ผู้เขียน หัวข้อ: แด่มิตรสหาย...(ผูกพัน...เชื่อมั่น..ศรัทธา)  (อ่าน 1891 ครั้ง)

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
 :090:ถนน...หลายพันสาย....สู่จุดหมาย...แห่งเดียวกัน
ร้อยใจ...สายสัมพันธ์......เพราะเชื่อมั่น...และศรัทธา
หลายหลาก...แนวความคิด....ต่างมีจิต...แสวงหา
เดินผ่าน...กาลเวลา...ได้พึ่งพา...เลยผูกพัน
 :053:ร้อยเรียง...เคียงคู่เดิน...พร้อมเชื้อเชิญ...เดินร่วมกัน
สายใย...สายสัมพันธ์....ความผูกพัน...เกิดจากใจ
ร่วมทุกข์...และร่วมสุข...อยู่ร่วมยุค...ร่วมสมัย
ร่วมกาย...และร่วมใจ...แม้นห่างไกล...คิดถึงกัน
 :054:ติดตาม...ถามข่าวคราว...ถึงเรื่องราว...เพื่อแบ่งปัน
สุขทุกข์...ที่มีนั้น...พร้อมฝ่าฟัน...ร่วมกายใจ
เพื่อนทุกข์...เราทุกข์ด้วย...อยากจะช่วย...เข้าแก้ไข
เรื่องร้าย...ให้คลายไป...อยากจะให้...เพื่อนผ่อนคลาย
 :090:ศรัทธา...และเชื่อมั่น...ร้อยใจกัน...มิตรสหาย
ศรัทธา...อย่าได้คลาย...อย่าลืมสาย...ใยสัมพันธ์
ถนน...ร้อยพันสาย....มีจุดหมาย...ที่ปลายฝัน
พันคืน...หรือหมื่นวัน...ความผูกพัน...มิลืมเลือน.......
      เชื่อมั่น-ศรัทธา-ปรารถนาดี-ด้วยไมตรีจิต
            มอบแด่มิตรสหายร่วมยุดสมัย
                      รวี สัจจะ
              วจีพเนจร-คนรอนแรม
๑๐ มิถุนายน ๒๕๕๒ เวลา ๐.๔๕  น. มุมหนึ่งของมหานครใหญ่  ประเทศไทย
ใช่หวังจะดังเด่น  จึงมาเป็นสมณะ
เพียงหวังจะลดละ  ซึ่งมานะและอัตตา
เร่ร่อนและรอนแรม ไปแต่งแต้มแสวงหา
สัญจรร่อนเร่มา  ผ่านร้อยป่าและภูดอย
ลาภยศและสรรเสริญ  ถ้าหลงเพลินจิตเสื่อมถอย
พาใจให้เลื่อนลอย  จิตเสื่อมถอยคุณธรรม
       ปณิธานในการปฏิบัติธรรม

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ตอบ: แด่มิตรสหาย...(ผูกพัน...เชื่อมั่น..ศรัทธา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:46:49 »
ขอบคุณสำหรับมิตรภาพที่ดีเสมอ  อ่านแล้วได้กำลังใจมากมายทีเดียวครับ

ขอเป็นกำลังใจในการปฏิบัติธรรมของคุณรวี สัจจะต่อไปครับ

ขอให้ดวงตาเห็นธรรม เข้าถึงธรรมะภายในโดยเร็วพลัน  ทุกประการเทอญ.

นิพพานะ ปัจจะโย  โหตุ
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ตอบ: แด่มิตรสหาย...(ผูกพัน...เชื่อมั่น..ศรัทธา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 12:52:00 »
ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆนะครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:22:20 »
อนุโมทนา สาธุครับ ... ถนนหลายสาย แต่ก็มีจุดมุ่งหมายเดียว แค่ถึงบ้าน ...  :054: :054: :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 01:56:09 »
เพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งกันครับ...

..ขอบคุณท่านระวี สัจจา มากครับสำหรับบทกลอนดีๆแบบนี้....

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:44:37 »
ขอบคุณสำหรับสื่งดีๆที่มามอบให้น่ะครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:08:49 »
เราท่านต่างมีจุดมุ่งหมายเดียวกัน ขอบคุณมากครับ  :001:

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:30:08 »
อ่านแล้วรู้สึกอบอุ่นครับ พี่ๆน้องๆเราเป็นกำลังใจให้กันเสมอ :052:

ออฟไลน์ mew2

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 08:36:55 »
 :053:
ขอตายไปพร้อมกับคำว่าสักยันต์

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 09:56:52 »
ขอบคุณครับพี่ครับ ได้กำลังใจมากครับ เราไม่ได้อยู่ตัวคนเดียวในโลกใบนี้ซักหน่อย
ยังมีคนที่เค้ามีปัญหามากมายกว่าเราอีกเยอะเลยครับ แล้วเราจะไม่ลุกขึ้นมาสู้เลยเหรอครับ
สู้นะครับ สู้อย่างผม ผมเจ๊บมาเยอะครับบบบบบบบบบบบบบ

ใจสู้หรือเปล่า ไหวมั้ยบอกมา โอกาสของผู้กว่า ศรัทธาไม่มีถ้อ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ŽŽลูnxมูll๑J ŽŽ

• จตุตถะ
  • " คนเป็น " ควรศึกษาด้วยสติ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 10 มิ.ย. 2552, 11:45:53 »
เยี่ยมครับ ขอบคุณสำหรับสิ่งดีดี ที่มีให้  :015:

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 12:01:41 »
ชอบจังครับผม  :053:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:39:14 »
ขอบคุณสำหรับบทความที่ดีมากๆเลยครับ
เพื่อน กันย่อมไม่ทิ้งกันในยามยาก
และกาลเวลก็จะเป็นเครือ่งพิสูจน์ ว่าใครนั้นคือ "มิตรแท้"
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 11 มิ.ย. 2552, 01:43:07 »
เพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งกัน จริง ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับบทความดี ๆ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ รวี สัจจะ...

• รองประธาน
  • รวี สัจะ-สมณะไร้นาม-วจีพเนจร
    • รวี สัจจะ สมณะไร้นาม (เคลื่อนไหวดุจสายลม)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 12 มิ.ย. 2552, 02:39:51 »
เพื่อนแท้ ไม่เคยทิ้งกัน จริง ๆ ค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ สำหรับบทความดี ๆ

ขอบคุณสำหรับบทความที่ดีมากๆเลยครับ
เพื่อน กันย่อมไม่ทิ้งกันในยามยาก
และกาลเวลก็จะเป็นเครือ่งพิสูจน์ ว่าใครนั้นคือ "มิตรแท้"
:054:บทกวีที่เขียนมานี้ มอบให้เป็นกำลังใจแด่เพื่อนคนหนึ่ง ซึ่งกำลังไม่สบายเป็นโรคไตระยะสุดท้าย คือไตวายไปแล้ว ทางเพื่อนๆที่รู้จักกัน จึงได้คิดจัดงานเลี้ยงน้ำชา เพื่อระดมทุนมอบให้เพื่อนได้ใช้ในการรักษาตัวคือฟอกไต และมอบให้เป็นทุนการศึกษาแก่หลานจนเรียนจบปริญญาตรี นี้คือที่มาของบทกวีที่ชื่อว่า  แด่มิตรสหาย....(ผูกพัน...เชื่อมั่น...ศรัทธา)