ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับ สมาชิกใหม่แนะนำตัว พร้อมขอคำปรึกษา  (อ่าน 4143 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขนพอง สยองเกล้า

• ตติยะ
ดีครับ
ผมเองมีชอบและสนใจเรื่องการสักยันต์ ในช่วงนี้กำลังเก็บข้อมูลเพื่อจะนำไปทำเป็นวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับการสักยันต์ไทยในแง่ของความเชื่อและศิลปะโดยมีจุดประสงค์ของโครงการคือ ต้องการที่จะอนุรักษ์และเผยแพร่เรื่องราวการสักยันต์ของไทยให้คนที่สนใจได้ศึกษากัน โดยจัดทำเป็นรูปแบบของเว็บไซด์อะครับ เน้นเรื่องการนำเสนอยันต์และความหมาย และเรื่องของความเชื่อเกี่ยวกับการสักยันต์ จึงอยากขอความกรุณาชาวเว็บบางพระช่วยตอบคำถาม หรือเสนอแนะด้วยครับ
1. อยากทราบกลุ่มเป้าหมายของคนที่เล่นเว็บนี้ว่าอยู่ในช่วงอายุเท่าใด อาชีพอะไร เพื่อเป็นแนวทางในการออกแบบเว็บสักยันต์ดังกล่าวครับ
2.อยากทราบว่ายันต์ต่างๆที่ใช้สักกันทุกวันนี้ๆเป็นยันต์แบบเดียวกันกับที่ลงผ้า หรือตระกรุดรึเปล่า ตัวอย่างเช่นยันต์เสือเผ่นนี้เป็นยันต์ที่มีมาแต่โบราณมั้ย หรือว่าหลวงพ่อเปิ่นท่านนำมาประยุกต์จากของเดิม เพื่อใช้สัก
3.คนที่มีความสนใจในเรื่องสักยันต์อยากรู้เนื้อหาในด้านใดมากที่สุดครับ
4.สื่อที่เป็นสิ่งพิมพ์(หนังสือ) สื่อที่เป็นเว็บ และสื่ออื่นๆเช่นภาพยนตร์สารคดี หรือภาพยนตร์ที่ใช้เรื่องยันต์มาเป็นพล็อตเรื่องอย่างมหาอุตม์ ท่านชอบสื่อแบบไหนมากที่สุด เพราะอะไร
5.จากประสบการณ์ของแต่ละคน หลักจากที่สักยันต์แล้วมีผลในการดำเนินชีวิตเช่นไร (หมายถึงด้านสังคมคนรอบข้างอะครับ)

เลือกตอบบางข้อ หรือถ้าจะตอบหมดก็ยินดีมากครับ ผมจะนำข้อมูลเหล่านี้ไปสร้างเป็นเว็บไซด์ เพื่อส่งเป็นงานจบ ป.ตรี โดยเหตุที่เลือกหัวข้อเรื่องการสักยันต์นั้นเพราะ อยากนำเสนอศิลปะไทยๆอันเป็นภูมิปัญญาบรรพบุรุษให้ออกมาในรูปแบบที่น่าสนใจที่สุดเท่าที่ทำได้ เพื่อขอร่วมเป็นอีกทางหนึ่งในการเผยแพร่และอนุรักษ์ภูมิปัญญาบรรพชนที่ได้สร้างเอาไว้
ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

ออฟไลน์ Triplekill

• ตติยะ
ช่วง อายุ ผมว่าน่าจะอยู่ ระหว่าง 15-30 ปี นะ
*-* ดี ชั่ว รู้หมด แต่อดไม่ได้ *-*

ออฟไลน์ Triplekill

• ตติยะ
ส่วนตัวผม ชอบ พวก หนังเกี่ยวกับเรื่องยันต์ เกี่ยวกับของ ความขลัง
อย่างเรื่อง จอมขมังเวทย์ กับ มหาอุตม์ ผมชอบมาก

ผมก็ชอบพวกสาระคดีนะเกี๋ยวกับสักยันต์ แต่หาดูยากอะ *-*

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
ก็ดีนะมาเผยแพร่เรื่องพวกนี้ อนุรักษ์ของไทย ลายสักไทยๆเนี้ยแหละ ผมโคตรชอบ ส่วนพวกข้อมูลผมว่าหาดูในบอร์ดก็ได้นะครับ คนถามเรื่องความหมายของยันต์พวกนี้เยอะ
ส่วนอายุก็น่าจะประมาณ 15-30 อย่างที่บอก อาชีพก็คงตั้งแต่ นักเรียนจนถึงทำงานแล้ว ส่วนผมเป็นนักศึกษาอยู่ครับ

