ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อทุกท่านจะได้ความรู้กัน  (อ่าน 5125 ครั้ง)

ออฟไลน์ job@love

• เด็กวัด
เห็นมีคนถามพระกรุแป๊ปๆ(โดดร่ม) เลยเอามาเสริมเป็นความรู้ครับ
พระปรางค์วัดราชบูรณะ อยุธยา

ที่มาของพระกรุวัดราชบูรณะ อยุธยา
สมเด็จพระบรมราชาธิราชที่ 2 (เจ้าสามพระยา) โปรดเกล้าฯให้สร้างขึ้นเมื่อ พ.ศ. 1967 ณ บริเวณที่ถวายพระเพลิงเจ้าอ้ายพระยากับเจ้ายี่พระยาซึ่งชนช้างกันจนถึงแก่ พิราลัยและโปรดเกล้าฯให้ก่อเจดีย์ 2 องค์บริเวณนั้น เมื่อคราวเสียกรุงวัดนี้และวัดมหาธาตุถูก ไฟไหม้เสียหายมาก ซากที่เหลืออยู่แสดงว่าวิหารและส่วนต่างๆ ของวัดนี้ใหญ่โตมาก วิหารหลวงมีขนาดยาว 63 เมตร กว้าง 20 เมตร ด้านหน้ามีบันไดขึ้น 3 ทาง ที่ผนังวิหารเจาะเป็นบานหน้าต่าง ปัจจุบันยังปรากฏซากของเสาพระวิหารและฐานชุกชีพระประธานเหลืออยู่ พระปรางค์ประธาน เป็นศิลปะอยุธยาสมัยแรกซึ่งนิยมสร้างตามแบบสถาปัตยกรรมขอมที่ให้พระปรางค์ เป็นประธานของวัด ช่องคูหาของพระปรางค์มีพระพุทธรูปยืนปูนปั้นประดิษฐานช่องละ 1 องค์ องค์ปรางค์ประดับด้วยปูนปั้นรูปครุฑ ยักษ์ เทวดา นาค พระปรางค์องค์นี้มีลวดลายสวยงามมาก ภายในกรุปรางค์มีห้องกรุ 2 ชั้น สามารถลงไปชมได้ ชั้นบนมีภาพจิตรกรรมฝาผนังเลือนลาง ชั้นล่างซึ่งเคยเป็นที่เก็บเครื่องทอง มีภาพจิตรกรรมเขียนด้วยสีแดงชาดปิดทองเป็นรูปพระพุทธรูปปางลีลาและปางสมาธิ รวมทั้งรูปเทวดาและรูปดอกไม้เมื่อ พ.ศ. 2500 คนร้ายได้ลักลอบขุดโบราณวัตถุที่ฝังไว้ในกรุปรางค์ประธานวัดราชบูรณะ โดยขุดเจาะจากพื้นคูหาเรือนธาตุลงไปพบห้องที่ฝังโบราณวัตถุไว้ 2 ห้อง ต่อมาทางราชการติดตามจับคนร้ายและยึดโบราณวัตถุได้เพียงบางส่วน โบราณวัตถุในกรุพระปรางค์วัดราชบูรณะทำด้วยทองคำ สำริด หิน ดินเผาและอัญมณี เมื่อกรมศิลปากรขุดแต่งพระปรางค์วัดราชบูรณะต่อ ได้นำโบราณวัตถุที่มีค่าไปเก็บรักษาไว้ในพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ เจ้าสามพระยา ซึ่งสร้างโดยเงินบริจาคจากการนำพระพิมพ์ขนาดเล็กที่ได้จากกรุนี้มาจำหน่ายเป็นของชำร่วย

บางท่านอาจจะคุ้นๆหู ว่าคนร้ายได้ลักลอบขุดพระขรรค์ทองคำซึ้งเป็นของพระมหากษัตริย์ไป หลังจากนั้นไม่นานคนร้าย
เป็นบ้าโดยไม่รู้สาเหตุ เพอะแต่ว่ามีคนมาทวงของคืน คำพูดของผู้ใหญ่บอกต่อกันมาว่าคนร้ายบางคนมีอันเป็นไปโดยไม่มีสาเหตุ

ใบขนุนชินเงิน กรุวัดราชบูรณะ

ซุ้มโดดร่ม กรุวัดราชบูรณะ

นาคปรก กรุวัดราชบูรณะ

มีอีกหลายพิมพ์เหมาะแก่การศึกษา

ขออนุญาติท่านเจ้าของภาพพระที่ทรงคุณค่าและขอขอบคุณมา ณ. โอกาศนี้ด้วยครับ ( เคดิต google )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2552, 12:12:06 โดย job@love »
      "สุญญตา"  "มีชีวิตโดยไม่มีตัวตน หรือ การมีตัวตนซึ่งมิใช่ตน"

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: เพื่อทุกท่านจะได้ความรู้กัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 12:14:23 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย
พระซุ้มโดดร่มนี่ ตอนแรกผมก็นึกว่าเป็นพระเชียงแสนทางเหนือเสียอีก  :075:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: เพื่อทุกท่านจะได้ความรู้กัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 12:16:25 »
กรุนี้สุดยอดมากจริงๆครับ พบพระพิมพ์และทองคำมากมายจริงๆ ขอบคุณข้อมูลมากครับ :054:

สำหรับท่านที่อยากชมพระเครื่อง และวัตถุโบราณที่พบในกรุ ชมได้ที่พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติเจ้าสามพระยา จ.พระนครศรีอยุธยาครับ  :001:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 12:20:17 »
ขอบคุณสำหรับความรุ้ครับท่าน... :016:

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 12:53:19 »
ขอบคุนครับท่าน

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:33:56 »
ขอบคุณครับท่าน

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 06:41:57 »
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 08:35:19 »
ขอบคุณครับ ข้อมูลดีๆเรื่องนี้

คนไทยสมัยก่อน นี้สุดยอดของคนจริงๆครับ การดำรงชีวิต การเก็บวัตถุ หรือสมบัติต่างๆ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 09:49:21 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 09:53:34 »
- ขอบคุณฯข้อมูลดีๆครับ  :053:  :015:  :016:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 02:45:56 »
ขอบคุนสำหรับข้อมูลดีดีครับผม :015:

ออฟไลน์ porpar

• ......... ขอคุณพระคุ้มครอง ........
  • สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 05:44:58 »
ขอบคุณครับท่าน .............   :002:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 14 พ.ค. 2552, 05:49:30 »
ขอบคุณมากครับที่เล่าสู่กันฟัง   :054: :054: :054: :016: :015:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 07:16:03 »
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านชมครับ สาธุ ...  :089:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 08:54:04 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ vespa1985

• ตติยะ
    • วัดเขาราหู
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 03 ต.ค. 2552, 11:18:36 »

เยี่ยมไปเลยครับ   :052: ขอบคุณครับ  :050: