ผู้เขียน หัวข้อ: อาการของขึ้น  (อ่าน 12288 ครั้ง)

ออฟไลน์ LuCiFe12

• ทุติยะ
  • **
อาการของขึ้น
« เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 05:41:08 »
อาการของขึ้นเกิดจากอะไร

และเกินได้ยังไงครับ อยากรู้มากมาย

วานผู้คนในบอร์ด ช่วยตอบหน่อยนะคัฟ

ขอบคุงกั๊ฟ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: อาการของขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 06:02:04 »
รอผู้รู้มาตอบนะครับผม :005:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 06:42:30 »
ด้วยความเคารพนะครับ เท่าที่ผมเคยกราบเรียนถามครูบาอาจารย์
ท่านว่า ของขึ้น เกิดจากการที่เราตกใจมากๆ(จิตและสติเป็นตัวกำหนดทุกสิ่ง)
สาเหตุหนึ่ง ชนิดควบคุมตัวเองไม่ได้ พูดตรงๆก็คือขาดสติ
ปัจจัยที่สองวันไหว้ครู พิธีการ บรรยากาศ ก็ทำให้ของในตัว
สำแดงอาการขึ้นมาสักการะบูชาครูขึ้นได้ ส่วนที่ว่ากินเหล้าแล้วของจะขึ้น
หรือมีเรื่องแล้วของขึ้นนั้น อันนี้ตามความคิดผมคิดว่าเป็นเฉพาะตัวครับ
เพราะของขึ้น ไม่ขึ้นขึ้นอยู่กับจิตเราเป็นใหญ่ ถ้าพูดภาษาวิทยาศาสตร์หน่อย
เขาก็ว่า เกิดอาการจิตใต้สำนึกคิดเอาเองจินตนาการไปเอง(แต่ของขึ้นก็มีทั้งจริงและปลอมรวมทั้งแกล้งขึ้น
เพื่อโชว์ว่าข้ามีของข้าสัก) อยากจะบอกพวกที่ชอบแกล้งขึ้นว่าอย่าได้ทำกันเลยครับ เพราะนอกจากจะเป็น
การไม่ศรัทธาเชื่อมั่นในสิ่งที่สักมาแล้ว ยังเป็นการดูหมิ่นครูบาอาจารย์ที่ท่านประสิทธิประสาทธวิชาให้อย่างร้ายกาจ
นอกจากจะไม่เป็นผลดีแก่ตัวแล้ว ยังอาจจะโดนแรงครูลงโทษเอาด้วยนะครับ

ปล ผมดูวีซีดีประวัติหลวงปู่และวัดบางพระบ่อยๆ ข้อความนี้ออกจากปากของหลวงปู่ท่านครับ "ของขึ้นมันอยู่ที่จิต
คนจิตอ่อนก็ขึ้นง่าย คนจิตแข็งก็ไม่ขึ้น อย่างดีก็แค่ร้อนๆ หนาวๆ " ซึ่งเท่าที่ผมฟัง หลวงปู่เปิ่น ท่านก็ไม่ได้ให้การสนับสนุน
เรื่องของขึ้นเท่าใดนัก (คนสมัยก่อนของไม่ต้องขึ้นออกท่าทาง ร้องเสียงดัง เอาแค่เนื้อห
นังตึง เริ่มรู้สึกว่าผิวหนังหดรัดตัวนี่ก็เรียกว่ายันต์ที่สักหรือของในตัวขึ้นแล้วครับ แล้วบุคคลที่มีอาการแบบนี้ส่วนมากร้อยทั้งร้อยหนังดีจริงๆ)

คิดกันเล่นๆกับข้อความนี้ครับ
"ของขึ้นบ่อยใช่ว่าจะมีของ ของไม่ขึ้นเลยแต่บารมีครูบาอาจารย์คุ้มครองเต็มเปี่ยมก็มีเยอะครับ"

สุดท้ายขอความกรุณาช่วยกันใช้ภาษาไทยถูกต้องตามอักขรวิธีกันเถิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2552, 06:58:34 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ hangman69

