ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยนิดๆครับว่า...สักอะไรก็ห้ามกินอย่างนั้นหรือป่าวคับ  (อ่าน 4921 ครั้ง)

ออฟไลน์ weller99

• จตุตถะ
คือมานั่งคิดๆเล่นนะครับ

ว่าสักอะไรห้ามกินอย่างนั้นหรือป่าว แบบคนสักหมู ก็ไม่ควรจะกินหมูหรือเปล่า

แล้วมันจะเกี่ยวกันไหมน้อ..... :048:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
ถ้าท่านบูชาเคารพสิ่งนั้น

แล้วท่านจะกินลงหรอคะ

กวางก็ไม่เคยมีประสบการณ์ด้านการสักค่ะ

รอผู้รู้อีกทีนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 พ.ค. 2552, 11:31:34 โดย ~เสน่ห์จันทร์~ »

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
กินไปเถอะครับ ถ้าอาจารย์ไม่ห้าม อย่าไปเพิ่มข้อห้ามอะไรให้วุ่นวายเลยครับ แต่ถ้าทำแล้วสบายใจก็ทำครับ  :002:

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ไม่มีข้อห้ามลอกครับผม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
อย่าเครียดเลยครับปล่อยวางบ้างครับเดี๋ยวจะเครียดป่าวๆ
อย่างเรื่องฟักอ่ะครับถ้าวันใดไม่มีอาหารกินเลยมีแต่ฟักเท่านั้น
คุณก็ต้องเลือกกินฟักอย่างลุงที่วัดเล่าให้ฟังตอนที่ท่านบวชเป็นพระที่วัดบางพระ
มีญาติโยมทำกับเข้ามาถวายมีแกงฟัก ผลไม้มีมะเฟือง ท่านก็ไม่กล้ากิน
แต่หลวงปู่เปิ่นท่านฉันก่อนเลยบอกว่าอร่อยดีแล้วหลวงปู่ก็บอกว่าฉันให้ครบทุกถ้วยเลยนะ
คนทำมาก็จะได้บุญ
แต่ข้อห้ามหลักๆนะครับ คือห้ามผิดลูกเมียชาวบ้าน  ห้ามด่าพ่อแม่
นา นา จิตตังครับ

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
พัด ว่า อยู่ที่ จิต คิดดี ทำความดี ละการทำชั่วก้อโอเคแล้ว เรื่องกินนี้ ก้อ อย่างว่ากินเผื่ออยู่ ถามมาเล่นๆๆหรือจะตอบเล่นๆๆดี  :006:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
พระท่านว่าตึงเกินไม่ดี หย่อนเกินก็ไม่งามครับ เอาเป็นกลางๆครับดีกว่ามั้ยครับ
อะไรที่ท่านห้ามก็อย่าไปฝืนอย่าไปทำ แต่บางอย่างก็มีข้อยกเว้นครับ
การกินอะไรไม่กินอะไร ก็แล้วแต่บุคคลนะครับ
กินเพื่ออยู่ กินเพื่อให้รอด เพราะไม่มีอะไรจะกินแล้ว หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ ก็กินไปเถอะครับพระท่านคงไม่ว่าอะไรครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ผมสักหมูทองแดง ก็ยังกินหมูครับ
เรากินเพื่ออยู่ แต่ไม่ควรอยู่เพื่อกิน

แต่ถ้าสักรูปเทพเช่นพระพิฆเนศวร ควรละเว้นการทานเนื้อวัวจะดีมากๆ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ทุกอย่างเกิดจากความศรัทธา ถ้าเชื่อมั่นและศรัทธาแล้ว เราจะทำสิ่งนั้นอย่างมั่นใจ อย่างตัวผม นับถือเจ้าแม่กวนอิม ผมจะไม่กินเนื้อวัว ผมไม่กินเนื้อวัวมาได้สัก15ปี ทั้งๆที่ก่อนหน้าที่จะเลิกกิน เนื้อวัวเป็นสิ่งที่ผมชอบมากที่สุด ปัจจุบันผมได้กลิ่นเนื้อวัวก้อยังรู้สึกว่าหอมอยู่ แต่ผมจะรู้ว่าเป็นสิ่งที่กินไม่ได้ถึงหอมแต่ผมก้อไม่ความอยากกิน พอเรายึดมั่นตั้งใจทุกอย่างก้อจะทำได้ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู

ว่าสักอะไรห้ามกินอย่างนั้นหรือป่าว แบบคนสักหมู ก็ไม่ควรจะกินหมูหรือเปล่า

แล้วมันจะเกี่ยวกันไหมน้อ..... :048:

อย่าไป ยึดติดมากเลยครับ เดี๋ยวจะกลายเป็น  วิตกจริต เปล่าๆครับ

ถ้ากลัวบาป  ก็แค่  อย่าไปฆ่า เขามากิน แค่นั้นก็ไม่บาป แล้วละครับ  คิดซ๊ะว่า  นั่นละ คืออาหาร เพื่อประทังชีวิตเรา

