ผู้เขียน หัวข้อ: เหรียญพระพรหม ครับ..  (อ่าน 7658 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
เหรียญพระพรหม ครับ..
« เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 12:15:57 »
รบกวนพี่ น้อง ลุง ป้า น้า อา ทุกท่าน ช่วยผมทีครับ ว่าของที่ไหนครับ วันนี้ขอสวมบทขุนหลวงหาวัดหน่อยครับ จนปัญญาจริงๆครับ.. 01;

เหรียญพรหมสี่หน้า เนื้อทองแดงครับ มีโค๊ด ตัวนะ ที่ด้านหน้า..

ด้านหลังเรียบ มีจารตัวเฑาะว์ ครับ

เหรียญพระพรหม เนื้อตะกั่วครับ ด้านหน้ามีรอยจารมือ

ด้านหลังตอกโค๊ดตัวนะ ที่ตรงกลาง

...รบกวนพี่ๆน้องๆด้วยนะครับ  09;...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2552, 12:19:25 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: เหรียญพระพรหม ครับ..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 12:45:10 »
ขอแก้ไขนิดนึงครับ เหรียญหลังเรียบ จารตัวนะ ครับ..

..เหรียญอาร์ม หลังตอกโค๊ดตัวเฑาะว์ ครับ...

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 12:54:14 »
สภาพโดยรวมเหรียญแท้ไม่ทราบที่ครับ  :089:

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 09:03:56 »
อยากรู้ก็เลยค้นหาครับท่าน

หลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อ นครสวรรค์ ท่านเป็นศิษย์สายหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์ ซึ่งเป็นที่เคารพศรัทธาของประชาชนเป็นอย่างสูง
เมื่อปี 2529 หลวงพ่อโอน ได้ให้คณะศิษย์จัดสร้างวัตถุมงคลขึ้น 2 แบบ คือพระชัยวัฒน์และเหรียญพรหม โดยที่หลวงพ่อท่านกำหนดให้หาแผ่นยันต์ให้ได้ 56 อาจารย์เท่ากับกำลังพุทธคุณ โดยพระเกจิอาจารย์ที่เป็นผู้ลงจารแผ่นยันต์ ดังยกตัวอย่างเช่น หลวงพ่อพรหม วัดขนอนเหนือ หลวงพ่อไวย์ วัดบรมฯ หลวงพ่อจวน วัดหนองสุ่ม หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก เป็นต้น นอกจากนั้นยังมีตระกรุดเมตตา หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก 9 ดอก ตระกรุดโทนหลวงปู่ทิม 1 ดอก ตระกรุดหลวงพ่อเอีย 1 ดอก ที่เหลือก็เป็นชนวนจากการสร้างพระอื่นๆอีกเป็นจำนวนม าก
ภายหลังการหล่อพระชัยวัฒน์เสร็จสิ้นลงแล้ว ชนวนที่เหลือรวมทั้งพระที่ชำรุดได้นำมาหลอมผสมกับเหร ียญสตางค์แดง เพื่อนำมารีดแล้วสร้างเป็นเหรียญพรหมได้จำนวน 2473 เหรียญ รวมทั้งนำไปผสมกับเงินบริสุทธิ์สร้างเป็นเหรียญเงินไ ด้ 56 เหรียญ

มีโค๊ตเหมือนกันด้วย  :095: :095: :095:
ยินดีด้วยครับเป็นหนึ่งใน 2473  :048:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2552, 09:12:20 โดย berth1999 »

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 10:27:20 »
เหรียญอาร์มรูปแบบคล้ายๆ เหรียญจักรเพชร วัดดอน
ลองหาข้อมูลดูครับไม่แน่ใจเหมือนกัน
 07;
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 12:06:40 »
เหรียญอาร์มรูปแบบคล้ายๆ เหรียญจักรเพชร วัดดอน
ลองหาข้อมูลดูครับไม่แน่ใจเหมือนกัน
 07;

