ผู้เขียน หัวข้อ: อยากถามว่าลายสักนี้คือลายอะไร มีความหมายยังไงค่ะ  (อ่าน 4741 ครั้ง)

ออฟไลน์ cheetahlesiiz

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • MSN Messenger - aomsinple@hotmail.com
    • อีเมล

ลายแรกที่ติดกับห้าแถวสีแดงอยากรู้ว่าเปนลายอะไรและมีความหมายว่าอะไร ไปสักกับพระอาจารย์ที่อยู่ถัดจากกุฎิพระอาจารย์ติ่ง ขึ้นบันไดไปชั้นสอง แล้วมีอาจารย์ที่สักอยู่อีกคนมีหนวดยาว แต่ไม่รู้จักชื่อ อยากทราบว่าท่านชื่ออะไรคะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ sorawat

• ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
  • สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์อาจารย์หนวด วัดบางพระ
    • MSN Messenger - sorawat@msn.com
ถ้าเป็นคนสักที่แต่งชุดขาว มีหนวด ก็นั้นแหละครับ อาจารย์หนวดครับ ผมก็เป็นศิษย์ อยู่

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • MSN Messenger - aomsinple@hotmail.com
    • อีเมล

ขอบคุณนะคะที่ให้ความกระจ่าง แล้วพระอาจารย์ที่นั่งอยู่ข้างอาจารย์หนวดล่ะคะ

ออฟไลน์ touch_navara

• "นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์ สถิตทั่วแต่ชั่วดี ประดับไว้ในโลกา"
  • นวมะ
  • "ก่อนที่จะตัดสินผู้อื่น ให้ดูตัวท่านเองเสียก่อน"
    • MSN Messenger - touch_navara_175@hotmail.com
    • อีเมล
อาจจะเป็นพระอาจารย์ต้อย นะครับ

ผิดถูกโปรดอภัยด้วยนะครับ
[shake]ศิษย์วัดบางพระครับ[/shake]

คำขวัญจังหวัดนครสวรรค์ "เมืองสี่แคว แห่มังกร พักผ่อนบึงบอระเพ็ด ปลารสเด็ดปากน้ำโพ"

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • อีเมล
ที่ใส่แว่นด้วยใช่ไหมคะ

ออฟไลน์ puyusuk1

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ที่ใส่แว่นอ.ก๊องครับ

ออฟไลน์ คนรักษ์พระ

• คณะกรรมการ

น่าจะเป็นหลวงพี่ปราโมทย์นะครับ ท่านผอมๆขาวๆใส่แว่นครับ

ขอบคุณครับ
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • อีเมล

ที่นั่งสักในกุฎิเดียวกับอาจารย์หนวดใช่ไหมคะ

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • อีเมล

รูปนี้เป็นลายสักอะไรหรอคะ

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • อีเมล
ลายสักลายนี้เป็นลายอะไรคะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 12:07:19 »
ลายแรกนะคะ
ลายที่สอง

อยากทราบว่าชื่อลายอะไรแล้วมีความหมายอย่างไรค่ะ :001: :001: :001:

ออฟไลน์ berm

• สิ่งที่ควรทำคือความดี..สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม..สิ่งที่ควรจำคือ...บุญคุณ
  • อัฏฐมะ
  • อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่กับมิตรระวังวาจา
    • อีเมล
ตอบ: ลายสักลายนี้เป็นลายอะไรคะ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 02:42:52 »
ชื่อยันต์เดี๋ยวรอท่านผู้รู้นะครับ...แต่ลายยันต์สวยดี
ทุกคนย่อมมีปัญหาของตัวเองเกิดขึ้นตลอดเวลา  อยู่ที่ใครเลือกที่จะเดินหนีปัญหา...หรือเลือกที่จะแก้ไขปัญหา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: ลายสักลายนี้เป็นลายอะไรคะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 10 ก.พ. 2554, 04:42:14 »
ยันต์แรก ลงอักขระหลักเป็นยันต์พระเจ้า 5 พระองค์ นะ โม พุท ธา ยะ ลงกำกับด้วย มะอะอุ พุึทธคุณแคล้วคลาดปลอดภัยครับ

ยันต์ที่สอง มองอักขระไม่ชัดครับ เดินกระดูกยันต์ไขว้กัน คล้ายๆ กำแพงแก้ว ครับ

..ผิดถูกขออภัยครับ มือใหม่ครับ.. :001:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• จตุตถะ
  • ศรัทธา
    • อีเมล

เอามาลงให้ดูชัดๆค่ะ :001:

ออฟไลน์ Zx Toniz

• ทุติยะ
  • **
ยันต์ที่สอง เป็นยันต์ฉัตรเพชรครับ :001:สวยงามมากครับ