ผู้เขียน หัวข้อ: งานประเพณีสงกรานต์ชาวรามัญ (มอญ)  (อ่าน 5647 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
มีโอกาสไปร่วมงานทำบุญสงกรานต์ประเพณีของชาวรามัญ (มอญ)ครับ เลยเก็บภาพมาฝากกัน

ประธานกล่าวเปิดงานประเพณีสงกรานต์ชาวรามัญ..

ไปซื้อปลาเตรียมเข้าขบวนแห่ปลา ทำบุญแล้วแต่ศรัทธา

ตั้งขบวนแห่พระบรมสารีริกธาตุ สมเด็จพระสังฆราช ประทานมาครับ และขบวนแห่ทำบุญปล่อยปลา

การแต่งตัวแบบชาวรามัญ ห่มสไบเฉียง ติดเข็มกลัดรูปหงส์ สัญลักษณ์ของชาวรามัญ

แห่เสร็จแล้วนำปลาไปปล่อยที่ริมคลอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2552, 06:39:57 โดย ~♣~โจรสลัด~♣~ »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ตอบ: งานประเพณีงกรานต์ชาวรามัญ (มอญ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 04:32:15 »
เสร็จจากงานแห่ปลา ก็เริ่มงานสรงน้ำพระ เริ่มจากหลวงพ่อพระมหาลำพวน ท่านเจ้าอาวาส

โดยประเพณีของที่นี่จะให้ประเข้าไปนั่งอยู่ในกระโจมปิดผ้า แล้วชาวบ้าน เทน้ำลงมาในรางน้ำ

รดน้ำขอพรผู้สูงอายุ

พระสงฆ์ ให้พระตามประเพณี(สวดแบบรามัญ)

• ผู้คุมกฎ
ตอบ: งานประเพณีงกรานต์ชาวรามัญ (มอญ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 04:47:49 »
การละเล่นแบบมอญ มีการเล่นทะแยงมอญ เป็นการเล่นกันระหว่างชายหญิง คล้ายลำตัด (ไม่ได้ถ่ายภาพมาครับ  11;)

...และการเล่นสบ้ามอญ เป็นการละเล่นคล้ายเปตอง แต่ใช้ลูกสบ้าซึ่งเป็นลูกของต้นไม้ชนิดหนึ่งแทนลูกแก่น และใช้แป้นไม้แบนๆ แทนลูกเปตองกลมๆ...

สนามสบ้ามอญ เป็นทางยาวๆคล้ายสนามเปตอง แต่อัดด้วยทรายให้แน่นๆ

แป้นไม้ ที่เอาไว้ใช้ทอยสบ้า

เริ่มตั้งลูกสบ้า โดยยืนกันอยุ่ 2 ข้างของสนาม ตั้งลูกสบ้าคนละ 5 ลูก

พลัดกันทอย คนละ 3 ครั้ง ต่อ 1 ยก 1เกมส์เล่น 3 ยก ใครล้มเยอะสุดชนะ

...งานจบอารมณ์ยังไม่จบ หุหุ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2552, 04:48:38 โดย ack01 »

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 04:49:33 »
เห็นภาพแล้วคิดถึงบรรยากาศ ผู้คนแต่งกายสวยงาม นุ่งซิ้น ห่มสไบ เป็นเสน่ห์อย่างหนึ่งของชาวรามัญ

สาว ๆ ชาวมอญ สวยมาก ตาคม ผิวงาม ยิ้มเก่ง อัธยาศัยดี  ชักหลงเสน่ห์แล้วค่ะ

ปีหน้า ต้องหาซิ้น และสไบ มาใส่บ้าง ชอบมาก ๆ เลยค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 04:50:48 »
สาธุครับ
เคยไปฟังพระท่านสวดมอญ
บอกตรงๆ ถ้าจับสำเนียงไม่ได้
นี่ไม่ทราบเลยครับว่าท่านสวดบทสวดอะไร แหะๆๆๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 04:51:17 »
แถมด้วยภาพมีดหมอ ทำจากเงินทั้งด้ามครับ...

...ขอบคุณเปรี้ยวปี๊ด และท่านโจรสลัด นางแบบและนายแบบด้วยนะครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 เม.ย. 2552, 04:52:23 โดย ack01 »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 06:10:44 »
งามจริงๆ มีดหมอ ด้วยนะพี่ สุดยอด ...  :016:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 06:25:22 »
ขอบคุนนะครับที่นำบรรยากาศมาให้ชมกัน

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ตอบ: งานประเพณีสงกรานต์ชาวรามัญ (มอญ)
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 06:42:52 »
 ขอบคุณมาก ครับ ที่นำภาพมาให้ชม เห็นและอยากไปร่วมด้วยจัง  ครับ
ชาวมอญยังอนุรักษ์ประเภณีของเขาใว้อย่างเหนียวแน่น ถึงปัจจุบัน ครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: งานประเพณีสงกรานต์ชาวรามัญ (มอญ)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 07:34:39 »
ท่าทางน่าสนุกมากเลยนะครับ ขอบคุณภาพข่าวมากครับผม  :002:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:31:50 »
เห็นบรรยายกาศแบบไทยๆแล้วอุ่นใจครับ...
จะอยู่ภาคไหน ก็ไทยด้วยกัน เชื้อสายประเพณี ไม่มีกีดกั้น อยู่ใต้ธงไทยนั้น ปวงชนทุกคนคือ"ไทย"...{^_^}...