444

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับและขอขอบคุณที่สนใจในด้านการสักยันต์ แต่ผมอยากจะให้ไปหาข้อมูลหรือขอรายละเอียด ที่วัดโดยตรงเลยจะดีกว่าครับ เพราะว่าจะได้ข้อมูลที่ถูกต้อง จะได้พบพระอาจารย์หลายๆท่าน ซึ่งถ้ามาหาข้อมูลในบอร์ด อาจจะได้ข็อมูลที่ไม่ตรงกับข้อมูลที่วัดครับและเสียเวลาหลายวัน และถ้าไปที่วัดจะได้พอกับ ลูกศิษย์หลายๆท่านก็จะได้สอบถามข้อมูลได้โดยตรงเลย ซึ่งจะเสียเวลาแค่วันเดียวจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องและเยอะกว่าครับ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
แน่ะนำให้คุณ? ?เข้าไป อ่านรายระเอียด ต่างๆ ที่ เว็บ ได้โดยตรงคราบ? ข้อมูล ที่คุณ? อยากรู้มีหมดทุกอย่างคราบ....รองเข้าไปอ่านดูคราบ.....คนละที่กัน? กับ บอร์ด สนทนา นะคราบ รองไปอ่านดูคราบ.....
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

• ตติยะ
ขอบคุณครับ
พอจะไปหาสารคดีได้บ้าง หนังสืออีกนิดหน่อย
ส่วนวัดบางพระเคยไปมาแล้วอ่ะครับ แต่ไม่รู้ว่าจะถามใครได้ที่ไหน พอดีไปวันอาทิตย์ช่วงบ่ายด้วย คนเพียบเลย หลวงพี่รูปที่ลงสารคดีบ่อยๆ ก็ไม่อยู่พอดี วันนั้นเลยไปกราบหลวงพ่อเปิ่นอย่างเดียวแล้วก็กลับ ถ้าจะถามนี่ถามใครได้บ้างครับ กุฏิไหน

ออฟไลน์ ออมสิน

• ตติยะ
  • หวัดดีก๊าบ
    • อีเมล
พี่เรียนคณะอะไรอะครับ เหอๆ

อยากไปSomeMonk Temple

ออฟไลน์ นายจันหนวดเขี้ยว

• สัตตมะ
  • **
  • *บารมีหลวงพ่อเปิ่นรักษา*
ตอนนี้ ผมกำลังจะศึกษาต่อในระดับปริญญาเอก คณะ โน๊ตเชิญยิ้ม อะครับ มีใครสนใจจะ ไปศึกษา ต่อ กับ ผม บ้าง ครับ.....555+
.......................................................ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยไว้ ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ...................................................
เพื่อพ้องเพื่อนกูจะสู้หลังชนฝา เพื่อพี่น้องกูจะสุดใจกล้า เพื่อลูกเมียกูจะสู้สุดแรงล้า เพื่อบ้านเมืองกูจะสู้จนสิ้นเลือดหยดสุดท้าย 55555

ออฟไลน์ SIC

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - diasberm@hotmail.com
    • Marlboro Photographer
    • อีเมล
น้าเล่นมุขอย่างงี้  :067: แม่ไม่ปลื้ม

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
:005:...แบบนี้น้าจัน  ก็จะได้เป็น   DOCTER  ซิคราบ... :005:
ตกลงใครถามใครคราบ  ว่าเรียนที่ไหน คณะ ไร

taa

• บุคคลทั่วไป
โห...น้า เล่นซะอย่างนี้แล้ว พวกผมจะทำไงเนี่ย >:(

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่ ดูเนื้อหาได้ตามที่คุณเปียกปูนบอก และขอให้งานส่งอาจารย์ผ่านได้ A นะคนับ เป็นกำลังใจให้

Shot at 2007-06-26

• ตติยะ
สถาปัตย์  ลาดกระบังครับ

ออฟไลน์ ~EN13~

• สัตตมะ
  • **
  • รักและเคารพ ศิษย์วัดบางพระทุกคนครับ^ ^
    • อีเมล
น้า จัน ดูอ่ะ เล่น ซะ.....ฮา แป๊ปๆๆ เอิ๊กๆๆ

สิ่งสำคัญที่สุดของชีวิต

ออฟไลน์ ออมสิน

• ตติยะ
  • หวัดดีก๊าบ
    • อีเมล
โอ้วว ถาปัต ลาดกระบังง  เวลาศึกษาเนี่ยคงต้องถามหลายๆคนนะ ผมคิดว่าบางคนความเห็นไม่ค่อยจะตรงกันเหอะๆ
แต่ทางที่ดีที่สุด คืออยากรู้อะไร ไปถามพระอาจารย์ท่านโดยตรงเลยดีสุด 

• ตติยะ
เกรงใจพระอาจารย์อะครับ ปกติผมจะไปได้ก็เป็นวันหยุด ซึ่งคนเยอะมากๆเลยอ่ะ