ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเรื่องพุทธคุณของยันต์ต่างๆ  (อ่าน 72814 ครั้ง)

ออฟไลน์ LuCiFe12

• ทุติยะ
  • **
อยากทราบเรื่องพุทธคุณของยันต์ต่างๆอ่ะครับ

ว่ายันต์อะไรมีพุทธคุณด้านได้บ้าง

เช่น ยันต์หนุมานเชิญธง หนุมานนำทัพ เสืออะไรแบบนี้อ่ะครับ

อยากรู้อ่ะคับ คือว่า ส่วนใหญ่อยากรู้เกี่ยวกับหนุมานอ่ะคับ

ว่ามีหนุมานแบบไหนมั่งอ่ะคับ ละพุทธคุณคืออะไร

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lllll_MEW_lllll

• ตติยะ
ตอบ: อยากทราบเรื่องพุทธคุณของยันต์ต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:08:35 »
เหนียว ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2552, 07:13:49 โดย lllll_MEW_lllll »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: อยากทราบเรื่องพุทธคุณของยันต์ต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:14:09 »
หนุมานมีเป็นร้อยๆท่าทางครับ
แต่ไม่ว่าจะท่าทางไหน ลักษณะอย่างไร
ก็คือหนุมานวันยังค่ำ(เหมือนกับเรานี่แหละครับ เดี๋ยววันนี้กินก๋วยเตี๋ยว เดี๋ยวเมื่อวานนอนดูโทรทัศน์
ไม่ว่าจะทำท่าทางหรือกำลังปฏิบัติภารกิจแบบไหน ก็คือตัวเราวันยังค่ำ) หัวใจที่กำกับอักขระยันต์ก็เหมือนๆกัน
ส่วนเสือก็เช่นเดียวกันครับ ไม่ว่าจะตัวไหนๆรูปร่างท่าทางอะไร
ก็คือเสืออยู่ดี แตกต่างกันที่ชื่อเรียก ตามแต่ใครจะเรียกมากกว่า
ส่วนพุทธคุณของหนุมานนัั้น แต่โบราณมาท่านเน้นไปทางเหนียวอยู่งยงคงกระพัน เป็นพละกำลังอย่างที่สุดครับเพราะ
หนุมานคือทหารเอกของพระราม เก่งในการรบรณรงค์สงครามเป็นที่สุด ครูบาอาจารย์แต่โบราณท่านเลยนำมา
คิดสร้างเป็นเครื่องรางของขลังตลอดจนนำมาสักเป็นยันต์ติดตัวให้ศิษย์ครับ ส่วนทางเมตตามหาเสน่ห์ก็มีบ้าง
เช่นตอนหนุมานเกี้ยวนางมัจฉา หรือเกี้ยวนางเบญจกาย ตอนนี้จะให้บู๊ก็คงไม่ใช่ เพราะว่ากำลังจะจีบหญิง
ยังไงก็ต้องเล่นทางเมตตามหาเสน่ห์ไว้ก่อน หุๆ :095:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2552, 07:14:58 โดย gottkung »
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:21:10 »
ตามที่ไปค้นมานะครับ
หนุมานตัวที่ 1 สุวรรณะ สักแล้ว อายุยืนไปไหนมีคนเมตตาช่วยเหลือ
หนุมานตัวที่ 2 มะนิโย สักแล้ว จะพูดจาเรียบร้อยตรงไปตรงมา
หนุมานตัวที่ 3 สังคะเมวจะ สักแล้ว จะมีพระพุทธ พรระธรรม พระสงฆ์ คุ้มครอง
หนุมานตัวที่ 4 สุริยะ สักแล้ว เป็นลูกพระอาทิตย์
หนุมานตัวที่ 5 มุขคะเมวจะ สักแล้ว วางตัวเปนกลาง ไม่โกงกิน
หนุมานตัวที่ 6 อาธิกะมูชัง สักแล้ว เป็นลูกเทวดา เทวดารักษาล้อมรอบตัวเรา
หนุมานตัวที่ 7 มันตรา สักแล้ว มีเพื่อนมากรักพวกพ้อง
หนุมานตัวที่ 8 อุอุอะอะ สวามหามันตัง สักแล้ว ไม่กลัวใครใหญ่ที่สุด
หนุมานตัวที่ 9 สวาหะ สักแล้ว หนุมานขี่ราชสิงห์เชิญธงบุญฤทธิ์มากมาย
หนุมานครองเมือง เป็นมหาอำนาจ
หนุมานแหวกบาดาล เก่งทั้งทางบกและทางน้ำ
หนุมานเกี้ยวนาง เด่นทางเมตตา
หนุมานขอรัก เด่นทางเมตตา
หนุมานเสวยสุข เด่นทางเมตตา ครับ
จากเว็บบอร์ดพระอาจารย์เณร ครับ
อาจารย์ ดร.ณรกมล เลาห์รอดพันธ์

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:32:21 »
        การสักยันต์ หากเป็น รูปแบบยันต์ บางยันต์บางรูปต้องตามแบบ บางยันต์บางรูปไม่ต้องตามแบบ ขึ้นอยู่กับพระอาจารย์ อาจารย์ ที่สักให้ มีหลายครั้งผมเห็น รูปลิงใส่หัวใจหนุมาน บางทีไปสักปลามาก็โดนใส่หัวใจปลาตะเพียนเลย บางรูปยกไม่ยกมือต่างกัน แต่เป็นหนุมานเชิญธงเหมือนกัน การสักยันต์ไม่มีกฏตายตัว พลิกผันตามสถานะการณ์และความเหมาะสม ท่านต้องไปดูหลายๆสถานที่ครับางทีไม่ต้องสักไปดูเป็นวันๆก็มีนะท่าน

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:39:33 »
ตามนั้นเลยครับผม :015:

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:40:05 »
หนุมานตัวที่ 1 สุวรรณะ สักแล้ว อายุยืนไปไหนมีคนเมตตาช่วยเหลือ
หนุมานตัวที่ 2 มะนิโย สักแล้ว จะพูดจาเรียบร้อยตรงไปตรงมา
หนุมานตัวที่ 3 สังคะเมวจะ สักแล้ว จะมีพระพุทธ พรระธรรม พระสงฆ์ คุ้มครอง
หนุมานตัวที่ 4 สุริยะ สักแล้ว เป็นลูกพระอาทิตย์
หนุมานตัวที่ 5 มุขคะเมวจะ สักแล้ว วางตัวเปนกลาง ไม่โกงกิน
หนุมานตัวที่ 6 อาธิกะมูชัง สักแล้ว เป็นลูกเทวดา เทวดารักษาล้อมรอบตัวเรา
หนุมานตัวที่ 7 มันตรา สักแล้ว มีเพื่อนมากรักพวกพ้อง
หนุมานตัวที่ 8 อุอุอะอะ สวามหามันตัง สักแล้ว ไม่กลัวใครใหญ่ที่สุด
หนุมานตัวที่ 9 สวาหะ สักแล้ว หนุมานขี่ราชสิงห์เชิญธงบุญฤทธิ์มากมาย
หนุมานแหวกบาดาล เก่งทั้งทางบกและทางน้ำ
หนุมานเสวยสุข เด่นทางเมตตา ครับ
จากเว็บบอร์ดพระอาจารย์เณร ครับ

ด้วยความเคารพครับหนุมานตัวที่ 1-9 และชื่อเรียกต่างๆนั้น
เป็นวิชาหนุมานและลิงลมของหลวงปู่แล วัดพระทรงครับ
จะมีด้วยกันเก้าตัว แปด กับตัวเก้าคือตัวพิเศษ  :001:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 07:47:38 »
พุทธคุณแต่ละยันต์ ก็เยอะมากมายเลยครับ
เอาเป็นว่าง่ายๆแล้วกัน ตามความเข้าใจของกระผมนะครับ
1.พุทธคุณด้าน มหาอุต คงกะพัน หนังเหนียว บู๊ล้างผลาญ ดุเดือดเลือดสาดเลยว่างั้น
2.พุทธด้านด้าน เมตตามหานิยม เรื่องค้าขาย ติดต่อการค้า เรื่องงานเรื่องการต่างๆ
3.พุทธด้าน มหาเสหน์ อันนี้ด้านความรัก ความใคร่ หญิงเห็นหญิงรัก ชายเห็นชายทัก เลยประมาณนั้น
4.พุทธด้าน แคล้วคลาด ปลอดภัย การเดินทางต่างๆ
5.พุทธด้าน กันคุณไสย์ มนต์ดำ อะไรพวกนี้แหละครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 08:01:44 »
-ขอโทดนะครับ

เพื่อบางคนเข้าใจผิด

คงกระพันกับมหาอุต แตกต่างกัน

คงกระพันคือ ยิงออกแต่ยิงไม่โดนหรือยิงโดนแต่ไม่เข้า

มหาอุตคือ ยิงไม่ออก ปืนแตก พวกเนี่ยครับ

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 08:04:32 »
-ขอโทดนะครับ

เพื่อบางคนเข้าใจผิด

คงกระพันกับมหาอุต แตกต่างกัน

คงกระพันคือ ยิงออกแต่ยิงไม่โดนหรือยิงโดนแต่ไม่เข้า

มหาอุตคือ ยิงไม่ออก ปืนแตก พวกเนี่ยครับ

ถ้ายิงไม่โดนเรียกแคล้วคลาดครับ ยิงไม่เข้าคือคงกระพัน ชาตรีคือโดนของหนักๆทำร้ายร่างกายไม่เป็นอะไร แต่โดนของเบาอาจคางเหลือง
มหาอุจ(เขียนแบบเดิมในตำราพิชัยสงคราม) คืออุดปากกระบอกปืน ให้ยิงไม่ออก ถึงออกลูกปืนก็ไหลออกจากปากกระบอกลงพื้นครับ
นอกจากนี้ยังมีวิชาสะเดาะคือการรูดโซ่ตรวนหรือสะเดาะกุญแจที่คุมขัง
สะกดใช้สะกดทัพและคน  และแต่งทัพ (แม่ทัพสมัยก่อนต้องเป็นทุกแบบ แต่งทัพคือเอาไว้ใช้เสกของขลังหรือน้ำมัน ให้ทหารในกองทัพ
ใช้ทาตัวก่อนออกไปรณรงค์สงคราม ตลอดจนต้องมีความรู้ในการตั้งทัพและเลือกชัยภูมิตามตำราพิชัยสงครามอย่างครบถ้วน โดยแบ่งออก
เป็นชื่อเรียกของสัตว์ต่างๆ เช่น นาคนาม มุสิกนาม สีหาราชนาม ครุทนาม สุนัขนาม เป็นต้น )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 พ.ค. 2552, 08:07:55 โดย gottkung »

ออฟไลน์ นายเกษตร

• ธรณีนี่นี้ เป็นพยาน เราก็ศิษย์มีอาจารย์ หนึ่งบ้าง เราผิดท่านประหาร เราชอบ เราบ่ผิดท่านมล้าง ดาบนี้ คืนสนอง
  • สัตตมะ
  • **
  • สุดสายทางแห่งสัตวบาล
    • MSN Messenger - naikaset119@hotmail.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 08:55:54 »

ด้วยความเคารพครับหนุมานตัวที่ 1-9 และชื่อเรียกต่างๆนั้น
เป็นวิชาหนุมานและลิงลมของหลวงปู่แล วัดพระทรงครับ
จะมีด้วยกันเก้าตัว แปด กับตัวเก้าคือตัวพิเศษ  :001:
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นอีกแล้ว

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 พ.ค. 2552, 09:23:29 »
มีสองอย่าง คงกะพัน กับ เมตตา   :089:

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 12:30:38 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้ ข้าน้อย ขอ คาราวะ :015:

ออฟไลน์ EMO

• @นะมะพะธะ@
  • ทุติยะ
  • **
  • คิดมากไปปวดใจเปล่า
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:42:08 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ความรู้ทั้งนั้น :016:
สุขใดๆไม่เท่าล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์^ ^

ออฟไลน์ lnwprasit

• จตุตถะ
  • ทำดี ได้ดี ทำชั่ว ได้ชั่ว
    • MSN Messenger - lnwprasit@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 01:22:14 »
ขอบคุณครับที่ให้ความรู้เพิ่มเติม

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 02:32:20 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Szy72Uthenthawai

• ตติยะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 09:32:38 »
อันนี้เป็น วิชาหนุมานของหลวงพ่อแล วัดพระทรง เพชรบุรี ครับ
ตัวที่1-5เป็นลิงครับ
ตัวที่6-9เป็นหนุมานครับ
ตัวที่9ย่อมา เป็นตัวพิเศษ
หลวงพ่อแล ที่สักยันต์อื่นๆเช่น  ราชสิงห์ ,มหาเมฆ และยันต์นะต่างๆ
เมื่อก่อน หลวงพ่อแลจะสัก และพ่อจวงจะเป็นคนปลุกให้
พ่อจวง คือ ศิษย์ ร่วมสำนักกับหลวงพ่อแล(เรื่องการสักยันต์)เวลาพ่อจวงปลุก จะต้องใช้เหล้าขาวปลุก
และท่านจะกัดที่หลังด้วย วิชาเด่นๆของพ่อจวงคือการสักยันต์ สุริยัน จันทรา เป็นวิชาเอกของท่าน
พ่อจวงอายุจะมากกว่าหลวงพ่อแล พ่อชวงท่านเสียชีวิตก่อนหลวงพ่อแล  พ่อจวงท่านใจดีมากๆ คุยเก่ง
เหมือนหลวงพ่อแลเลยครับ ^_^ :090: :054:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:10:29 »
ศิษย์ที่สักยันต์สายวัดพระทรงยังมีอยู่ไหมครับ  :002:

• เด็กวัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 10:30:19 »
ศิษย์ที่สักยันต์สายวัดพระทรงยังมีอยู่ไหมครับ  :002:

เท่าที่ผมทราบหลวงปู่แล ไม่ได้ถ่ายทอดวิชาการสักให้ใครเลยครับ
ท่านบอกว่าเมื่อท่านมรณะภาพลง วิชาต่างๆนัั้น "ให้มันสูญไปกับไฟ" ครับ

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 25 พ.ค. 2552, 11:36:56 »
ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว  :058:

ออฟไลน์ gai_mojow

• ปฐมะ
  • *
    • อีเมล
ตอบ: อยากทราบเรื่องพุทธคุณของยันต์ต่าง&
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 05:24:40 »
ผมก็ลูกศิษย์หลวงปู่แลเช่นกันครับ
ใครที่เป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่แอดเมลมาคุยกันได้เลยครับ
ผมไกร gai_mojow@hotmail.com
สักลิมลมตัว1-หนุมานตัว8
แล้วก้ยันต์อีกเล็กๆน้อยๆครับ

แล้วก็มีเวป http://www.watprasong.pantown.com/
มาคุยแลกเปลี่ยนความรู้กันน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 พ.ค. 2552, 05:32:29 โดย gai_mojow »

ออฟไลน์ LuCiFe12

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 26 พ.ค. 2552, 06:10:20 »
ขอบคุณครับทุกท่านที่ตอบ

ได้ความรู้เพิ่มเติมมากมายครับ

ออฟไลน์ arit

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 07 มิ.ย. 2552, 06:01:03 »
ขอบคุณครับ