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 06:43:28 »
คำตอบอันนี้ผมไปคนหากระทู้เก่ามาให้นะครับ ท่าน gottkung  ใด้ตอบใว้ ขออณุญาติ ก๊อปมานะครับ
เห็นด้วยครับของแบบนี้อยู่ที่ศรัทธาและจิต
ไม่ขึ้นไม่ได้แปลว่าของไม่อยู่กับเรา อิอิ
แต่บางคนก็เน้นสักแต่ภาพยันต์ไม่เอารุปสัตว์
เพราะกลัวว่าขึ้นแล้วจะเสียภาพพจน์
แต่ผมว่าปัจจัยที่ของจะขึ้นเกิดจากหลายๆสาเหตุคับที่พอจะทราบมาก็มี
1. เกิดขึ้นเวลาจวนตัวหรือตกใจอย่างมาก เช่นเวลามีเรือ่ง หรือเกิดเหตุร้ายครับ
2. เกิดขึ้นเวลาสักการะบูชาครู หรืออาจารย์ผุ้สักปลุกของโดยการเรียกจิต และใส่อาการ32
3. เกิดขึ้นจากการศรัทธาหรือเชื่อมั่นมากๆ อาจจะเกิดจากสภาพแวดล้อมด้วยครับ เช่นงานไหว้ครู ที่มีเสียงอึกทึก
หรือมีการสวดมนต์ก็สมารถไปกระตุ้น ให้ของในตัวแสดงอาการได้ครับ
แต่ถ้าคนจิตแข็งอย่างดีก็แค่รุ้สึกชาๆ ครับไม่ถึงกับแสดงอาการออกมาตามรุปทีสักคับ
คนเรามักพูดว่ากาลเวลาเปลี่ยนแปลงทุกสิ่ง  แต่จริงๆแล้วเราเป็นคนเปลี่ยนทุกสิ่งด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ กวงเจา

• สัตตมะ
  • **
  • ศิษย์หลวงพ่อเปิ่นองค์เดียวกัน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:07:45 »
จิตฺตํ รกฺเขถ เมธาวี : ผู้มีปัญญา พึงรักษาจิต :054:

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:28:52 »
ครับ ผมก็ไม่มีอาการของขึ้น แต่ก็ภูมิใจและยินดีที่ได้สัก ทำตามพิธีทุกประการ รวมทั้งยังระมัดระวังตัวใช้ชีวิตตามคำสอนของครูบาอาจารย์
เท่านั้นครับ และก็ยังเชื่อมั่นว่าถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินขึ้นมาจะมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พระอาจารย์ได้กรุณาให้คุ้มครองครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:39:54 »
กระทู้เก่ามีคำตอบอีกมากมายเลยครับ ลองๆค้นดูครับ
แต่โดยส่วนตัวแล้ว การของขึ้น นั้นอยู่ที่จิตและสมาธิของบุคคลในขณะนั้นครับ
บางคนจิตอ่อนก็ของขึ้นครับ บางคนจิตแข็งก็ของไม่ขึ้นครับ
บางคนสักมาเต็มตัวแล้ว ไม่คยของขึ้นซักกะทีครับ
บางคนสักๆอยู่ ของขึ้นคาเข็มซะงั้นครับ
อันนี้ต้องแล้วแต่ละบุคคลจริงๆครับ
แต่เรื่องของขึ้นหรือไม่ขึ้นนั้น ไม่ได้นำมาวัดว่าของๆเราดีจริงหรอกครับ
อยู่ที่การปรพฤติปฏิบัติตัวของแต่ละคนครับ ของดีไม่จำเป็นต้องขึ้นครับ อย่าไปซีเรียสครับเรื่องนี้
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 08:19:51 »
คงได้คำตอบไปแล้วน่ะครับ แค่อยากจะบอกว่า อย่าไปให้ความสำคัญกับอาการของขึ้นมากเลยครับ ถ้าสักมาแล้วให้ความสำคัญกับการปฎิบัติตัวตามข้อกำหนดดีกว่าครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 10:15:55 »
เฮ้อ..มันต้องเป็นอย่างนี้ทุกทีไปสิน่า.. :075:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:27:05 »
ผมคนหนึ่งครับ  ที่ไม่เคยของขึ้นเลย จริงๆ  ทั้งที่  สักมาตั้งแต่ ปี 2525  ทั้งหลวงพ่อเปิ่น สักให้ (น้ำมัน)

หลวงพี่ต้อย  หลวงพี่ติ่ง

อย่างดีก็แค่ ขนหัวลุก  วูบๆ วาบๆ ขนแขนลุก นั่นละครับ

ผมสนธนาธรรม กับหลวงพี่ต้อย  บ่อยๆ ถึงเรื่องแบบนี้ 

หลวงพี่ ยังบอกว่า  ดีแล้วละ  ชาญ  เองจะให้มันขึ้นไปทำไม  เหนื่อยจะตายไป

ซึ่งมันช่าง โดนใจ ผมจริงๆ  ผมก็กลัวจะเหนื่อยครับ  เห็นเขาขึ้นกันแล้ว  อดสงสารไม่ใด้  บางทีล้ม บางทีถึงกับเลือดตกยางออก

รึว่า ผมเน้น  สายเมตตา ล้วนๆ ก็ไม่รู้ครับ :016:

บอกตามตรง เห็นแล้ว เหนื่อยแทน จริงๆ :075:

ด้วยความเคารพครับ :054:

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:55:21 »
ผม เล่าให้ฟังเกิดขึ้นจริง ซัก2-3วันก่อนนี่เอง ไม่รู้ช่ายของขึ้นหรือป่าว ยังสงสัยอยู่ว่าผมขาดสติ หรืออะไร คือมีคนมาติดแฟนผม ผมเลยเรียกมาเคลียที่ร้านคาราโอเกะ เห็นว่าจะมายกมือขอโทดผม ก้อเลยไปนัด5โมงพี่ท่านมา 2ทุ่ม ระวังนั่นผมอารมย์ไม่ค่อยดีเลยสั่งเหล้ามากินรอ ทางนั่นมา3คนเลย ผมคนเดียว มาถึงก้อจะลุยผมเลยผมก้อถามว่ายังงาย แต่อยู่ดีดี ผมก้อจำอารายไม่ได้ มันเหมือนภาพขาดๆๆหายๆๆ จำได้แต่เสียงแฟนเถียงกะ3คนนั่น แล้วจำได้ว่า3คนนั่นจากไป มารู้ตัวอีกทีอยู่ที่อาพาสเมนแฟน นอนอยู่บนกองซากห้องซากเตียงข้าวของตู้เย็นโทรทัด พังหมด *0* ทั้งที่ผมเกียจการทำลายข้าวของมา เก็บซากจนเหนื่อย ตามหายแฟนเจอตอน9โมง แฟนบอกเป็นยร้าอะไร-*- เรียกก้อไม่ฟังจับแขนผมผมสบัดแฟนเขียวเลย แฟนเลยออกไปนอนบ้านเพื่อน สรุปคือผมเมา(ทั้งทีปกติผมกินเหล้า1-2กลม แต่วันเกิดเรื่องกินไปไม่ถึงกัก -*- )งง  หรือผมขาดสติ เล่าให้หลวงพี่ฟังหลวงพี่ไม่สักภาพให้ผมเลย บอกลงอักขระเมตตา ช่วยก่อน จบ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:01:12 »
ผม เล่าให้ฟังเกิดขึ้นจริง ซัก2-3วันก่อนนี่เอง ไม่รู้ช่ายของขึ้นหรือป่าว ยังสงสัยอยู่ว่าผมขาดสติ หรืออะไร คือมีคนมาติดแฟนผม ผมเลยเรียกมาเคลียที่ร้านคาราโอเกะ เห็นว่าจะมายกมือขอโทดผม ก้อเลยไปนัด5โมงพี่ท่านมา 2ทุ่ม ระวังนั่นผมอารมย์ไม่ค่อยดีเลยสั่งเหล้ามากินรอ ทางนั่นมา3คนเลย ผมคนเดียว มาถึงก้อจะลุยผมเลยผมก้อถามว่ายังงาย แต่อยู่ดีดี ผมก้อจำอารายไม่ได้ มันเหมือนภาพขาดๆๆหายๆๆ จำได้แต่เสียงแฟนเถียงกะ3คนนั่น แล้วจำได้ว่า3คนนั่นจากไป มารู้ตัวอีกทีอยู่ที่อาพาสเมนแฟน นอนอยู่บนกองซากห้องซากเตียงข้าวของตู้เย็นโทรทัด พังหมด *0* ทั้งที่ผมเกียจการทำลายข้าวของมา เก็บซากจนเหนื่อย ตามหายแฟนเจอตอน9โมง แฟนบอกเป็นยร้าอะไร-*- เรียกก้อไม่ฟังจับแขนผมผมสบัดแฟนเขียวเลย แฟนเลยออกไปนอนบ้านเพื่อน สรุปคือผมเมา(ทั้งทีปกติผมกินเหล้า1-2กลม แต่วันเกิดเรื่องกินไปไม่ถึงกัก -*- )งง  หรือผมขาดสติ เล่าให้หลวงพี่ฟังหลวงพี่ไม่สักภาพให้ผมเลย บอกลงอักขระเมตตา ช่วยก่อน จบ

