ผู้เขียน หัวข้อ: มีรอยสักมาสอบถามครับ  (อ่าน 3531 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boom

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
มีรอยสักมาสอบถามครับ
« เมื่อ: 21 ส.ค. 2554, 11:04:14 »

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
ตอบ: มีรอยสักมาสอบถามครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ส.ค. 2554, 11:15:16 »
คือตัวนะอะไรแล้วอักขระอะไรหรอครับรบกวนผู้รู้ด้วยนะครับ

ออฟไลน์ saken6009

• อย่ากลัวคนจะมาตำหนิ แต่จงกลัวว่าตัวเองจะทำผิด อย่ากลัวที่จะรับรู้ความบกพร่องของตน แต่จงกลัวว่าตนจะเป็นคนที่ดีได้ไม่จริง
  • ก้นบาตร
  • ชีวิตของข้า เชื่อมั่นศรัทธา หลวงพ่อเปิ่น องค์เดียว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ส.ค. 2554, 11:19:06 »
ยินดีด้วยครับ เข้มขลัง สวยงามมากๆครับ 25; 25;

ขอบคุณน้อง Boom ที่นำลายสักยันต์(อักขระ) มาให้พี่น้องศิษย์วัดบางพระได้ชมครับ

ป.ล ข้าพเจ้าเชื่อว่าลายสักยันต์(อักขระ) ที่ได้มานั้นเป็นสิ่งที่ดีแน่นอนครับ

(ขออนุญาตเข้ามาชมภาพ ขอบคุณมากครับ) :033: :033:

กราบขอบารมีหลวงพ่อเปิ่น คุ้มครองศิษย์ทุกๆท่าน ให้แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง สาธุ สาธุ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 ส.ค. 2554, 12:14:20 »
เดาๆเอานะครับ อ่านอักขระขอมไม่เป็นครับ ผิดถูกขออภัย :075:

อักขระด้านขวาลงไว้ว่า อะ สัง วิ สุ โล ปุ สะ พุ ภะ

ความหมายรายละเอียดตามลิงค์ เครดิท เสน่ห์เอ็ม

http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=5036

อักขระด้านซ้ายลงไว้ว่า สัง วิ ทา ปุ กะ ยะ ปะ  หัวใจพระอภิธรรม 7 คัมภีร์

หัวใจพระอภิธรรม ๗ คัมภีร์

คือ " สัง วิ ธา ปุ กะ ยะ ปะ "

อภิธรรม คือธรรมะขั้นสูง หัวใจของอภิธรรมจะกล่าวถึงเรื่องของ
 จิต เจตสิก รูป และนิพพาน สำหรับอภิธรรมส่วนใหญ่พระท่านจะสวดบทพระอภิธรรม 7 คัมภีร์

พระอภิธรรม ๗ คัมภีร์ คำย่อพระอภิธรรม 7 คัมภีร์
    คือ สํ. วิ. ธา. ปุ. ก. ย. ป.

คำเต็มพระอภิธรรม 7 คัมภีร์ คือ

1. สํ. หมายถึง คัมภีร์พระธรรมสังคณี
2. วิ. หมายถึง คัมภีร์พระวิภังค์
3. ธา. หมายถึง คัมภีร์พระธาตุกถา
4. ปุ. หมายถึง คัมภีร์พระปุคคลบัญญัติ
5. ก. หมายถึง คัมภีร์พระกถาวัตถุ
6. ย. หมายถึง คัมภีร์พระยมก
7. ป. หมายถึง คัมภีร์พระมหาปัฎฐาน

(เครดิทหน้าร้านดีดี)

มะ อะ อุ

มะ ย่อ มาจาก มหาปุริสะ หรือ พระมหาบุรุษ ผู้เปี่ยมด้วยบารมีด้วยการการบำเพ็ญ 30 ทิศ มี ศีล เป็น

พื้นฐาน มะ ในที่นี้ แทนความหมาย คือ ศีล อันเป็นบาทแรกแห่งการภาวนาทั้งปวง

อะ ย่อมาจาก อาโลโก หรือ แสงสว่าง มีความหมายอันเกิดจากจิตที่เป็นสมาธิ เพราะสมาธิ ในขั้นต้นนั้น

