ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยบอกผมหน่อยครับ  (อ่าน 1935 ครั้ง)

ออฟไลน์ anty1977

• ทุติยะ
  • **
ช่วยบอกผมหน่อยครับ
« เมื่อ: 21 มิ.ย. 2550, 05:19:16 »
ช่วยบอกผมหน่อยครับ ผมอยากจะไปบูชาตระกรุดที่วัดบางพระอะครับ แต่ผมไปไม่ถูกครับ บ้านผมอยู่แถว The mall ท่าพระอะครับ ผมจะต้องไปยังไงครับ ได้ยินชื่อหลวงพ่อมานานมากแล้วอยากไปกราบไหว้บูชาสักครั้งครับ ผมของทางไปแบบรถประจำทางนะครับ ไม่มีรถส่วนตัว หรือเมลล์มากบอกก็ได้ครับ mr_anty@hotmail.com ขอบคุณล่วงหน้สครับอยากเป็นศิษฐ์ ท่านสักคน

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: ช่วยบอกผมหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 มิ.ย. 2550, 06:45:30 »
ขึ้นรถเมล์สาย 101 มาลงบางแค แล้วก็ http://www.bp-th.org/webboard/index.php/topic,358.0.html
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2550, 10:11:36 »
ขอบคุณครับ แต่อยากทราบเพิ่มเติมว่าใช้เวลาเดินทาง กี่ ชม. ครับ และถ้าผมอยากสักด้วยไม่ทราบว่าวันเสาร์มีการสักมั้ยครับจะได้เพื่อเวลาถูกครับ

ออฟไลน์ กุ๊งกิ๊ง

• สัตตมะ
  • **
  • *_*..ปิดทองใต้ฐานพระ..*_*
    • หมู่บ้านคาถาอาคม บริหารโดย Kungking
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2550, 11:50:00 »
ถ้าคุณเริ่มต้นที่ สถานขนส่งสายใต้ใหม่
ให้ขึ้นรถทัวร์ สายนครปฐม? / ราชบุรี /กาญจนบุรี?
ค่ารถเดินทางอยู่ที่ 25-35 บาทแล้วแต่คัน? บอกกระเป๋ารถว่าลงที่ แยกท่านา
เดินทางออกจากสายใต้ ประมาณครึ่งชั่วโมงก็ถึง เลือกนั่งหน้าๆก็ได้ให้เค้าบอกทางว่าเมื่อไหร่ถึง

ลงแยกท่านา ข้ามสะพานลอยไปฝั่งตรงข้าม เดินขึ้นไปทางแยกไฟเขียวไฟแดง เจอวินมอเตอร์ไซด์? จะเหมาไปวัดก็ได้ ประมาณ 100-150 บาท
มีรถสามล้อ ราคาไล่ๆกัน
แต่ทางทีดี? รอรถบัส (ร้อน ) สีแดง? ป้ายหน้ารถเขียนว่าบางพระ? ถ้าเป็นตอนตูมเฉยๆอย่าขึ้นเค้าไม่ผ่านบางพระ
ค่ารถประมาณ 20 บาท? นั่งรถเล่นๆ? ไม่เกิน 20 นาทีก็ถึงหน้าวัดเลย

เดินทางจากสายใต้ใหม่ ไปถึงบางพระจริงๆไม่เกินชั่วโมงหรอก จะนานที่รอรถเข้าวัด? เพราะนานๆมาคัน เคยนั่งรอครึ่งชั่วโมงก็มี ..
ถ้าจะสักด้วยก็กะเวลามาให้ถึงวัดประมาณ 9-11 โมงเช้า จะได้สักเร็วหน่อย บางทีหลวงพี่ติดกิจนิมนต์ต้องไปฉันเพล นอกวัด? มาเร็วก็ได้เร็ว
เช้าๆคนไม่เยอะมาก? ?วนพาน ได้หลายกุฏิ? บ่ายๆแล้วคนะจะเยอะหน่อย? ก็รอกันนาน ..?
วันเสาร์ และอาทิตย์  พระอาจารย์ก็ลงสักเป็นปรกติ  แต่คนจะเยอะ  ไปวัดธรรมดาคนไม่เยอะ  วันที่นิยมสักยันต์กันตามโบราณ เป็นวันแข็ง
คือวันอังคาร  /  วันพฤหัส (วันครู วันนี้ขอยันต์พ่อแก่ได้ ) / และวันเสาร์

บูชาตะกรุดที่กุฏิใหญ่ หลวงพ่อสำอางค์
หลังการสักยันต์ทุกกุฏิ? ..? เมื่อจะกลับให้ไปกราบหลวงพ่อสำอางค์? ..? บอกท่านว่าไปสักมา ท่านจะเป่าคาถาครอบให้อีกที? ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 มิ.ย. 2550, 11:53:17 โดย กุ๊งกิ๊ง »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 22 มิ.ย. 2550, 09:56:40 »
จากสายใต้ไปไม่น่าเกิน 45 นาทีครับผม  ;D

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 23 มิ.ย. 2550, 02:07:26 »
-ขอบคุณทุกท่านครับที่ให้ความกรุณา