ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จักตะกรุดตี้ใหญ่บ้างอะ  (อ่าน 7911 ครั้ง)

ออฟไลน์ padawan

• ทุติยะ
  • **
มีพระบอกว่าเพื่อนเราเป็นตี๋ใหญ่กลับชาติมาเกิด แล้วพระบอกว่าให้ไปที่วัดที่จังหวัด นครศรีธรรมราช แล้วจะรู้อดีต ตนเอง
เค้าบอกว่าตะกรุดนี้ยิงยังไงก็ไม่เข้า จริงมั้ย

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ตอบ: ใครรู้จักตะกรุดตี้ใหญ่บ้างอะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 ส.ค. 2550, 10:44:59 »
ไม่เชื่อครับ และก็ขอบอกสมาชิกว่าอย่าไปเชื่อ ตี๋ใหญ่ เป็นโจร เป็นคนไม่ดี สร้างบาปสร้างกรรมชั่วไว้เยอะ
ต้องชดใช้กรรมอีกนาน ตายไปก็ยังไม่ถึง 30 ปี จะรีบกลับมาเกิดทำใม ตัวเขาฆ่าคนตายไปกี่คนมีใครรู้บ้าง
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ใครรู้จักตะกรุดตี้ใหญ่บ้างอะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 ส.ค. 2550, 07:43:48 »
เห็นด้วยกับท่าน โยคี คร๊าบ  ;D

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 ส.ค. 2550, 09:33:36 »
ผมว่า พี่โยคี กล่าวถูกต้องครับ คนดีพระท่านย่อมคุ้มครอง  8)

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 ส.ค. 2550, 09:39:02 »
ใครอยากทราบเรื่อง พระท่านบอกว่าให้ไปที่วัด กาหลง จ.นครศรีธรรมราช

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 ส.ค. 2550, 10:33:44 »
 :005:ริงๆๆเหรอเนี่ยมะอยากเชื่อเลยแต่ก็ไม่แน่นะอาจเป็นไปได้ :069:
ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 ส.ค. 2550, 11:02:38 »
ให้ไปหาหลวงพ่อสด วัดกาหลง จ.นครศรีธรรมราช

ออฟไลน์ burt

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 30 ส.ค. 2550, 03:06:16 »
ขอโทษนะครับ แต่วัดที่คุณบอกน่ะ อยู่ที่ไหนอำเภออะไรในจังหวัดนครศรีครับ ผมอยู่ที่นั่นหลายปี ไม่เคยได้ยินเลย

ถ้าจะบอกว่าหลวงพ่อสุด ที่เป็นอาจารย์ของตี๋ใหญ่ ท่านอยู่ที่วัดกาหลง สมุทรสาครครับ

เมื่อปี 2521 หลวงพ่อสุดอาพาธและมรณภาพด้วยอาการสงบเมื่อ 14 สิงหาคม 2526 รวมอายุ 81 ปี 3 เดือน 7 วัน

ออฟไลน์ คนป่า

• จตุตถะ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 30 ส.ค. 2550, 05:21:18 »
หลายวันก่อนไปรู้จักคนๆ นึงที่สวนลุมพินี เล่าให้ฟังว่า
เมื่อหลายปีมากแล้ว หลวงปู่สุด ธุดงค์ไปถึงร้อยเอ็ด พบบักหำน่อยคนนึง ก็รับไว้เป็นศิษย์ ขอพ่อนำกลับมาที่วัดกาหลง สมุทรสาคร ทราบว่าเป็นศิษย์คนที่สาม ส่วนตี๋ใหญ่เป็นศิษย์คนแรก ไม่เคยเจอกัน
หลวงปู่ลงเสือเผ่นให้เต็มหลัง เห็นแล้วเข้ม ขลัง หากมีโอกาส จะหากล้องไปเก็บภาพมาชื่นชมกัน

ตอนวัยรุ่นหนุ่มน้อยคนนี้มีวีรกรรมพอสมควร ช่วงนึงอยู่พัทยามีเหตุ ถูกฟันที่หลัง ไม่เข้า ด้วยความโมโห เลยผรุสวาสไป เ_ ด แม่ โดนฟันซ้ำอีกที คราวนี้ยกแขนรับ โดนหลังแขนเหนือข้อศอก ผลคือเหวอะ
เป็นอุทาหรณ์สำหรับผู้ที่มีครูบาอาจารย์ พึงสังวรณ์ไว้ อย่าละเมิดคำครู ข้อห้ามพึงถือให้เคร่ง

ว่าแต่ว่า กาตัวไหนน๊า บินไปไกลถึง นครศรีธรรมราช หรือกาคนละตัวกัน
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pesh

• ออกศึกข้านึกแต่รบและรบ...จบศึกข้านึกแต่รักเจ้าเท่านั้น
  • ปัญจมะ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 30 ส.ค. 2550, 10:04:21 »
อ้าว!!!เป็นซะงั้นข้อมูลไม่แน่นเลยนะคุณpadawan...สรุปแล้วตี๋ใหญ่คงยังใช้กรรมอยู่ในนรกน่ะสิ...สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม/สงสัยคราวหน้าหมวยเล็กจะกลับชาติมาเกิดบ้าง :D

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 30 ส.ค. 2550, 10:06:54 »
ขอโทษจริงครับจำ จังหวัดผิดเฉยๆ อิอิ ขออภัยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Natyakuza

• ตติยะ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 01 ก.ย. 2550, 01:45:41 »
ของดีคุ้มครองคนดีหมดละครับ

ออฟไลน์ ผู้ชนะสิบทิศ

• สัตตมะ
  • **
  • วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ ( ขี้ ) ข้าปากของใคร
    • MSN Messenger - jokekajee@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 01 ก.ย. 2550, 02:14:01 »
สมุทรสาครนี่เอง ไม่ต้องไปถึงเมืองคอนนิ 5555555555555555 มั่วเจง
ว.พิชัยรัตน์

ออฟไลน์ อาจารย์เอ้

• ฉัฏฐะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 03 ก.ย. 2550, 03:14:49 »
เป็นเอามากนะ :(