ผู้เขียน หัวข้อ: ถามผู้รู้หน่อยครับ (ผมเด็กใหม่ ไม่รู้เรื่อง)  (อ่าน 878 ครั้ง)

ออฟไลน์ ไม่หล่อคับ ""

• ปฐมะ
  • *
    • MSN Messenger - pasit_rukyou@hotmail.com
    • อีเมล

ถามหน่อยครับ

อาจารย์หนวดมีสักน้ำมันไหม

สักกับอาจารย์หนวดไม่หนาวใช้ไหมครับ (มีคนบอกหลวงพ่อเปิ่นไม่ให้ใช้ว่านนิครับ)

ผมสักเพื่อหาที่ยึดเหนี่ยวจิตใจจะผิดมั้ย

ให้อาจารย์ท่าน สักตามความเหมาะไม่ขอเองได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอจัดให้เป็นข้อๆ ไปเลยนะครับ

1. อ.หนวด สักน้ำมันได้นิครับ

2. เรื่องว่านนั้น หลวงพ่อเปิ่น ใช้ว่านเยอะมากครับ เท่าที่ทราบมา

ศิษย์สมัยก่อน ที่สักกับหลวงพ่อเปิ่น จะทราบดีว่า หมึก ที่หลวงพ่อเปิ่น สักนั้น

จะเหม็นมากครับ เพราะว่า สารพัดว่าน สารพัดของดีต่างๆ อยู่ในหมึกทั้งนั้น ...

3. ทุกคนก็สักเพื่อยึดเหนี่ยวจิตใจ ในสังคมที่วุ่นวายวกวน ของสมัยนี้

4. ได้ครับ สายวัดบางพระ นั้นไม่ค่อยขอกันเท่าไหร่ แล้วแต่หลวงพี่ท่านเมตตา ครับ

การตอบคงไขข้อข้องใจได้บ้าง มีอะไรก็ถามต่อได้ครับ ยินดีให้คำตอบเสมอ .......
  :089:

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
ขอจัดให้เป็นข้อๆ ไปเลยนะครับ

1. อ.หนวด สักน้ำมันได้นิครับ

2. เรื่องว่านนั้น หลวงพ่อเปิ่น ใช้ว่านเยอะมากครับ เท่าที่ทราบมา

ศิษย์สมัยก่อน ที่สักกับหลวงพ่อเปิ่น จะทราบดีว่า หมึก ที่หลวงพ่อเปิ่น สักนั้น

จะเหม็นมากครับ เพราะว่า สารพัดว่าน สารพัดของดีต่างๆ อยู่ในหมึกทั้งนั้น ...

3. ทุกคนก็สักเพื่อยึดเหนี่ยวจิตใจ ในสังคมที่วุ่นวายวกวน ของสมัยนี้

4. ได้ครับ สายวัดบางพระ นั้นไม่ค่อยขอกันเท่าไหร่ แล้วแต่หลวงพี่ท่านเมตตา ครับ

การตอบคงไขข้อข้องใจได้บ้าง มีอะไรก็ถามต่อได้ครับ ยินดีให้คำตอบเสมอ .......

ผมได้สนทนา กับหลวงพี่ติ่ง มาแล้ว ท่านบอกว่า หลวงพ่อเปิ่น ท่านสั่งมาว่าของวัดบางพระ หมึกและน้ำมัน ไม่ต้องผสมว่าน ให้ใช้วิชาของสายวัดบางพระ สักยันต์ ให้เข็มขลัง เพราะถ้าใช้ว่านผสมสักยันต์ บางคนอาจจะแพ้ว่าน เป็นแผลพุพอง รักษาไม่หาย เป็นอันตรายได้  นอกจากนั้นเกินตำรา
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
รับทราบครับ ข้อมูลอาจไม่ตรงกัน ผิดพลาดประการใดก็ขออภัย

กระผมก็ทราบมาจากอาจารย์ของกระผมมาอีกทีครับ

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
สักน้ำมันสักได้ครับ
ส่วนมากสำนักสักยันต์ต่างๆมักจะมีทั้งหมึกและน้ำมัน อยู่แล้วครับ
เพราะบางคนไม่ต้องการให้เห็นรอยสัก
ส่วนจะสักเพื่อยึดเหนี่ยวก็ดีครับ
เป็นการช่วยให้อุ่นใจ เพราะสังคมสมัยนี้เรือ่งวุ่นวายเยอะครับ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