ผู้เขียน หัวข้อ: ขันธ์ 5  (อ่าน 2282 ครั้ง)

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
ขันธ์ 5
« เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 03:41:46 »
สวัสดีครับทุก ๆ คนวันนี้ได้นำเรื่อง ขันธ์ 5 มาให้ได้อ่านกันครับ ผมเห็นว่าน่าจะมีประโยชน์กับพวกเรา

ประมาณปี ๒๕๓๑-๒๕๓๒ ญาติโยมที่ไปกราบนมัสการหลวงปู่ดู่ที่วัดสะแก จะพบว่ามีขันและพานที่ใช้ในพิธีรับขันธ์ ๕ วางเรียงต่อกันหลายแถวหลายชั้นจนท่วมศีรษะ

คนจำนวนไม่น้อยที่เข้าพิธีรับขันธ์ ๕ นัยว่าเป็นการเปิดรับกายทิพย์ของหลวงพ่อหลวงปู่ครูบาอาจารย์ บ้างก็อ้างว่าเป็นดวงวิญญาณบุรพกษตริย์ไทยในอดีต หรือเทพเจ้าชั้นผู้ใหญ่ เพื่อเข้ามาคุ้มครองป้องกันภัย หรือเสริมชีวิตให้เกิดความเป็นสิริมงคล

แต่แท้จริงแล้ว หลวงปู่กล่าวว่าส่วนใหญ่นั้นหลอกลวงกันแทบทั้งสิ้น หากจะมีก็มักเป็นวิญญาณชั้นต่ำที่มาอาศัยกินเครื่องบวงสรวง

หลวงปู่สอนมาโดยตลอดที่จะให้เราฝึกฝนอบรมจิตใจให้บริบูรณ์ด้วยสติสัมปชัญญะ แล้วด้วยเหตุใดคนเราจึงพากันยินดีปฏิบัติในทางตรงกันข้าม โดยให้สิ่งอื่นเข้ามาครอบงำกายใจของเราได้!

หลวงปู่ต้องเสียเวลาไปไม่น้อยในแต่ละวัน ๆ กับการสงเคราะห์พวกที่เคยไปรับขันธ์แล้วเปลี่ยนใจ เพราะต้องการความเป็นไทแก่ตัว ต้องการควบคุมตนเองให้ได้เหมือนแต่ก่อน ไม่ใช่อยากจะร่ายรำ หรือพูดภาษาแปลก ๆ หรือตัวสั่นงันงกในที่สาธารณชน ก็ทำขึ้นมาโดยไม่อาจควบคุมตนเองได้

นอกจากการแผ่เมตตาให้แก่ดวงวิญญาณที่มาสิงสู่ร่างเหล่านั้นออกไปแล้ว หลวงปู่ก็เน้นย้ำว่าตัวผู้ (ป่วย) นั้นก็ต้องช่วยตัวเองด้วยเช่นกันด้วยการทำภาวนาเพิ่มสติสัมปชัญญะให้กับตัวเอง มิเช่นนั้นก็เหมือนประตูบ้านยังปิดไม่มิดชิด สิ่งแปลกปลอมก็อาจกลับเข้ามาใหม่ได้อีก

หลวงปู่สอนว่าแค่ขันธ์ ๕ ของเราก็หนักมากอยู่แล้ว ยังจะหาเรื่องไปเอาขันธ์อื่น ๆ เข้ามาแบกอีก เห็นกองขันที่เขาเอามาทิ้งไว้ที่วัดก็ให้รู้สึกเหน็ดเหนื่อยแทนหลวงปู่ แล้วไหนยังจะต้องไปรับมือกับบรรดาเจ้าสำนักที่สูญเสียผลประโยชน์อีก บางครั้งหลวงปู่ก็เอ่ยขึ้นมาว่าเขาส่งของมา กะจะเอาเราให้ตาย

บัดนี้ สิ้นหลวงปู่แล้ว และถึงแม้ว่าเราจะเชื่อมั่นว่าหลวงปู่ยังคงให้การคุ้มครองดูแลศิษย์ทั้งหลายอยู่ แต่เราเองก็ต้องไม่ประมาท ต้องรีบเร่งสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นด้วยตนเอง และก็มิใช่โดยพระเครื่องของท่าน เพราะนั่นก็ยังไม่ใช่ที่พึ่งที่สูงสุด หากแต่ต้องอาศัยการปฏิบัติกาย วาจา ใจ ของเราเองให้ดีงาม เพื่อให้เกิดเป็นธรรมคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม บนฐานที่มั่นคงของการปฏิบัติสมาธิภาวนาให้ได้ตลอดทุก ๆ อิริยาบถ

อ่านเต็ม ๆ ได้ที่นี่ครับ
http://www.watthummuangna.com/board/showthread.php?t=6319
ตายแน่ ตายแน่ สักวันหนึ่งฉันต้องตาย กลายเป็นผี เหมือนพวกนี้แน่ ๆ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ตอบ: ขันธ์ 5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 07:49:16 »
ขอบคุณมากครับ เป็นข้อคิดในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องครับควรแก่การปฏิบัติอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ *Tato*

• ปัญจมะ
  • * บุญนั้นจะนำมาซึ่งความสุขใจ *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 08:13:00 »
ขอบคุณมากค่ะ

ที่เอาสาระดีๆมาให้เราได้อ่านกัน
มิตรแท้จะทำดีโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนใดๆจากคุณเลย

ออฟไลน์ อชิตะ

• อัฏฐมะ
    • MSN Messenger - aston_25@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 08:20:35 »
เป็นเรื่องจริงที่น่าเรียนรู้ครับ  เรื่องใกล้ตัวแต่หนุ่มๆมักไปสนใจขันธ์๕ ของสาวๆ กันมากกว่า  :005: :005:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:08:06 »
ขอบคุณสำหรับสาระดีๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:14:27 »
ขอบคุนนะครับสำหรับสาระดีๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:18:05 »
ขอบคุณสำหรับบทความ ครับ.. :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:41:16 »
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้ ขันธ์ 5 :114:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:52:29 »
ขอบคุนสาระดีดีครับผม

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:20:34 »
นับถือหลวงปู่ดู่ท่านมากเหมือนกันครับ ขอบคุณสาระประโยชน์ที่นำมาฝากกันนะครับ  สาธุ  :054:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 08:31:16 »
ขอบคุณครับพี่ครับ

เขาบอกว่าคนมีองค์รับขันธ์5ไม่ได้จริงมั้ยครับพี่ อยากรู้..อ่ะครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ พุงโต

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:08:26 »
ขอบคุณครับพี่ครับ

เขาบอกว่าคนมีองค์รับขันธ์5ไม่ได้จริงมั้ยครับพี่ อยากรู้..อ่ะครับ

ผมเองก็ไม่รู้นะว่า รับได้ไม่ได้ แต่ที่แน่ ๆ เลยไม่อยากให้ไปสนใจเรื่อง องค์นักครับ สนใจตัวเองดีกว่าครับ เอาตัวเองให้รอดก่อนดีกว่า  พยามยามคิดถึงตัวเองให้มากครับ  สนใจตัวเองให้เยอะ 

เป็นตัวของตัวเองดีกว่า เพราะสุดท้ายแล้วตายไปเราก็ไม่เหลืออะไรนอกจาก กรรมดีและกรรมเลว เท่านั้น
ถ้าอยากมีอภินิหารอะไรก็  ฝึกครับวิชาของพระพุทธเจ้ามีเยอะ  กรรมฐานมีตั้ง 40 กอง เลือกเอาเลยครับ

อยากเห็นผี  อยากคุยกับเทวดา อยากรู้อดีต อนาคต ฝึกเอาครับมีให้ฝึก  ผมเชื่อว่าทุกคนทำได้ครับ ถ้าเดินทางในที่ถูกต้อง  ไม่จำเป็นต้องไปอาศัย องค์หรืออะไรเลยครับ