ผู้เขียน หัวข้อ: ในวันไหว้ครูต้องทำอะไรบ้าง?  (อ่าน 3383 ครั้ง)

ทองสุข

• บุคคลทั่วไป
ในวันไหว้ครูเราต้องทำอะไรในพิธีบ้างครับ? ? ถ้าแค่ไปยืนเก้ ๆ กัง ๆ รอรับน้ำมนต์อย่างเดียวหรือแค่ไปดูคนของขึ้นคงจะไม่ไปเพราะว่าคนคงเยอะมาก

เปียกปูย

Re: ในวันไหว้ครูต้องทำอะไรบ้าง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2548, 01:42:04 »
วันไหว้ครูเป็นวันที่ลูกศิตย์วัดบางพระทุกคนต่างตั้งหน้าตั้งตารอ...เพื่อเป็นการเพิ่มความเข้มขลังกับรายยันต์ต่างๆที่มีบนตัวเราและก็เป็นวันที่ครูบาอาจารย์จะได้รดน้ำมนเพิ้มความเป็นศิริมงคลไงคราบ...............ถึงต้องมีวันไหว้ครูขึ้นมา

123 555

Re: ในวันไหว้ครูต้องทำอะไรบ้าง?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 ธ.ค. 2548, 05:58:04 »
ก็อยู่ที่ว่าคุณทองสุขจะไปเพื่ออะไรในวันไหว้ครูครับ ถ้าเป็นผมก็จะนำดอกไม้ธูปเทียนหมากพูล บุหรี่ บายศรี เพื่อนำไปถวายครูอาจารย์ระลึกคุณของท่านและขอพรจากท่านให้ช่วยคุ้มครองเรา เพื่อความร่มเย็น และพบเพื่อนๆที่เป็นลูกศิษย์กันครับ

ออฟไลน์ pang_bu19

• ตติยะ
  • Bird...Bird
    • MSN Messenger - termsak_pang@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - termsak_bu46@yahoo.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 23 ธ.ค. 2548, 02:47:53 »
 :058: ผมก็จะไปเจอเพื่อนเก่าๆที่สักมาด้วยกัน ทุกปีเราจะมาเจอกันก่อนที่หน้าวัดบางพระและมาร่วมรับประทานอาหารเช้ากันก่อนที่ร้านป้าตรงข้ามวัดเป็นประจำทำกันมาประมาณ 3 ปีได้แล้ว ครับผม
ช่างกล บุรณพนธ์ 19

ออฟไลน์ ไมล์ เหนือฟ้ายังมีฟ้า

• ปัญจมะ
  • ไมล์
    • MSN Messenger - pinky_pig80@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 25 ธ.ค. 2548, 01:29:21 »
ผมจะนําพ่อเเก่ไปไหว้ครูที่วัด นํา พานครู ไป มี ดอกไม้ ธูป เทียน หมาก พูล ไปไหว้ครูครับ เพื่อให้เป็นศิริมงคลเเก่ตัวเองครับ
ธีระกุล