ผมว่านั่งสมาธิบ่อยๆก็ดีนะครับ ถ้าของขึ้นแล้วขาดสติทำลายข้าวของคงไม่ดีแน่ๆครับ ข้าวของเสียหาย ต้องใช้เงินซื้อทั้งนั้นนะครับ  :075:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 09:25:23 »

ถ้ากวางเป็นหลวงพี่..

กวางก็ไม่ลงภาพให้ค่ะ

ส่วนเรื่องนั้น ก็เป็นความเชื่อส่วนบุคคลค่ะ

หรืออาจจะเป็นเพราะ เครียด อารมณ์เสีย

แล้วมากินเหล้า ก็อาจจะทำให้ขาดสติได้

ถึงแม้ว่าจะกินน้อยหรือมากก็ตาม

ออฟไลน์ jib

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:44:06 »
โดยปกติ ไม่เคยของขึ้นนะคะ วันไหว้ครูก็ไม่เป็นค่ะ  :095:

แต่เวลาสวดมนต์ ขนจะลุกที่หลัง-มาหัว

ลองถามอาจารย์ ท่านตอบมาว่า สวดมนต์บ่อยๆ ปลุกของไปในตัวค่ะ  :001:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 พ.ค. 2552, 11:00:30 โดย jib »
ธรรมชาติของตัณหา คือ 'ยิ่งเติมยิ่งไม่เต็ม'คุณค่าที่แท้จริงของการเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ตรงไหน ตามหา ' แก่น ' ของชีวิตให้เจอ
  คำว่า 'พอดี'  คือ ถ้า 'พอ' แล้วจะ 'ดี'    รู้จัก 'พอ' จะมีชีวิตอย่างมีความสุข'

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:47:10 »
ถ้าเลือกได้ไม่อยากให้ขึ้น เวลาอยู่ในที่ที่ไม่ควรครับ ถ้าเป็นงานไหว้ครูก็โอเคนะ

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:30:05 »
ผมก็คนหนึ่งล่ะคับที่ไม่เคยของขึ้น และก็ไม่อยากให้ขึ้นด้วยมันลำบากคนลอบข้าง บ้างครั้งไปสักมากตอนที่หลวงพี่ท่องน่ะตัวผมสั่นไปทั้งตัวเลย(ผมรู้สึกว่าผมสั่นแต่หัวน่ะพอลองถามเพื่อนมันบอกว่าสั่นไปทั้งตัวเลย หลวงพี่ยังบอกเลยว่า สั่นเหมี่อนจะตายน่ะ)

ออฟไลน์ [= Jo_o* =]

• สัตตมะ
  • **
  • =ลูกศิษย์วัดบางพระคนหนึ่ง=
    • อีเมล
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:34:38 »
สงสัยต้องคัดเป็นหัวข้อปักกระทู้สำหรับรุกี้ซะแล้ว มาเรื่อยๆแฮะ

คนเขาไม่รู้ เกิดอยากรู้ก็ไม่ผิดนิ  :100:
[shake]หากอยากจะเป็นผู้รับ ท่านต้องเริ่มจากการเป็นผู้ให้เสียก่อน[/shake]