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:42:23 »
ขอบคุณมากครับ ที่นำภาพมาให้ชม บรรยกาศแบบนี้ 1 ปีหน้าจะมีครั้งเดียวนะครับ....... :002:

ออฟไลน์ ๛][รัตu:][๛

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:43:42 »
 :016: ศิลป์วัฒนธรรมของไทย ไม่แพ่ชาติใด ในโลก  :015:
ถึงสูงศักดิ์  อัครฐาน  สักปานใด
ถึงวิไล      เลิศฟ้า    สง่าศรี
ถึงฉลาด    กาจกล้า  ปัญญาดี
ถ้าไม่มี      คุณธรรม  ก้อต่ำคน

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 09:57:32 »
ขอบคุณสำหรับรูปภาพครับ...

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 10:50:06 »
งานนี้จัดที่ไหนครับ พระประแดง หรือเปล่าครับ แต่ผมไปที่เกาะเกร็ดมา ก็ชาวมอญเหมือนกันครับ
หรือว่าผมเดาผิด แต่อยากไปเล่นสะบ้าจังครับ ประเพณีโบราณเราต้องช่วยกันรักษา เพื่อให้ลูกหลานได้สืบทอดกันรุ่นสู่รุ่นครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 เม.ย. 2552, 11:29:16 »
ขอบคุณที่นำภาพ อันแสนอบอุ่น มาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 03:48:43 »
:017: ดูแล้วก็รู้สึกอบอุ่นดีนะ เค้ารักษาเป็นประเพณีเดิมของเค้าไว้ได้ดีอ่ะ :015:

:004: งานนี้มีครบ แบบอิ่มบุญ มีความสุขกลับบ้านกันทั่วหน้าเลย :004:

:090:เสร็จงานบุญก็ยังมีการเล่นพื้นเมืองอีกด้วย ทุกคนก็เต็มไปด้วยรอยยิ้ม :026:

:017: และมิตรภาพอ่ะ แหม๋สุดท้าย แถมภาพมีดหมอด้วย สุดยอดเลย :015:

:027: ขอบคุณมากค่ะ  :053: 

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 05:11:08 »
งานนี้จัดที่ไหนครับ พระประแดง หรือเปล่าครับ แต่ผมไปที่เกาะเกร็ดมา ก็ชาวมอญเหมือนกันครับ
หรือว่าผมเดาผิด แต่อยากไปเล่นสะบ้าจังครับ ประเพณีโบราณเราต้องช่วยกันรักษา เพื่อให้ลูกหลานได้สืบทอดกันรุ่นสู่รุ่นครับ

ไม่ใช่ที่ พระประแดง ค่ะ  เป็นวัดมอญ เก่าแก่  ไม่ไกลจากปากเกร็ดเท่าไรค่ะ
โดยปกติ ชาวบ้านที่นี่ ยังนิยม แต่งกายแบบรามัญมาทำบุญ กันเสมอค่ะ

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 05:19:38 »
ผมก็มีเชื้อสายมอญครับ ยังจำได้ตอนงานศพปู่เอาพระมาสวดเป็นภาษามอญจากวัดดอนกระเบื้องครับ เด็กที่มีเชื้อสายมอญทุกคนจะต้องไว้จุกครับ งานโกนจุกจะจัดใหญ่มากสำคัญพอๆกับงานบวชเลยครับ
บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
พระอาจารย์ธนพงค์ สำนักสงฆ์หนองหวาย

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 05:38:14 »
ผมก็มีเชื้อสายมอญครับ ยังจำได้ตอนงานศพปู่เอาพระมาสวดเป็นภาษามอญจากวัดดอนกระเบื้องครับ เด็กที่มีเชื้อสายมอญทุกคนจะต้องไว้จุกครับ งานโกนจุกจะจัดใหญ่มากสำคัญพอๆกับงานบวชเลยครับ

ค่ะ บทสวดภาษามอญไพเราะมาก  ไว้เดี๋ยวจะนำภาพเด็ก ๆ เชื้อสายมอญ มาให้ชมนะคะ

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 06:50:02 »
น่ารักมากมายครับ ประเพณีไทย ชอบมากๆ

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 20 เม.ย. 2552, 07:18:55 »
วันนั้นไปวัด แถว บางจะเก็ง ที่จ.สมุทสงคราม ไปเจอน้องคนนึง ครับ อายุน่าจะ 16-17 แต่งแต่แบบมอญๆๆ น่ารักดี ครับ ผมหละช๊อบชอบ 55+
ใวรุ่นแต่ก็ยังอนุรักษ์วัณธรรม ของตัวเองผมหละปลื้ม 

