ช่วงนี้งานเยอะไปหน่อย

เลยไม่ได้เข้ามาตอบกระทู้ของเพื่อนๆเลย ทำให้มีบางกระทู้หลงหูหลงตาไปบ้าง

คราวนี้มาเข้าเรื่องกัน กระทู้ที่ถูกลบส่วนมากจะผิดระเบียบ ของบอร์ดนะครับ

กระทู้ของคุณ อาชิตะ นั้นโพสโดยไม่ได้ให้เครดิตแหล่งที่มาของข้อมูล

จึงถูกลบ เพราะว่า ถ้าไม่ลบก็อาจจะถูก ร้องเรียนจากเจ้าของบทความได้ครับ

และอาจจะทำให้มองได้ว่า ผู้ดูแลบอร์ด นั้นบกพร่องหรือปล่อยละเลย

ซึ่งผมเข้าใจว่าคุณอาชิตะ เป็นสมาชิกที่สมัครใหม่ อาจจะยังไม่ทราบถึงระเบียบ

ว่าการโพสบทความต้องให้เครดิตแหล่งที่มาของบทความด้วย

เลยทำให้เกิดการโพสที่ผิดระเบียบโดยไม่ตั้งใจ

ส่วนเรื่องการโพสกระทู้โดยนำบทความและรูปจากเว็บต่างๆมาโพส ก็มีสมาชิกหลายๆท่าน

นำบทความจากเว็บต่างๆมาโพสเผยแพร่ อยู่หลายกระทู้เหมือนกันครับ ลองหาอ่านดูได้

ก็มีการลงข้อความท้ายบทความ โพสให้เครดิตขอบคุณเจ้าของบทความทิ้งท้าย

ซึ่งเป็นมารยาท ที่ดีที่พึงกระทำครับ

กระทู้นี้คงได้คำตอบกันแล้วนะครับ  

เพื่อไม่ให้เป็นการสับสน ขอล๊อคกระทู้นี้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ธ.ค. 2553, 12:30:04 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น