เห็นพระ มั๊ยละครับ  ทำอะไรให้ท่านฉัน ท่านก็พยายามฉันหมดนั่นละครับ  แต่ชีวิต จริงๆ  ท่าน ไม่ใด้ลงมือทำ อาหารมื้อนั้นครับ

พยายาม เดินสายกลางใว้ครับ  ท่านจะใด้สบายใจ

ถ้าท่านคิดว่า กินแล้วกลัวไม่ดี  ท่านก็พยายาม เลี่ยงหาอย่างอื่นกินแทน  แต่ถ้ามันจำเป็นที่จะกิน ก็กินไปเถอะครับ  คงไม่ต้องยึดติด ขนาดนั้นหรอกครับ

ด้วยความเคารพครับ :054:

ออฟไลน์ to

• สัตตมะ
  • **
กินไปเถอะครับ

ออฟไลน์ Hanu-Marn_Neverdie

• สัตตมะ
  • **
สักอย่างไงถืออย่างนั้นไม่เคยได้ยินนะ

แต่ถ้านับถืออะไรห้ามกินอย่างนั้นเคยได้ยินครับ  เช่น

นับถือเจ้าแม่กวนอิม   ---ห้ามกินเนื้อวัว

นับถืออิสลาม          ---ห้ามกินหมู

สักยันต์สายนี้สายนู้น ---ต้องถือตามแต่ละสำนัก   ก็ว่ากานไปครับ
คุณคิดว่าวันนึง คุณตายไปกี่ครั้ง ???พระพุทธเจ้าตรัสว่า

"คนเราควรคิดว่าเรา จะตายทุกลมหายใจเข้า-ออก  "

อย่าไปคิดว่าจะทำพรุ่งนี้ :069:  แต่จงลงมือทำเลย

และจงทำทุกอย่างให้สุดความสามารถ ณ ตอนที่ยังมีโอกาส

เพื่อที่จะได้ทำความดี สิ่งดีๆ ให้แก่ผู้อื่น

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ไม่เกี่ยวกันแน่นอนครับ ทานได้ทุกอย่างครับ ^^"  :001:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ยึดติดมากไป ปวดหัวเปล่าๆ ต้องระวังโน้น ระวังนี้

ผมว่ารักษาศีล 5 ให้ได้ก่อนจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ลองเปรียบเทียบกับข้อห้ามหลังการสักครับ ถ้าไม่มีก็ถือว่าไม่ผิดครับ หากแต่จะเป็นกุศลที่ดี ถ้าไม่ทานสัตว์สี่เท้าครับ(เป็นความคิดส่วนตัวนะครับ)

ออฟไลน์ chatsmm

• อัฏฐมะ
    • อีเมล

อย่าไป ยึดติดมากเลยครับ เดี๋ยวจะกลายเป็น  วิตกจริต เปล่าๆครับ

ถ้ากลัวบาป  ก็แค่  อย่าไปฆ่า เขามากิน แค่นั้นก็ไม่บาป แล้วละครับ  คิดซ๊ะว่า  นั่นละ คืออาหาร เพื่อประทังชีวิตเรา

เห็นพระ มั๊ยละครับ  ทำอะไรให้ท่านฉัน ท่านก็พยายามฉันหมดนั่นละครับ  แต่ชีวิต จริงๆ  ท่าน ไม่ใด้ลงมือทำ อาหารมื้อนั้นครับ

พยายาม เดินสายกลางใว้ครับ  ท่านจะใด้สบายใจ

ถ้าท่านคิดว่า กินแล้วกลัวไม่ดี  ท่านก็พยายาม เลี่ยงหาอย่างอื่นกินแทน  แต่ถ้ามันจำเป็นที่จะกิน ก็กินไปเถอะครับ  คงไม่ต้องยึดติด ขนาดนั้นหรอกครับ

ด้วยความเคารพครับ :054:

พี่ชาญ ตอบได้โดนใจผมมากเลยครับ ........ทุกสิ่งต้องสายกลางครับถึงจะดี
ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าสอน

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
สมมุติว่า ถ้าสักเสือห้ามกินเนื้อเสือ สักหมูห้ามกินเนื้อหมู สักอะไรห้ามกินอย่างนั้น โอ้โฮ..อะไรจะขนาดนั้น  :074:บางคนยิ้มในใจเลยครับ
 เพราะตายแล้วเกิดใหม่ก็คงไม่ได้ รับประทานหนุมาน พญานาคและอีก หลายๆเมนูที่หายาก :070: มันจะยุ่งกันใหญ่
     อย่าวิตกมากเกินไปจะกลายเป็นโรคหวาดระแวง
เขามีอะไรให้กินก็กินไป ขออย่างเดียวอย่าลงมือฆ่าเองหรือสั่งให้คนฆ่า สิ่งมีชีวิตในโลกนี้รักชีวิตทั้งหมด 
ส่วน.ลุงต้อ.กินทุกอย่างที่ขวางหน้า..ยกเว้นไม้กั้นทางรถไฟ จ้ะ :004: