ผู้เขียน หัวข้อ: พระพิฆเณศ ปางขี่....?  (อ่าน 3740 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
พระพิฆเณศ ปางขี่....?
« เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:33:15 »
พี่ๆน้องๆว่า พระพิฆเณศปางนี้ ท่านขี่ อะไรครับ... 07;

หัวเป็นนก มีปีก ขาเหมือนสิงห์  ตัวอะไรกันแน่  ใน 32 ปาง เห็นมีแต่ขี่หนู กับสิงโต ... 07;

ไกรสรปักษา หรือเปล่านะ..

หรือว่า กริฟฟิน...

....ช่วยผมหาคำตอบหน่อยนะครับ.... 15;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 02:34:02 โดย ack01 »

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: พระพิฆเณศ ปางขี่....?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:43:04 »
สิงห์โตน้ำเงิน เชลซี รึปล่าว .... ล้อเล่นน่ะ  :095:

สวยดีครับผม ชอบเหมือนกันดูแปลกตาดี ดีใจด้วยนะพี่เอ็กส์ ...  :016:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:54:41 »
สวยดีครับ ผมก็ไม่ทราบอะครับ ขี่อะไร - -''

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 02:56:18 »
พระอาจารย์ญาท่านเมตตามากเลยคะ

สวยค่ะ พี่เอ็กซ์ ยินดีด้วยนะคะ

สิงห์โตน้ำเงิน เชลซี รึปล่าว .... ล้อเล่นน่ะ  :095:

สวยดีครับผม ชอบเหมือนกันดูแปลกตาดี ดีใจด้วยนะพี่เอ็กส์ ...  :016:

อิ อิ พี่เอ็กซ์ สิงห์โตน้ำเงิน เชลซี แน่ ๆ เลย ...  ถูกใจเลยนี่ค่ะ ...ล้อเล่นคนที่สอง    :095:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 พ.ค. 2552, 02:58:57 โดย เปรี้ยวปี้ด »
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

porvfc

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:05:54 »
สวยดีค่ะ :001:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:40:50 »
ภาพนี้ อาจารย์ท่านใดลงมาให้เหรอครับพี่ครับ เป็นบุญตาจริงๆครับ ไม่เคยเห็นเลย
แต่จะเรียกว่าตัวอะไรดีนะ อันนี้สุดความสามารถจริงๆ น่าจะเป็นสัตว์ในป่าหิมพานต์หรือเปล่า..เอ๊ ยังไง
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ Teerawat

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:52:25 »
ก็ถูกแล้วคับ ขี่สิงโตนั่นแหละคับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 03:59:36 »
สิงโตครับ หรือเรียกอีกอย่างว่า ราชสีห์ อิอิอิ :016: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 04:33:42 »
ปางแบบนี้เหรอครับ...

ปล..ภาพจากสยามคเณศ ดอทคอม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chotipat

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 06:23:47 »
ผมว่าเป็นสิงห์นะ ได้ของดีอีกแล้วนะท่าน ack01
[shake]เป็นมิตรกับคนทุกคน เป็นเพื่อนกับลูกเสืออื่นทั่วโลก[/shake]

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 07:37:18 »
โหพี่เอ็ก ได้ของดีแบบหายากแท้ๆมาติดตัวจนได้
หุๆ ปางนี้ผมก็พึ่งเคยเห็นบนตัวพี่เอ็กเป็นคนแรกนี่แหละครับ
แต่ผมดูแล้วน่าจะเป็นสิงห์น่ะครับผม แต่รูปร่างมันก็คล้ายๆกับกริฟฟินจริงๆน่ะแหละ
อิอิ  :005:

มาดูแบบของผมกันบ้างดีกว่า :048:

ยันต์นี้ผมเชื่อว่าหลายๆท่านอาจจะไม่เคยเห็นหรือไม่ทราบว่ามีอยู่
เป็นปางที่ท่านทรงพาหนะเป็นนกวายุภักดิ์ครับ นกวายุภักดิ์นี่ตัวใหญ่มากๆ
กินช้างเป็นอาหารครับ ยันต์นี้เป็นยันต์ที่ดีทางมหาอำนาจและเป็นตบะเดชะ
ในสมัยโบราณนิยมใช้ลงในขอสับช้าง เพื่อบังคับช้างให้เชื่อฟังคำสั่งของควาญครับ  :093:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 08:33:56 »
ในตำราจะระบุไว้เพียง 32 แต่ในทางความคิดสร้างสรรค์นี่แล้วแต่อารมณ์ศิลปินเลยครับ งามมากครับพี่เอ็ก ตำราท่านก๊อตก็อย่างงามเลยครับ  :015: :015: :015:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 08 พ.ค. 2552, 09:29:50 »
น่าจะกิเลนนะครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 07:41:49 »
ราชสีห์ก้อยิ่งใหญ่แล้ว นี่ราชสีห์มีปีกจะยิ่งใหญ่ขนาดไหนครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 11:49:43 »
น่าจะเป็นสิงห์นะคะ  :001:

:095:กริฟฟิน:095:

ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ St.Pipo

• ศิษย์พ่อแก่
  • ปัญจมะ
    • Please comment me.
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 09 พ.ค. 2552, 03:31:11 »
สิงโตครับผม เคยได้ยินมาแต่จำไม่ได้ว่าผู้ใดเอ่ย ประมาณว่าเป็นตำราโบราณที่พระอาจารย์ญาท่านมีน่ะครับ
โอมลือชานัง มหาลือชานัง ฤ ฤา โยคีธัมมัสสะ อิรอมะมา เยมามะมา มะมา นะมะพะทะ

ออฟไลน์ kongkeha

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 11 พ.ค. 2552, 07:11:39 »
คุนเคยดูรายการนี่ไหมครับ รายการคุณพระช่วยอะ  มีคนแก่คนนึงเดินทางไปทั่วโลกเพื่อที่จะศึกษา พระพิคเณศปางต่างๆ

คุนเชื่อไหม มีมากกว่า 100ปางเชียวหละ แล้วปางที่แปลกที่แปลกที่สุดคือ ปางเล่นคอมพิวเตอร์

สนุกกับพระเครื่องและดนตรี นี่แหละความสุขของผมแล้ว