ผู้เขียน หัวข้อ: รูปหล่อโบราณ ขนาดห้อยคอ รุ่นแรก หลวงพ่อพูน วัดบ้านแพน  (อ่าน 2805 ครั้ง)

ออฟไลน์ พัน ร. มทบ.๑๑

• สัตตมะ
  • **

รูปหล่อโบราณ ขนาดห้อยคอ รุ่นแรก จัดสร้าง 500 องค์ หล่อนำฤกษ์

หลวงพ่อพูน เจ้าอาวาสวัดบ้านแพน เจ้าคณะอำเภอเสนา

ชนวนเก่าของวัดบ้านแพนที่เหลือจากการเททอง

พระพิชิตมารโมลีโลก และ พระพุทธสีหิงค์ ผ่านพีธีพุทธาภิเษก พ.ศ.2502  ณ.วัดบ้านแพน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 พ.ย. 2553, 10:04:56 โดย พัน ร. มทบ.๑๑ »

ออฟไลน์ rapeet3

• จตุตถะ
รุ่นนี้สร้างหรือยังครับ  อยากได้ๆ :025: :025:

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  ผมมีตะกรุดดอกไม้ทองหนังงเสือของท่านครับ  เมื่อก่อนแขวนอยู่ แต่ปัจจุบันไม่ได้แขวนแล้ว เพราะท่านมีข้อห้ามห้ามพูดคำหยาบ ห้ามด่า  ไม่งั้นให้ปลุกใหม่   คือ   เมื่อก่อนผมปลุกวันหลายรอบครับ คำพูดในกลุ่มผู้ชายน่าจะรู้ ๆ กันอยู่  เลยไม่ค่อยได้แขวนเท่าไหร่เพราะไม่สะดวกครับ

ไม่ทราบว่า รู้จัก หลวงปู่เชิญ เทพนภา  หรือเปล่าครับท่านเรียนวิชาทำตะกรุดดอกทอง  มาจากหลวงปู่เขียว  วัดเสาธงทอง  ในสมัยนั้นท่านช่วยลงตะกรุดให้หลวงปู่เขียวครับได้รับวิชามาเต็ม ๆ  แต่ตะกรุดของท่านเรียกว่า "ตะกรุดสาริกาดอกทอง"
ปัจจุบันท่านยังมีชีวิตอยู่ครับ  แต่ไม่ทราบว่าท่านจำพรรษาอยู่วัดไหน  ทราบแต่ว่าท่านอาศัยอยู่ในเกวียนไม่ได้อยู่ในกุฏิ