ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอทราบการบริกรรมคาถาด้วยลูกประคำบ้างครับ  (อ่าน 2657 ครั้ง)

ออฟไลน์ rutvb

• ทุติยะ
  • **
คือผมจะบวชน่ะครับ และตั้งใจไว้ว่าจะบริกรรมทำสมาธิด้วยลูกประคำ 108 ทุกๆวัน น่ะครับไม่ทราบว่าท่านใด พอทราบบ้างครับว่าเค้านิยมบริกรรมด้วยคาถาอะไรบ้างครับ และมีวิธีอย่างไรบ้าง ขอบคุณล่วงหน้าครับ  :062: :062: :062:

ออฟไลน์ aekkamol

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขออนุโมทนาในการบวชครับ

การทำสมาธิมีหลายสิบวิธี ตามแต่จริตของแต่ละท่าน จุดมุ่งหมายเพื่อให้ใจรวมสงบหยุดนิ่ง
เมื่ออุปสมบทแล้วลองกราบขอคำแนะนำจากพระอุปัชฌาย์ หรือพระพี่เลี้ยงดูครับผม

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ลองอ่านเรื่อง ไหว้พระสวดมนต์ทำไม??

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=21861.0
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ pilot26

• ปัญจมะ
ลูกประคำมี 108 ลูก การบริกรรมหรือท่องคาถา 1 จบ จะนับ 1 ลูก เรื่อยๆไปจนครบ ผมว่าจะท่องคาถาอะไรก็ได้แต่ใช้ลูกประคำเป็นตัวช่วยในการนับ  โดยส่วนตัวผมใช้ท่องคาถาของหลวงปู่หงษ์ ว่า นะ เมติ 108 จบ ก็นับลูกประคำไปเรื่อย 

ออฟไลน์ pakkredtop

• ตติยะ
ขอร่วมอนุโมทนาครับ

ออฟไลน์ salawit_sangsanit

• กายะวาจะจิตตัง อะหังวันทา พระยาภุชงค์ นาคราชเจ้า วิสุทธิเทวา ปูเชมิ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
พุทโธ.
แปลว่า ผู้รู้ผู้ตื่น ผู้เบกบาน

ออฟไลน์ adgreen

• ปัญจมะ
กระผมจะใช้ลูกปะคำ ประกอบกับสวดบทอิติปิโส ๑๐๘ จบครับ  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ rutvb

• ทุติยะ
  • **
ขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  :001: :001:

ออฟไลน์ immortal

• ตติยะ
    • อีเมล
เอาใว้สวดอิติปิโส ก็ดีครับบทถวายพรพระคือที่สุดของ บทสวดมนต์แล้วครับ