ต้องปรากฏแสงสว่าง อันเรียกว่า สี หรือ รัศมี ซึ่งจะเกิดขึ้นได้จากอำนาจ สมาธิ ดังนั้น อะ แทนความ

หมาย คือ สมาธิ อันเป็นบาทที่สอง ของการภาวนา

อุ ย่อมาจาก อุตมปัญญา ก็หมายถึงปณิธาน สูงสุด ในพระพุทธศาสนา นั้นคือ ปัญญา ซึ่งปัญญาในการ

ตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า เป็นลักษณะพิเศษซึ่งไม่ปรากฏในหมู่ พระสาวก ในคือพระสัพพัญญุุตญาณ

ซึ่งเป็นคุณของพระพุทธเจ้า อันปรากฏแก่ หมู่ชน ด้วย ฉัพพันณรังสี เฉพาะพระพุทธองค์เท่านั้น

ดังนั้น อักขระ มะ คือ ศีล  อะ คือ สมาธิ  อุ  คือ ปัญญา

(เครดิทเว็บมัชฌิมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 ส.ค. 2554, 01:09:50 โดย ~เสน่ห์ack01~ »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ Ronaldo 2007

• .....ขออภัยในความบันเทิงบางลีลา.....
  • นวมะ
  • ...รักนะจุ๊บๆ...รักดอกจึงหยอกเล่น...
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 ส.ค. 2554, 09:38:13 »
 O0...หลังโคตรเฟี้ยวเงาะเลย.. :015:

ขอให้........เจริญด้วย  อายุ วรรณะ  สุขะ  พละ..ขอรับ

ออฟไลน์ audytukzy5dragon

• ตติยะ
  • เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน
    • MSN Messenger - audytukzy5dragon@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 22 ส.ค. 2554, 10:53:14 »
เข้ม คม ขลัง มากครับ Boom  เห็นแล้วขนลุกๆๆ   :054:
เคารพครู ดีต่อเพื่อน รักครอบครัว เจริญแน่นอน

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 22 ส.ค. 2554, 03:03:02 »
ขอบคุณพี่ ~เสน่ห์ack01~ ด้วยนะครับ จัดชุดใหญ่เลย

ออฟไลน์ จิ๋ววัดตะกล่ำ

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - bigjiew123@hotmail.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 ส.ค. 2554, 05:18:57 »
งดงาม  :050:  :050:  :050:
และเข้มขลังค์มากนายBoom  :015:  :015:  :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ส.ค. 2554, 05:21:13 โดย จิ๋ววัดตะกล่ำ »
พระอุดมประชานาถ (หลวงพ่อเปิ่น ฐิตคุโณ) วัดบางพระ
"เทพเจ้าแห่งลุ่มน้ำนครชัยศรี"

ออฟไลน์ andamanpooh

• จตุตถะ
  • เชื่อมั่น ศรัทธา กตัญญู
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 ส.ค. 2554, 07:08:08 »
สวยมากเลยค่ะ ดีใจด้วยนะคะ สวยจริงๆ อยากได้แบบนี้บ้าง

ออฟไลน์ SwEEtGarM

• สัตตมะ
  • **
  • น้อมคาราวะหากข้าพเจ้าผิดพลาดประการใดขออภัยท่านด้วย
    • MSN Messenger - SwEEtGarM@hotmail.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 ส.ค. 2554, 02:18:02 »
ขออภัยครับ
รูปที่สอง
บรรทัดที่1 : อุนาโลม-สัง-วิ-ธา-ปุ-อะ-อุนาโลม
บรรทัดที่2 : อุนาโลม-กะ-ยะ-ปะ-มะ-อุ-อุนาโลม
รูปที่สาม
บรรทัดที่1 : อุนาโลม-อะ-สัง-วิ-สุ-พุ-อุนาโลม
บรรทัดที่2 : อุนาโลม-โล-ปุ-สะ-ภะ-อุนาโลม.....โดยรวมแล้วอย่างที่ท่าน ~เสน่ห์ack01~ กล่าว

ผิดถูกขอภัยมา ณ.ที่นี้ด้วย

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 ส.ค. 2554, 12:12:41 »
สวยงาม มากๆครับ ขอบคุณพี่ack01สำหรับข้อมูลแน่นๆ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ Latkrabang_V2

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 27 ส.ค. 2554, 02:42:28 »
สวยครับ