ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ชลาพุชะครับ  (อ่าน 2074 ครั้ง)

ออฟไลน์ ศุภชัย

• ตติยะ
ถามพี่ชลาพุชะครับ
« เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 07:50:50 »
ไม่มีอะไรหรอกครับคือว่า  ผมอยากทราบความหมายครับว่า  ชลาพุชะแปลว่าอะไร  พอดีไปสะดุดเจอชื่อนี้ที่เว็บบอร์ดอาจารย์เหน่ง.คอม  ใช่พี่คนเดียวกันปะครับ  ถ้าใช่ก็ยินดีที่ได้รู้จักครับผม 

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ถามพี่ชลาพุชะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 07:51:24 »
ชลาพุชะ แปลว่า เกิดจากไข่

ออฟไลน์ ศุภชัย

• ตติยะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 07:56:05 »
อืม  เกิดจากไข่   ฟังแล้วสองแง่สองง่าม  แหะแหะ  ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:13:08 »
การเกิด จำแนกเป็น ๔ ลักษณะ คือ ชลาพุชะ อัณฑชะ สังเสทชะ โอปปาติกะ
        ชลาพุชะ คือ สัตว์ที่เกิดในครรภ์ ได้แก่สัตว์เลี้ยงลูกด้วยนมทั้งหลาย
       อัณฑชะ คือ สัตว์ที่เกิดในไข่ ได้แก่ สัตว์ปีก สัตว์เลื้อยคลานบางชนิด
       สังเสทชะ คือ สัตว์ที่เกิดในเมือกในไคล เช่น แมลง
       โอปปาติกะ คือ สัตว์ที่ผุดขึ้นทันใดไม่ต้องอาศัยที่ตั้ง เช่น เทวดา มาร พรหม สัตว์นรกเปรตและมนุษย์ในยุคแรกของวัฒนาการ
    การที่ผมตั้งชื่อแบบนี้ มาจากให้นึกถึง มารดา บิดา
   กระผมก็ใช้เว็ปอาจารย์เหน่ง เป็น คนๆเดียวกัน เพราะผมกับ ท่านอาจารย์เหน่ง เป็นศิษย์ของอาจารย์ประโยชน์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 มิ.ย. 2552, 09:14:53 โดย ชลาพุชะ »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:16:10 »
ด้วยความเคารพครับบ ที่เกิดจากไข่นั้น
เรียกว่า อัณฑะชะ น่ะครับ
ไม่ใช่ชลาพุชะ  :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 29 มิ.ย. 2552, 09:38:56 »
ขอบคุณครับ ได้ทราบความหมายก็วันนี้อ่ะครับ ท่านชลาฯ :001:

ออฟไลน์ ชินฺนปญฺชร

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - chinapat_a@hotmail.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 02 ก.ค. 2552, 10:02:02 »
ขอบคุณพี่ชลาพุชะมากครับ รู้ความหมายวันนี้นี่เอง
นะเมตตา โมกรุณา พุทปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู แก่ข้าพเจ้าที่แท้จริง นะมะพะทะ ทะพะมะนะ