เหมือนกันเดี๊ยะ เหรียญพรหมจักรเพชร ของวัดดอนไม่เห็นมีเป็นเหรียญอาร์ม สงสัยเด๋วใกล้ๆวันตรุษจีนต้องตะลุยงานประจำปีวัดดอนแร๊ะ  :095: :095: :095:

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 12:11:12 »
 07;

เหมือนกันนิดๆ เหรียญพรหมจักรเพชร ของวัดดอนไม่เห็นมีเป็นเหรียญอาร์ม สงสัยเด๋วใกล้ๆวันตรุษจีนต้องตะลุยงานประจำปีวัดดอนแร๊ะ  :095: :095: :095:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 07 ม.ค. 2552, 03:02:06 »
ขอบคุณข้อมูลมากครับ ได้ของดีอีกแล้วครับท่านพี่เอ็กส์  :089:

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 ม.ค. 2552, 12:19:31 »
ขอบคุณพี่BERTH1999มากๆเลยครับ ผมตามเปิดหาในกูเกิ้ลมาตั้งครึ่งเดือนแล้วไม่เคยเจอเลย...

...ในที่สุดก็ได้พบกับที่มาที่ไปซะที ขอบคุณมากครับ...

..ขอบคุณท่านjob@love มากครับ ด้านหลังของเหรียญคล้ายกันจริงๆ ในแนวทางการตามหาที่มาแล้วก็อาจจะมาทางสายนี้แหละครับ..

..อาจจะมาทางสายของสำนักสมเด็จปู่ท้าวมหาพรหมธาดา ที่ท่านสืบทอดวิชาต่อจากท่านอาจารย์เณรวิรัช ลุปต์ซ่า ก็เป็นได้..

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 ม.ค. 2552, 11:50:11 »
 31;ยินดีรับใช้คับ
(เท่าที่รู้นะถูกผิดประการใดขอภภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย)

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ม.ค. 2552, 10:45:21 »
ขอบคุณพี่BERTH1999มากๆเลยครับ ผมตามเปิดหาในกูเกิ้ลมาตั้งครึ่งเดือนแล้วไม่เคยเจอเลย...

...ในที่สุดก็ได้พบกับที่มาที่ไปซะที ขอบคุณมากครับ...

..ขอบคุณท่านjob@love มากครับ ด้านหลังของเหรียญคล้ายกันจริงๆ ในแนวทางการตามหาที่มาแล้วก็อาจจะมาทางสายนี้แหละครับ..

..อาจจะมาทางสายของสำนักสมเด็จปู่ท้าวมหาพรหมธาดา ที่ท่านสืบทอดวิชาต่อจากท่านอาจารย์เณรวิรัช ลุปต์ซ่า ก็เป็นได้..

โธท่านพี่ ack01 ซูบลงถนัดตา เพราะเหตุนี้เอง..ความพยายามเป็นเลิศ ต้องขอยกนิ้วให้ หลังจากนี้ทานอิ่มนอนหลับได้แล้วนะคะ  38;
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ วายุละภะ

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - palm_wayulapa@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 11:15:54 »
คล้ายของอ.เฮงมากครับเฉพาะเหรียญข้างบนนะครับ :114:
ความอดทนคือความเพียรเป็นตบะอย่างยิ่ง

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 11:49:46 »
คล้ายของอ.เฮงมากครับเฉพาะเหรียญข้างบนนะครับ :114:

เหรียญด้านบนเคลียร์แล้วครับ เป็นของหลวงพ่อโอน วัดโคกเดื่อครับ เหรียญด้านล่างยังไม่เคลียร์ครับ..

• ก้นบาตร
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 15 ม.ค. 2552, 04:00:29 »
ไว้ตรุษจีนจะแว๊ะเที่ยวงานวัดดอนให้ครับท่าน  :015:

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 ม.ค. 2552, 08:40:47 »
ขอบคุณพี่เบิร์ทสุดหล่อมากเลยนะคร๊าบ... 04;