ผู้เขียน หัวข้อ: คนล้านนากับการเลี้ยงผี  (อ่าน 4141 ครั้ง)

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
คนล้านนากับการเลี้ยงผี
« เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 02:19:17 »
คนล้านนามี ความผูกพันเกี่ยวเนื่องอยู่กับการนับถือผี สามารถพบเห็นได้จากการดำเนินชีวิตประจำวันของคนเมืองเอง เช่น เมื่อเวลาที่ต้องเข้าป่าไปหาอาหารหรือต้องค้างพักแรมอยู่ในป่า มักจะต้องบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางเสมอ และเมื่อเวลาที่กินข้าวในป่าก็มักจะแบ่งอาหารให้เจ้าที่ด้วยเช่นกัน นอกจากนั้นเมื่อเวลาจะอยู่ที่ไหนก็ตาม ไม่ว่าจะอยู่ในเมืองหรือในป่า เมื่อเวลาที่ต้องถ่ายปัสสวะก็มักจะต้องขออนุญาตจากเจ้าที่ก่อนอยู่เสมอ เหล่านี้แสดงให้เห็นว่าวิถีชีวิตของคนเมืองผูกผันอยู่กับการนับถือผี

จากประวัติศาสตร์ดั่งเดิมของคนล้านนาในอดีตมีความเชื่อในการนับถือผีมา เนินนานหลายยุคหลายสมัยแล้ว ประวัติศาสตร์ดังกล่าวยังได้กล่าวอ้างว่า ก่อนที่พระยามังรายจะสร้างเมืองเชียงใหม่ในปี พ.ศ.1839 นั้น บริเวณรอบเชิงดอยสุเทพเป็นที่อยู่ของชนเผ่าพื้นเมืองดั่งเดิมก็คือ "ลัวะ"

เมื่อพระยามังรายสร้างเมืองเชียงใหม่แล้วจึงได้ขับไล่ชาวลัวะให้ออกจาก พื้นที่ มีชาวลัวะบางส่วนต้องอพยพขึ้นเขาเข้าป่าเป็นจำนวนมาก บางส่วนที่อ่อนข้อหน่อยก็ตกเป็นทาสรับใช้ของคนเมืองไป การที่คนล้านนาเข้ามาอยู่ในเชียงใหม่จึงให้เกิดวัฒนธรรมในรูปแบบผสมระหว่าง วัฒนธรรมพื้นบ้านดั่งเดิมกับการปรับเปลี่ยนรูปแบบให้เข้ากับการดำเนินชีวิต ในสังคม แม้แต่ในปัจจุบันเองคนเมืองเชียงใหม่บางส่วนยังต้องถกเถียงกันถึงรูปแบบ วัฒนธรรมอันดั่งเดิมที่ถูกต้อง ซึ่งถ้าหากจะว่ากันถึงความถูกต้องแล้วคงจะอาศัยเหตุผลของนักวิชาการที่ได้ ศึกษาเรื่องนี้มากล่าวอ้าง แต่ในที่นี่จะกล่าวถึงความสัมพันธ์ของคนล้านนากับความเชื่อในเรื่องการ เลี้ยงผี ซึ่งจะเป็นผีบรรพบุรุษ หรือ ผีเสื้อบ้านเสื้อเมือง เป็นต้น

คนเมืองล้านนากับการเลี้ยงผีดูเหมือนจะแยกจากกันไม่ออก เพราะนับตั้งแต่เกิดมาคนล้านนาจะเกี่ยวพันกับผีมาตลอด เช่น เมื่อมีเด็กเกิดขึ้นในบ้านจะต้องทำพิธีเรียกขวัญ หรือที่คนเมืองเรียกว่า "ฮ้องขวัญ" เมื่อเวลาที่เด็กเกิดความไม่สบายร้องไห้ก็มักจะเชื่อว่า มีวิญญาณของผีตายโหงมารบกวนเด็ก คนล้านนายังเชื่อว่าขวัญของเด็กเป็นขวัญที่อ่อนภูตผีวิญญาณต่าง ๆ มักจะมารบกวนได้ง่าย ดังนั้นเมื่อเด็กไม่สบายก็จะต้องทำพิธีเลี้ยงผี หรือหาเครื่องลางมาผูกที่ข้อมือของเด็ก ปัจจุบันในแถบทางชนบทเรายังสามารถพบเห็นการกระทำแบบนี้อยู่

การเลี้ยงผีของคนล้านนาจะอยู่ในช่วงระหว่างเดือน 4 เหนือ จนถึงเดือน 8 เหนือ ช่วงเวลานี้เราจะพบว่าตามหมู่บ้านต่าง ๆ ในภาคเหนือจะมีการเลี้ยงผีบรรพบุรุษกันอย่างมากมาย เช่นที่อำเภอเชียงคำ จังหวัดพะเยาก็จะมีการเลี้ยงผีเสื้อบ้านเสื้อเมือง ซึ่งเป็นผีบรรพบุรุษของชาวไทลื้อ พอหลังจากนี้อีกไม่นานก็จะมีการเลี้ยงผีลัวะ หรือประเพณีบูชาเสาอินทขิล ซึ่งเป็นประเพณีเก่าแก่ของคนเมือง และยังไม่นับรวมถึงการเลี้ยงผีมดผีเม็งและการเลี้ยงผีปู่แสะย่าแสะของชาวลัว ะซึ่งจะทะยอยทำกันต่อจากนี้

ที่บอกว่าคนล้านนามีความผูกพันเกี่ยวเนื่องอยู่กับการนับถือผีนั้น เราสามารถพบเห็นได้จากการดำเนินชีวิตประจำวันของคนล้านนาเอง เช่น เมื่อเวลาที่ต้องเข้าป่าไปหาอาหารหรือต้องค้างพักแรมอยู่ในป่า มักจะต้องบอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางเสมอ และเมื่อเวลาที่กินข้าวในป่าก็มักจะแบ่งอาหารให้เจ้าที่ด้วยเช่นกัน แต่สิ่งที่ดูเหมือนว่าอาจสำคัญประการหนึ่งก็คือเมื่อเวลาจะอยู่ที่ไหนก็ตาม ไม่ว่าจะอยู่ในเมืองหรือในป่า เมื่อเวลาที่ต้องถ่ายปัสสวะก็มักจะต้องขออนุญาตจากเจ้าที่ก่อนอยู่เสมอ เหล่านี้แสดงให้เห็นว่าวิถีชีวิตของคนล้านนาผูกผันอยู่กับการนับถือผีอย่าง แยกไม่ออก

ในช่วงกลางฤดูร้อนจะมีการลงเจ้าเข้าทรงตามหมู่บ้านต่าง ๆ ทั้งนี้อาจเป็นเพราะความเชื่อของชาวบ้านที่ว่า การลงเจ้าเป็นการพบปะพูดคุยกับผีบรรพบุรุษ ซึ่งในปีหนึ่งจะมีการลงเจ้าหนึ่งครั้ง และในการลงเจ้าครั้งนี้จะถือโอกาสทำพิธีรดน้ำดำหัวผีบรรพบุรุษไปด้วย ยังมีพิธีเลี้ยงผีอยู่พิธีหนึ่งที่มักจะกระทำกันในช่วงเวลานี้และที่สำคัญใน ปีหนึ่งจะทำพิธีนี้เพียงครั้งเดียวเท่านั้น นั่นก็คือ การเลี้ยงผีมดผีเม็ง ชาวบ้านที่ประกอบพิธีนี้ขึ้นบอกว่า การเลี้ยงผีมดผีเม็งจะเลี้ยงอยู่ 2 กรณี คือเมื่อเวลามีคนเจ็บป่วยไม่สบายในหมู่บ้านจะทำพิธีบนผีเม็งเพื่อขอใช้ช่วย รักษา เมื่อเวลาที่หายแล้วจะต้องทำพิธีเชิญวิญญาณผีเม็งมาลง และจัดหาดนตรีมาเล่นเพื่อเพิ่มความสนุกสนานแก่ผีมดผีเม็งด้วย อีกกรณีหนึ่งเมื่อไม่มีคนเจ็บป่วยในหมู่บ้าน จะต้องทำพิธีเลี้ยงผีมดผีเม็งทุกปี โดยจะต้องหาฤกษ์ยามที่เหมาะสมและจะต้องกระทำระหว่างช่วงเวลาเดือน 4 เหนือ ถึง เดือน 8 เหนือ ก่อนเข้าพรรษา เพราะถ้าไม่ทำพิธีผีมดผีเม็งอาจจะไม่คุ้มครอง คนในหมู่บ้านก็ได้ ดังนั้น เมื่อใกล้ถึงช่วงเวลาดังกล่าวเรามักจะพบภาพพิธีเหล่านี้ตามหมู่บ้านต่าง ๆ

คนล้านนากับความเชื่อในการเลี้ยงผี ถือได้ว่าเป็นพิธีกรรมที่สำคัญของพวกเรา แม้ว่าการดำเนินชีวิตของพวกเขาจะราบรื่นไม่ประสบปัญหาใด แต่ภายใต้จิตสำนึกที่แท้จริงแล้ว คนล้านนาเหล่านี้ไม่อาจลืมเลือนวิญญาณของผีบรรพบุรุษที่เคยช่วยเหลือให้พวก เขามีชีวิตที่ปกติสุขมาตั้งแต่รุ่นปู่ย่า แม้กาลเวลาจะแปรเปลี่ยนไปอย่างไร ภาพที่เรายังคงพบเห็นได้เสมอเมื่อเวลาเดินทางไปยังหมู่บ้านต่าง ๆ ในชนบทก็คือ เรือนเล็ก ๆ หลังเก่าตั้งอยู่กลางหมู่บ้านนั่นก็คือ หอเจ้าที่ประจำหมู่บ้าน ที่ยังย้ำเตือนให้พวกเขาไม่ให้หลงไหลไปกับกระแสสังคมนั่นเอง

credit : http://www.bbznet.com/scripts/view.php?user=aramee&board=4&id=14&c=1&order=lastpost

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: คนล้านนากับการเลี้ยงผี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 03:19:10 »
เป็นความรู้ที่น่าสนใจมากค่ะ :015:  ขอบคุณมากๆ นะค่ะ :054:

แต่ว่าก็น่ากลัวอยู่นะ  :073:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 03:23:56 โดย น้องลิงน้อย »

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 04:04:57 »
ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 04:08:27 »
เดือน 4 เหนือ  เดือน 8 เหนือ  นับยังไงครับ  :054: ใครทราบบอกหน่อยครับ  ต่างกับเดือนไทยอย่างไรครับ :054:

ขอบคุณครับ :054:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 04:09:14 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ N!c

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 05:08:52 »
เดือน 4 เหนือ  เดือน 8 เหนือ  นับยังไงครับ  :054: ใครทราบบอกหน่อยครับ  ต่างกับเดือนไทยอย่างไรครับ :054:

เดือน1 ตุลาคม
เดือน2 พฤศจิกายน
เดือน3 ธันวาคม
เดือน4 มกราคม
   :

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 07:21:08 »

เดือน1 ตุลาคม
เดือน2 พฤศจิกายน
เดือน3 ธันวาคม
เดือน4 มกราคม
   :

ผมขอสงสัยต่ออีกนิดนะครับ  แล้วในสมัยโบราณที่ชาวล้านนายังไม่รู้จักเดือนสากล เช่น เดือนตุลา พฤศจิกา ธันวา มกรา   แล้วนับกันยังไงครับ เมื่อเทียบกับเดือนไทยจริงๆตรงกับเดือนอะไรครับ   เช่น ขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12  ของไทย  จะตรงกับเดือนอะไรของชาวล้านนาครับ