• ผู้คุมกฎ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 21 เม.ย. 2552, 08:56:26 »
วันนั้นไปวัด แถว บางจะเก็ง ที่จ.สมุทสงคราม ไปเจอน้องคนนึง ครับ อายุน่าจะ 16-17 แต่งแต่แบบมอญๆๆ น่ารักดี ครับ ผมหละช๊อบชอบ 55+
ใวรุ่นแต่ก็ยังอนุรักษ์วัณธรรม ของตัวเองผมหละปลื้ม 

ชอบแบบตาคม ผมยาว ผิวเนียน ใช่มั๊ยครับท่านเอ็ม  14;

...ดีแล้วครับ สงกรานต์ได้ไปทำบุญที่วัด อิ่มบุญอิ่มใจกันนะ :016:...

ออฟไลน์ bomnoi

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 12:10:40 »
น่าสนุกจังเลยนะครับ ขอบคุณที่นำภาพมาให้ชมบรรยากาศ

• ผู้ดูแล
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 02:19:01 »

นำภาพเด็ก ๆ ชาวมอญ มาให้ชมค่ะ

เด็ก ๆ ที่นี่ ส่วนใหญ่จะยังไว้ผมจุก กันอยู่ค่ะ

น้องหนูผมจุก กำลังเล่นสงกรานต์อย่างสนุก ๆ สนาน 

ชอบแบบตาคม ผมยาว ผิวเนียน ใช่มั๊ยครับท่านเอ็ม  14;

...ดีแล้วครับ สงกรานต์ได้ไปทำบุญที่วัด อิ่มบุญอิ่มใจกันนะ :016:...

นั่นซิค่ะ สงสัยท่านเอ็มจะหลงเสน่ห์ สาวตาคม อย่างสาว ๆ ชาวมอญ ซะแล้ว..สวยจริงไหม ต้องลองถามท่านพี่ชายใหญ่ของเปรี้ยว ท่าน ack01 ดูซิค่ะ  ถึงขนาดให้เปรี้ยวไปยืนข้างน้องที่ขายแป้ง เพื่อขอถ่ายรูปเลยนะคะ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 02:30:52 »
แหม่พี่ ack01 ร้ายไม่เบานะครับพี่  :005:

ออฟไลน์ nobeeta

• อัฏฐมะ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 22 เม.ย. 2552, 03:04:39 »
คนมอญจะเลี้ยงผีมอญครับส่วนใหญ่จะสืบทอดให้กับลูกผู้ชายคนโต ผู้หญิงที่ไม่ใช่คนในบ้านถ้าท้องแก่คนมอญจะไม่ให้เข้าบ้านครับ ดังนั้นผู้หญิงท่านใดถ้าท้องแก่จะไปเที่ยวบ้านเพื่อนที่มีเชื้อสายมอญก็ไม่ควรไปครับไม่งั้นจะต้องรออยู่นอกบ้านเซ็งแย่เลยไม่ได้ถามพ่อเหมือนกันว่าเขาห้ามทำไม มีอยู่ครั้งหนึ่งรู้สึกว่าครอบครัวจะเกิดเรื่องบ่อยมากคนในบ้านก็ป่วยบ่อย มีอยู่คืนหนึ่งย่าผมมาเข้าฝันบอกว่าให้พ่อเลี้ยงผีให้ดีอย่าให้เขาอดอยาก ตอนนี้เขาอดอยากกัน ตอนนั้นย่าผมตายได้ประมาณ 2 เดือนกว่าครับ ผมก็ไปเล่าให้พ่อฟังพ่อก็บอกว่าเขาลืมไปจริงๆเพราะครอบครัวผมปลูกบ้านใหม่อีกหลังหนึ่งหลังเก่าให้พี่สาวกับแฟนอยู่พอย้ายมาอยู่หลังใหม่พ่อก็ไม่ได้เชิญเขามาอยู่ด้วยไม่ได้เลี้ยงเหมือนอย่างเคยครับ พ่อก็เคยเชิญเขามาอยู่บ้านใหม่และก็ทำบุญใหญ่เลยครับ เมื่อก่อนอยู่บ้านหลังเก่า พอครอบครัวผมจะมาหาญาติที่นครปฐมจะต้องจ้างให้คนแถวนั้นเฝ้าบ้านให้ครับ กลับมา เขาบอกว่าเขาเห็นคนแก่ใส่ชุดขาวนั่งอยู่ในบ้านต้องหลายคน พอเข้าไปดูใกล้ๆก็ไม่มีครับ ส่วนผมเคยเจอครั้งเดียวตอนเด็กๆ หลับอยู่สะลึมสะลือตื่นขึ้นมาเห็นคนแก่ใส่ชุดขาวนั่งอยู่ข้างมุ้ง ผมรีบคลุมโปลงเลยครับ พอเช้าเล่าให้พ่อฟังพ่อบอกว่าน่าจะเป็นผีบ้านผีเรือนแต่ผมก็ไม่ทราบว่าเหมือนกับผีมอญหรือเปล่า  :001: