ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้ เกี่ยวกับวิธีวัดพุธคุณพระเครี่องครับ  (อ่าน 5013 ครั้ง)

ออฟไลน์ เบด-เด็ก ซอย8 ครับ

• จตุตถะ
  • เบด ศิทย์หลวงพ่อเปิ่น
    • MSN Messenger - tanawat159@hotmail.com
    • อีเมล
เกี่ยวกับวิธีวัดพุธคุณพระเครื่องครับ
ผมดูใน TV มา ครับ

เค้าโชว์ให้ดู? ?
1.จากศอกตัวเองมันจะมีอะไรปูดๆออกมาเหมือนเม็ดกลมๆ
แล้วเอานิ้วโป้ไว้ตรงเม็ดกลมๆแล้ววัดไป2คืบจากเม็ดกลมๆจนถึงนิ้ว
-ว่าได้เท่าไรแล้วจำไว้
2.เอาพระใส่มือแล้วขอพระในมือว่าจะลอง เสร็จลองวัดใหม่
-แล้วลองวัดอีกหนึง

แล้วเค้าบอกว่า ถ้า นิ้วสั้นลงแปลว่าพุธคุณแรง

มันจริงไม้ครับ? แต่ผมลองแล้วมันสั้นลงจริงๆครับ :016: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ต.ค. 2550, 06:39:47 โดย เว็บ... »
เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องเป็นเพศเดียวกันเสมอไป…..
เพียงแค่เป็นใคร ๆ ที่เปิดใจ…..พร้อมที่จะดูแลต้นไม้แห่งมิตรภาพ….
ขณะที่ยอมรับว่าความสนิทสนมของเพื่อนต่างเพศกันนั้น…..ย่อมมีกฎบางอย่างที่เรา ต้องเคารพ…. และมีข้อจำกัดบางอย่างที่ทำให้เราไม่สามารถสนิทสนมกันได้มากเท่ากับเพื่อนเพศเดียวกัน

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องอยู่ตรงนั้นเสมอยามที่ฉันต้องการ…..
เพียงแค่อยู่ในความทรงจำ…..เอาไว้ให้นึกถึงมาเป็นกำลังใจในการก้าวต่อไป

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องพบกันเป็นประจำ…..เพียงแค่ฉันมองจากภาพถ่าย…
.. แล้วความทรงจำต่างๆ
ระหว่างเราก็จะทำให้ฉันมีความสุข…..ยิ้มหรือหัวเราะได้

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องโทรคุยกันทุกวัน…..เพียงแค่เมื่อเวลาผ่านไปแสนนาน…..
เมื่อได้มีโอกาสโทรหากันอีกครั้ง…..เรายังสามารถมีเรื่องราวมาแบ่งปันแก่กันและกันได้เหมือนวันก่อน

เพื่อนสนิทของฉัน…..ไม่จำเป็นต้องทานข้าวด้วยกันบ่อยๆ ….
เพียงแค่ในวันที่เราได้กลับมาทานข้าวด้วยกันอีกครั้ง…..แม้จะมีช่วงเวลาของความเงียบ…..  ในความเงียบงันนั้นก็จะเป็นเวลาที่เราซึมซับในตัวตนของกันและกัน….. ตระหนักว่า

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
วิธีนี้เขาเรียกว่า วัดศอกวัดคืบ มีมาตั้งแต่โบราณแล้ว ส่วนจะวัดพุทธคุณได้หรือไม่ก็แล้วแต่ความเชื่อ
วิธีนี้ ใช้รวมไปถึงตรวจเช็คพระแท้ พระเก้ อีกด้วย แต่ในวงการมาตรฐานเขาไม่ใช้กัน เช่นว่า
คุณมีพระเหรียญของหลวงพ่อเปิ่น 1 เหรียญ เป็นของแท้ เสกแล้วเรียบร้อย แต่เช็ควัดคืบวัดศอก
แล้ว ผลออกมาไม่ได้ดังตั้งใจไว้ แล้วคุณจะคิดอย่างไรกับพระเหรียญนี้
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ -'๑'- C a e S a R -'๑'-

• ปัญจมะ
  • << เซียน หรือ เกรียน >>
ผมเห็นด้วยกลับท่านโยคีนะคับ   เพราะว่าของพวกนี้อยู่ที่ใจมากกว่านะ
ว่าเรานับถือพระองค์ที่เราแขวนขนาดไหน?
ถ้าเราแขวนพระแท้..แต่ใจเราไม่ได้นับถือท่านแบบว่าแขวนโชว์ไปยังนั้นพุทธคุณก็ช่วยอะไรเราไม่ได้หรอก

ศิ ษ ย์ เ ท พ เ จ้ า ... แ ห่ ง ลุ่ ม น้ำ น ค ร ชั ย ศ รี ! ! 

B e l i e v e  i n  o n l y  t o  h e l p  u s

B e c a u s e   B e l i e v e   i n  t o  o n l y   c a u s e  m i r a c l e . 

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
ทางที่ดี ถ้ามั่นใจอย่าไปวัดเลยนะ พุทธคุณมันไม่ใช่ไข้หวัดนะจ๊ะ ถึงจะวัดใด้ (ล้อเล่งนะ)

ความดีต่างหาก รักษาตัวเราดีที่สุด คุณพระก้อมีส่วนนะ

www.watprasong.pantown.com ทางเข้าชมรมคนรักไสยเวท

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ anz

• จตุตถะ
    • MSN Messenger - waneswat@hotmail.com
    • อีเมล
การวัดศอกวัดคืบ จะวัดได้ว่าพุทธคุณหรือไม่
แต่ไม่สามารถวัดได้ว่าทางด้านไหน

ผมมีคำถามว่า พระเก๊ นำไปให้หลวงพ่อ แผ่เมตตาจิตให้ก็มีพุทธคุณได้เช่นกัน
แบบนี้ถือเป็น พระเก๊ หรือเปล่า

พระจริง แต่โดนของต่ำข้ามหมดพุทธคุณ แบบนี้คุณยังเอาขึ้นคอหรือไม่

ใจผมเอง ผมไม่นิยมวัดพุทธคุณ ด้วยวิธีนี้
ผมจะไปเช่าจากวัดโดยตรง หรือไม่ก็เช่าต่อจากลูกศิษย์ที่เราคุยแล้วถูกคอครับ
หมื่นคนคำนวน มิสู้ หนึ่งฟ้าลิขิต

เพื่อนใหม่ดั่งสมบัติล้ำค่า เพื่อนเก่ามากค่ามหาศาล