ขอเสริมนิดนึงนะครับ

เดือนไทย หรือเดือนพุทธ  จะนับกันมาตั้งแต่สมัยพุทธกาล  นับตามจันทรคติ  คือดูพระจันทร์เป็นหลัก  เวลาอยู่ที่ใดๆ ไม่มีการบันทึกวันเวลา  ก็สามารถดูพระจันทร์ว่าวันนี้ประมาณกี่ค่ำแล้ว  ใกล้จะ 15 ค่ำหรือยัง   นัดชุมนุมกันได้ แบบพระในสมัยพุทธกาลที่พระสงฆ์นัดมาลงโอวาทปาฏิโมกข์ทุกๆวันพระใหญ่ครับ 

ส่วนเดือนสากล  จะนับตามสุริยคติ  คือนับตามฝรั่งมังค่า  ข้อเสีย ถ้าหลงป่าไปหลายๆวัน  ก็ไม่รู้ว่าวันนี้วันที่เท่าไร   วันจันทร์หรือวันอะไรครับ  เพราะใช้การบัญญัติเอง  ต้องจดบันทึกกันเองครับ  ต่อมาเลยต้องมีปฏิทิน ทีเรียกว่าปฏิทินตามสุริยคติครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 07:22:16 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »

ออฟไลน์ gong23

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:03:46 »
ครับ

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:52:45 »
การเลี้ยงอย่างนี้ถือเป็นการบาปมั้ยครับ ทำให้เขาไม่ได้ไปผุดไปเกิดอ่ะครับ แล้วที่เราเลี้ยงกุมารทอง รักยม ล่ะครับ เข้าข่ายมั้ยครับ งงอย่างแรงครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 09:54:43 »
ขอบคุณที่ได้อ่านข้อความดี ผี ที่ท่านเจ้าของกระทู้กล่าวถึงว่า คงเป็น ผีบ้านผีเรือน เจ้าป่าเจ้าเขา ผีบรรพบุรุษ นะท่าน ไม่ใช่ ผี ที่ไหน กลัวบางท่านจะตีความหมาย ผี ในข้อมูลนี้ผิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 เม.ย. 2552, 09:57:20 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:17:31 »
น่าจะคล้ายกับทางอีสานที่นิยมเลี้ยงผีแถน ผีฟ้า (แถนก็คือเทวดาจำพวกหนึ่งครับ)
หุๆๆ คนล้านนา คนอีสาน และชาวมอญ
แทบทุกบ้านจะเลี้ยงผีปู่ผีย่า ผีบ้านผีเรือน ไม่น่าจะใช่ผีพรายครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 17 เม.ย. 2552, 10:31:21 »
ขอบคุณข้อมูลมากครับผม  :054:

วันนี้ได้สนทนากับว่าที่คุณแม่ยายนะครับ ( จะไปเป็นบ่าวเชียงใหม่  :077: ) บอกกล่าวว่าเดือนนี้ขณะนี้อยู่ในช่วงเดือน 7 อยู่ครับ  :080: :026: :077: รักพี่ปอร์จ๋าจัง :026: :077: :080:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์กวาง~

• ไม่ใช่คนแรกของหัวใจ..แต่ก็เป็นคนสุดท้ายของชีวิต ^^โฮ๊ะๆ^^
  • อัฏฐมะ
  • เพื่อนกัน..ตลอดกาล..
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 12:43:54 »
ครายจะเลี้ยงอะไร..ก็เลี้ยงกันไปโลดดดด

แต่ตอนนี้

กวางขอเลี้ยงตัวเอง พ่อกะแม่ให้รอดก่อน  ฮ่าๆๆ :004:

..ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือดวงตะวัน..
..ไม่เคยมีให้ฉันในวันที่มองไม่เห็นใคร..
.ที่โลกนี้ไม่มี..ก็คือความรักยิ่งใหญ่..
..ไม่มีคนห่วงใย..หวังดีและผูกพันธ์..

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 18 เม.ย. 2552, 04:25:05 »
ทุกวันนี้ ทุกคนก็เลี้ยงผี ที่อยู่ในตัว อยู่แล้วทุกคน ตั้งแต่คลอด จนถึงวันตาย (โครงกระดูกผีในร่างกาย)
ผมที่อยู่บนศรีษะเรา สะอาดทนุถนอม พอหลุดร่วง ก็เป็นสกปรกน่ารังเกียจ
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม