ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆครับเรื่องการบูชาเศียรครู  (อ่าน 1987 ครั้ง)

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
คือ ผมได้ยินมาว่าใครที่จะบูชาเศียรครู หรือ ศรีษะครู บุคคลนั้นจะบูชาได้ก็ต่อเมื่อผ่านการรับขัน

ใช่หรือเปล่าครับพี่  :086:ช่วยผมหน่อยนะครับ  :086:

ขอขอบคุณ ที่นี้ครับ  :054:
จงยิ้มสู้ จงอยู่อย่างยิ้มสู้กับสิ่งที่ลำบาก

ออฟไลน์ rockroadstudio

• ทุติยะ
  • **
ตอบ: ขอถามพี่ๆครับเรื่องการบูชาเศียรครู
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 02 ต.ค. 2554, 12:04:11 »
... สามารถเช่ามาไว้สำหรับบูชาได้ครับ ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นคนที่ผ่านการรับขันหรอกครับ
ขอแค่เราหามาไว้แล้วก็ควรจัดที่จัดทาง(หิ้ง)บูชาท่านอย่างถูกต้อง และไม่ละเลยนะครับ
ไม่ใช่เอามาแล้วก็ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ ดอกไม้ก็ไม่เอาขึ้นไหว กับข้าวอาหาร น้ำ และอื่นๆ ก็ไม่เคยเห็น
เหมือนเราบูชาพระพุทธละครับ เราก็ยังต้องมี การนำข้าว นำอาหาร มาถวยพระพุทธในบ้าน
การบูชาเศียรครูต่างๆก็ต้องทำเช่นกัน ครับ
ความดีเปรียบเหมือนน้ำ เวรกรรมเปรียบเหมือนเกลือ ถ้ามีเกลือ10กิโลกรัม เราจะเติมน้ำลงไป 100ลิตร 1000ลิตร ก็ไม่อาจลดปริมาณเกลือที่มีอยู่ในน้ำได้ ที่เราไม่รู้สึกว่าเกลือเค็ม เพราะน้ำมันเยอะแต่เกลือก็มีเท่าเดิม บุญไม่ได้ลดกรรมให้หมดสิ้นแต่เบาบางลงได้

ออฟไลน์ ทวีศักดิ์

• ปัญจมะ
  • ศิษย์บางพระ
ตอบ: ขอถามพี่ๆครับเรื่องการบูชาเศียรครู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 02 ต.ค. 2554, 01:28:17 »
... สามารถเช่ามาไว้สำหรับบูชาได้ครับ ไม่จำเป็นที่จะต้องเป็นคนที่ผ่านการรับขันหรอกครับ
ขอแค่เราหามาไว้แล้วก็ควรจัดที่จัดทาง(หิ้ง)บูชาท่านอย่างถูกต้อง และไม่ละเลยนะครับ
ไม่ใช่เอามาแล้วก็ตั้งทิ้งไว้เฉยๆ ดอกไม้ก็ไม่เอาขึ้นไหว กับข้าวอาหาร น้ำ และอื่นๆ ก็ไม่เคยเห็น
เหมือนเราบูชาพระพุทธละครับ เราก็ยังต้องมี การนำข้าว นำอาหาร มาถวยพระพุทธในบ้าน
การบูชาเศียรครูต่างๆก็ต้องทำเช่นกัน ครับ

กระจ่างแจ้งมากครับ ขอบคุณจริงๆครับท่าน  :054: :054:  :054:

ออฟไลน์ Lokness

• ปัญจมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ต.ค. 2554, 03:21:29 »
แล้ว ตําแหน่ง การวางเศียร ต้องวางอย่างไรครับ !

ออฟไลน์ acoustic.song

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 03 ต.ค. 2554, 11:59:17 »
วางที่สูงรองจากพระพุทธรูปครับ(ซ้ายหรือขวาผมไม่แน่ใจต้องรอผู้รู้มาแจงอีกทีครับ) ส่วนเรื่องสถานที่เช่าบูชาที่กุฏิใหญ่มีราคาหลักร้อยถึงหลักพันแล้วแต่ขนาด ส่วนผมบูชาจากวัดราชนัดดา 900 บาท (ขนาดครอบศรีษะได้) แล้วมาให้หลวงพี่ต้อยเบิกเนตรให้ครับ...