ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้เลยได้ยินมา  (อ่าน 3105 ครั้ง)

ออฟไลน์ mila

• ตติยะ
  • stand by me
วันนี้เลยได้ยินมา
« เมื่อ: 24 ม.ค. 2551, 07:22:23 »
มีคนถามพระอาจารย์ที่วัดว่า
ทำไม มีผู้หญิง ขึ้นประรำพิธีไหว้ครู :062:
เพราะมีคนถามกันมา ต่อ ๆ กัน มา :062:
แค่คำตอบพระอาจารย์ ก็ยังไม่ชัดเจนพอ :062: :062:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: วันนี้เลยได้ยินมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 ม.ค. 2551, 07:38:20 »
งงกับคำถามครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 ม.ค. 2551, 10:26:46 »
นั้นน่ะสิ แล้วคนข้างล่างล่ะ  ??? ??? ???

ออฟไลน์ เมฆ

• ปฐมะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 10:22:12 »
 :D

ออฟไลน์ sukan

• ตติยะ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ม.ค. 2551, 04:51:04 »
มีคนถามพระอาจารย์ที่วัดว่า
ทำไม มีผู้หญิง ขึ้นประรำพิธีไหว้ครู :062:
เพราะมีคนถามกันมา ต่อ ๆ กัน มา :062:
แค่คำตอบพระอาจารย์ ก็ยังไม่ชัดเจนพอ :062: :062:

คนที่ถามเขาเข้าใจผิดหรือเปล่า เขาคงนึกว่าเป็นผู้หญิงมั้ง
มีศิษย์ผมยาวๆ เยอะที่ขึ้นปรัมพิธี บางท่านมีหนวด บางท่านมีทั้งหนวดและเครา
บางท่านโกนหนวด โกนเครา :-\

ชอบยึดอำนาจ ต้องเป็นแบบนี้

ออฟไลน์ ganesha

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 02:21:37 »
ไม่ใช่ครับผม  เป็นผู้หญิงจริงๆซึ่งปกติเท่าที่ผมทราบมาจากศิษย์รุ่นเก่าๆ(เขาก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่)ว่าสมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่นี่ผู้หญิงห้ามขึ้นบริเวฯปะรำนะครับเพราะโบณาณเขาถือมาก  โดยฌฉพาะตอนทำพิธีไหว้ครูใหญ่ตอนนี้เป็นช่วงครูบาจารย์ท่านเรียกพระเวทย์พระยันต์ต่างๆเข้าสู่ตัวศิษย์ทั้งหลายที่มีอักขระลายสัก  โดยเฉพาะหากยิ่งเป็นสายฤาษีเก่าห้ามหนักเลยครับ  เพราะเหตุผลที่ผมทราบมาโบราณเขาถือว่าผู้หญิงมีสิบทวารนะครับ  ผู้ชายมีเก้าทวารผู้หญิงจึงอุดหรือตรึงพระเวทย์ทางด้านคงกระพันไว้ยากและยังจะส่งผลต่อพิธีด้วย  ทวารที่สิบคือทวารที่ทุกเดือนต้องมีเลือดออกครับถึงเดือนเลือดต้องออกโบราณเขาจึงถือเรื่องหากจะทำพิธีกรรมเกี่ยวกับพระเวทย์ยันต์หรือคงกระพันมหาอุต  นี่ต้องระวังข้อนี้ครับ  เท่าที่ผมเคยได้ข้อมูลมา   ส่วนประเด็นที่บางพระรุ่นเก่าๆเขาว่าสมัยหลวงพ่อท่านยังอยู่ก็ห้ามนะครับที่ปะรำนี่ห้ามหญิงขึ้น  แต่เข้าร่วมพิธีไดโดยอยู่ข้างล่าง  ส่วนเหตุผลเท่าที่พี่เขาเคยไปถามทางวัด(ไม่ทราบว่าถามกรรมการหรือพระนะครับ)ว่าทำไมให้  ญ  ขึ้นข้างบน  ก็ได้คำตอบว่าเขาขอเป็นผู้อุปัฐฐากบริจาคเงินช่วยในงานบ้าง  เป็นคนถวายปัจจัยให้วัดบ้าง  หรือเป็นกรณีพิเศษสำหรับบางท่านครับ  เท่าที่ทราบมาก็ประมานนี้ครับ  ผิดพลาดปรพการใดต้องขออภัยไว้ด้วยครับ
ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 04:43:48 »
ไม่ใช่ครับผม  เป็นผู้หญิงจริงๆซึ่งปกติเท่าที่ผมทราบมาจากศิษย์รุ่นเก่าๆ(เขาก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่)ว่าสมัยหลวงพ่อเปิ่นท่านยังอยู่นี่ผู้หญิงห้ามขึ้นบริเวฯปะรำนะครับเพราะโบณาณเขาถือมาก  โดยฌฉพาะตอนทำพิธีไหว้ครูใหญ่ตอนนี้เป็นช่วงครูบาจารย์ท่านเรียกพระเวทย์พระยันต์ต่างๆเข้าสู่ตัวศิษย์ทั้งหลายที่มีอักขระลายสัก  โดยเฉพาะหากยิ่งเป็นสายฤาษีเก่าห้ามหนักเลยครับ  เพราะเหตุผลที่ผมทราบมาโบราณเขาถือว่าผู้หญิงมีสิบทวารนะครับ  ผู้ชายมีเก้าทวารผู้หญิงจึงอุดหรือตรึงพระเวทย์ทางด้านคงกระพันไว้ยากและยังจะส่งผลต่อพิธีด้วย  ทวารที่สิบคือทวารที่ทุกเดือนต้องมีเลือดออกครับถึงเดือนเลือดต้องออกโบราณเขาจึงถือเรื่องหากจะทำพิธีกรรมเกี่ยวกับพระเวทย์ยันต์หรือคงกระพันมหาอุต  นี่ต้องระวังข้อนี้ครับ  เท่าที่ผมเคยได้ข้อมูลมา   ส่วนประเด็นที่บางพระรุ่นเก่าๆเขาว่าสมัยหลวงพ่อท่านยังอยู่ก็ห้ามนะครับที่ปะรำนี่ห้ามหญิงขึ้น  แต่เข้าร่วมพิธีไดโดยอยู่ข้างล่าง  ส่วนเหตุผลเท่าที่พี่เขาเคยไปถามทางวัด(ไม่ทราบว่าถามกรรมการหรือพระนะครับ)ว่าทำไมให้  ญ  ขึ้นข้างบน  ก็ได้คำตอบว่าเขาขอเป็นผู้อุปัฐฐากบริจาคเงินช่วยในงานบ้าง  เป็นคนถวายปัจจัยให้วัดบ้าง  หรือเป็นกรณีพิเศษสำหรับบางท่านครับ  เท่าที่ทราบมาก็ประมานนี้ครับ  ผิดพลาดปรพการใดต้องขออภัยไว้ด้วยครับ
ด้วยความเคารพ

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเหมือนที่เคยรู้มา   :054:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 08:20:22 »
กระจ่างแล้วครับ :D

ออฟไลน์ แดง ไบเล่

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 ม.ค. 2551, 08:42:54 »
Get up

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 12:49:37 »
นั่นล่ะ... ปัญหา  ;D แล้วปีนี้ล่ะ ก็น่าจะเหมือนเดิม  ::)

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 27 ม.ค. 2551, 05:34:49 »
" กรรมใครกรรมมัน คนอื่นชดใช้แทนไมได้ "
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ be_ning

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 28 ม.ค. 2551, 04:29:48 »
เด็กเส้นงาวงั้น >:( ??? :-\

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 28 ม.ค. 2551, 10:44:12 »
ปีที่แล้วก้อมีครับ...สูงอายุหน่อยคราวป้า ของขึ้นบนปะรำเลยร้องเสียงลั่นเชียว (เผอิญเดินอ้อมด้านหลังปะรำจะไปฉี่เจอพอดี) ::)

ออฟไลน์ peachsama

• คณินวัฒน์ สิทธิสงคราม พุ่มทิพย์ร่วมสาธุครับ
  • สัตตมะ
  • **
  • อำนาจ วาสนา บารมีดี เพราะมีแรงครู รายอกะจิ วันทามิ
    • MSN Messenger - peachsama@hotmail.com
    • http://peachsama.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 01 ก.พ. 2551, 04:05:09 »
เฮ้อ
ตั้งกระทู้ไม่ได้ครับ
วัดถ้ำเมืองนะ
www.watthummuangna.com/seamsee
ศาสนสุภาษิต "สรรพทานัง ธรรมทานัง  ชินาติ"
ศิษย์บางพระ:บูรพาจารย์หลวงพ่อเปิ่น ฐิตะคุโณเป็นธงชัย
นำไปสู่สำเร็