ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าคนที่อยู่ใกล้ๆ เราของขึ้น ต้องทำอย่างไรคะ จะช่วยอย่างไรดี  (อ่าน 5602 ครั้ง)

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
ง่า... จะช่วยเค้ายังไงคะ  ที่เราจะไม่เจ็บตัวอ่ะ   หรือว่าควรดูอยู่ห่างๆ
ง่า..ถ้าเกิดเค้าเป็นกลางฝูงชนอ่ะคะ  จะทำให้เค้าสงบได้ยังไงอะ

เคยนั่งรอจนเค้าสงบอ่ะ ไม่กล้าทำอะไร  พอเค้าลง แล้วเค้าเกร็งมือ ก็ได้แต่นวดมือเท่านั้นเองค่ะ

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
อยู่ดีๆไม่น่าจะขึ้นได้นะครับ...แต่ถ้าขึ้นเราอยู่คนเดียวไม่มีใครช่วยก็ปล่อยเลยครับสักพักเดียวก็หายแต่คอยดูแลเขาหน่อยอย่าให้ไปโดนอะไรเข้า..

ออฟไลน์ ๑Dhamma๑

• ตติยะ
  • พุทธอุทยานธรรมโกศล
    • อีเมล
ถ้าขึ้นตอนงานไหว้ครูคิดว่าควรจะปล่อยเขาอ่ะครับ เพราะนานๆจะได้ปล่อยอย่างเต็มที่สักที

กรณีถ้าอยากจะช่วยทำให้ลง บ้างว่า ให้ช่วยกันยกตัวไม่ให้ขาเขาติดพื้น.. บ้างว่า ให้เอามือตีที่หูเบาๆ พร้อมกับบอกให้เค้าลืมตามั้งครับ  ???
ศรัทธาคือความเชื่อ... ทั้งนี้ศรัทธาต้องมาคู่กับปัญญาเสมอ
คือ ก่อนจะเชื่ออะไรควรใช้ปัญญา พิจารณา ตรักตรองดูเสียก่อนฯ

• สัตตมะ
  • **
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
ใส่การอ้างถึงคำพูด
อยู่ดีๆไม่น่าจะขึ้นได้นะครับ...แต่ถ้าขึ้นเราอยู่คนเดียวไม่มีใครช่วยก็ปล่อยเลยครับสักพักเดียวก็หายแต่คอยดูแลเขาหน่อยอย่าให้ไปโดนอะไรเข้า..

ถ้าขึ้นตอนงานไหว้ครูคิดว่าควรจะปล่อยเขาอ่ะครับ เพราะนานๆจะได้ปล่อยอย่างเต็มที่สักที

กรณีถ้าอยากจะช่วยทำให้ลง บ้างว่า ให้ช่วยกันยกตัวไม่ให้ขาเขาติดพื้น.. บ้างว่า ให้เอามือตีที่หูเบาๆ พร้อมกับบอกให้เค้าลืมตามั้งครับ 

หง่า.ขอบคุณค่ะ  ตบเบาๆพอได้แต่กัวโดนสวน  .แต่ให้ยกตัวนี่..ไม่ไหวแน่นอน  ตัวเค้าหใหญ่ก่าเรา..ขอบคุณค่ะ  เคยเห็นเค้าขึ้นแบบว่าได้ยินบทสวดแล้ว..หายใจแรงหน้ามืด มือเย็น ..หลับตาก็จะไปอ่ะ..หนูเลยนั่งเฝ้าเฉยๆ

ออฟไลน์ ๑Dhamma๑

• ตติยะ
  • พุทธอุทยานธรรมโกศล
    • อีเมล
งั้นให่คุณกุ๊งกิ๊ง คอยบอให้เค้าลืมตา อย่าหลับตาแล้วกันครับ...

• สัตตมะ
  • **
งั้นให่คุณกุ๊งกิ๊ง คอยบอให้เค้าลืมตา อย่าหลับตาแล้วกันครับ...

