หมวด เส้นทางสายบุญ > เส้นทางสายบุญต่างประเทศ

ปีนัง ครั้งหนึ่ง เคยเป็นเกาะหมากของไทย

<< < (3/3)

เผ่าพงษ์พระกฤษณะ:
ขอบคุณสำหรับการเข้ามารับชมภาพ และ แสดงความคิดเห็น ทำให้ได้รู้ว่ามีคนดูอยู่ครับ

สะพานข้ามทะเลนอกจากสวยแล้ว ยังมีความยาวเป็นอันดับที่ ๓ ของโลกด้วยอ่ะ ครับ ส่วนวัดพม่า มีรายละเอียดใหุ้ถ่ายภาพเยอะ มากๆ ครับ เสียนิดเดียวเวลาที่จะให้ได้เ็ก็บเกี่ยวความรู้สึกเหล่านั้นมีแค่น้อยนิดครับ จึงต้องทำงานแข่งกับเวลา ทำให้ขาดความปราณีต และ พิถีพิถัน ในการถ่ายภาพไปบ้างเหมือนกันอ่ะ ครับ

ส่วนเนื้อหาเกี่ยวกับวัดพม่าธรรมิการาม

--- อ้างถึง ---เมื่อเข้าไปภายในวัดพม่าก็อดทึ่งในความวิจิตรงดงามไม่ได้ว่า มีความปราณีตสวยงามมาก พระพุทธรูปยืนเป็นรูปสลักจากหยก สีขาว โดดเด่นอยู่กลางวิหาร แม้พระพักตร์อาจดูไม่ขลังและสง่าเหมือนพระไทย แต่ก็วิจิตรงดงาม น่าทึ่งมาก และยิ่งมีฉากด้านหลังเป็นไม้สักทาสีทองด้วย ก็ยิ่งเพิ่มความงดงามมากขึ้น พระพม่านี้้ดูแล้วอาจไม่เหมือนกับที่เห็นจากภาพถ่ายหรือจากภาพยนต์สารคดี   น่าจะออกไปทางศิลปะแบบจีนผสมผสาน.... แต่ไม่ว่าจะเป็นศิลปะแบบใด ก็ทำให้วัดพม่าแห่งนี้เป็นที่ดึงดูดชาวพุทธจากทุกชาติให้เข้ามาเยี่ยมชมและกราบไหว้ได้สนิทใจเช่นเดียวกับพระพุทธรูปทั่วไป..
--- End quote ---

ทรงกลด:
ขอบพระคุณท่าน เผ่าพงษ์พระกฤษณะ
ที่นำภาพงดงามและเล่าเรื่องราวต่างๆให้อ่านครับ :054:

Ronaldo 2007:
 O0ขอบคุณครับ สำหรับประสบการณ์ เรื่องราวและภาพถ่ายสวยๆแบบมืออาชีพ
...มีคนดูอยู่นะครับท่านเผ่าพงษ์พระกฤษณะ .. :026:

num5321:
ขอบคุณครับ ที่นำภาพมาฝาก

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version