ได้ค่ะ หนูจะพยามยามให้เค้าลืมตา  ค่ะ ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
...............อาการของขึ้น.................ถ้าต้องการให้ลง   เพียงแค่ทำแบบไหนก้ได้คราบให้เขารู้ซึกตัวเท่านั้นเพียงพอคราบผม...................
*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

• สัตตมะ
  • **
ขอบคุณคุณเปียกปูน(#####) คุณ big tod  คุณ ๑Tumma๑~*  ที่กรุณาให้ความรู้ค่ะ 

คารวะเด้อค่ะเด้อ

ออฟไลน์ neo

• ตติยะ
ของขึ้นมี 2 อย่างคือ
1. ของออกมาเคารพเจ้าของซึ่งเป็นครูบาอาจารย์  (เช่น ในพิธีไหว้ครู หรือ ตอนขึ้นครู) กับ
2. ของออกมาเพื่อเป็นทำโทษตัวเราเอง เมื่อมีการทำความผิดร้ายแรง เช่น ผิดศีลอย่างมาก  เป็นต้น

• สัตตมะ
  • **
ของขึ้นมี 2 อย่างคือ
1. ของออกมาเคารพเจ้าของซึ่งเป็นครูบาอาจารย์? (เช่น ในพิธีไหว้ครู หรือ ตอนขึ้นครู) กับ
2. ของออกมาเพื่อเป็นทำโทษตัวเราเอง เมื่อมีการทำความผิดร้ายแรง เช่น ผิดศีลอย่างมาก? เป็นต้น

คนของหนูเค้าขึ้นตอนได้ยินบทสวดค่ะ  ..ก็เห็นเค้าเหนื่อยแล้วสงสารน่ะ  นี่ก็เห็นว่าจะมาไหว้ครู ที่มหาลัยก็มีสอบอีกเอ๊า   ดูท่าจะเป็นวิทยาลัยเดียวกะคุณเปียกปูนด้วยวันเดียวกันเลย 
คนเดียวกัวลากเค้าลงไม่ได้  :-[

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
.....................อูย่คนละที่กันคราบ..........ไม่ได้อยู่ที่ มหาวิทยาลัย  เดียวกัน.............................แต่พอดี มันอยู่ใน เครือ ราชมงคล  เหมือนกัน วันสอบมันเลยตรงกันคราบ...............

• สัตตมะ
  • **
.....................อูย่คนละที่กันคราบ..........ไม่ได้อยู่ที่ มหาวิทยาลัย? เดียวกัน.............................แต่พอดี มันอยู่ใน เครือ ราชมงคล? เหมือนกัน วันสอบมันเลยตรงกันคราบ...............
  เอ๊ะ...? คุณเปียกปูนรู้ได้ไงอะ ? เอ๊ะ เคยเจอกันป่าวคะ...? :o

ออฟไลน์ ยียวน

• ตติยะ
เรียก ชื่อเขา แล้ว ลูบหู เบาๆ ครับ

ออฟไลน์ เซียนตุ่น

• ฉัฏฐะ
  • *
  • จอมขมังเวทย์
ทำได้หลายอย่างครับถ้าจะตบหูอย่าตบแรงนะครับ
ผมว่าเรียกชื่อจะดีกว่านะครับหรือจะปล่อยให้ลงเองก็ได้ครับ :005: :005: :005:
วิถีผู้กล้า

• สัตตมะ
  • **
ทำได้หลายอย่างครับถ้าจะตบหูอย่าตบแรงนะครับ
ผมว่าเรียกชื่อจะดีกว่านะครับหรือจะปล่อยให้ลงเองก็ได้ครับ :005: :005: :005:

อ้างจาก: เรียก ชื่อเขา แล้ว ลูบหู เบาๆ ครับ[/quote

ขอบคุณค่ะ   ;D