ผู้เขียน หัวข้อ: ภาชนะที่หงายรับน้ำฝน  (อ่าน 883 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ภาชนะที่หงายรับน้ำฝน
« เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 05:14:25 »
ภาชนะที่หงายรับน้ำฝน

สิ่งที่เราจะเกื้อกูลกันไปอีกภายภาคหน้า คือการหงายของขึ้นมา
หงายของที่มันคว่ำขึ้นมา เพื่อจะรับเอาน้ำฝนที่ตกลงมา ถ้าเราปล่อย

ภาชนะให้มันคว่ำก็คือขาดความยินดี ความพอใจ ขาดศรัทธา เราก็
สำรวจดูสิว่าเรามีความยินดี มีศรัทธา มีความเพียรอันแก่กล้าไหม

นั่นคือ...การหงายภาชนะขึ้นมาเพื่อที่จะรับเอาน้ำฝนที่ตกลงมา ถ้าเรา
ไม่มีความยินดี ไม่มีความศรัทธา ไม่ว่าฝนจะตกลงมากี่ครั้งก็เปล่า

ประโยชน์ ฉะนั้นก็ให้ตั้งใจประพฤติปฏิบัติตามควร ขณะนี้ก็นับว่าดีอยู่แล้ว
ก็พยายามให้ดีกว่านี้ จิตสงบขณะนี้ยังไม่พอ ก็ให้มันสงบมากกว่านี้

จิตมันฟุ้งซ่านยังไม่พอก็ให้มันฟุ้งดูว่า มันจะฟุ้งไปถึงไหน ตามมันไปดู
มันไปดูอะไร สิ่งที่เราไปเห็นมันเป็นอนิจจัง...ทุกขัง...อนัตตาไหม ?

ถ้าสิ่งที่เห็นมันเป็นอนิจจัง..ทุกขัง..อนัตตา อยู่ที่ไหนก็อยู่ด้วยความทุกขัง
อนัตตา จะทำอย่างไร จิตมันก็หดกับมาหาตนเอง..ถ้ามันฟุ้ง ก็ให้มันฟุ้ง

ให้สุดๆ มันจะเก่งกล้ากว่าคำสอนของพระพุทธเจ้าที่ตรงไหน ขึ้นชื่อว่า'กิเลส'
มันต้องยอมแพ้แต่'มรรคผลนิพพาน'ของพระพุทธเจ้า ยอมแพ้ต่อความเพียร

ผู้มีศรัทธาอันยิ่ง ฉะนั้น...เราอย่าไปนอนใจ เราคือผู้ทำงาน เรานอนใจไม่ได้
"เราเป็นผู้เดินทาง จะต้องเตรียมเนื้อเตรียมตัวอยู่เสมอ จะนอนใจไม่ได้"

ที่มา  : ศาลาธรรม

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ตอบ: ภาชนะที่หงายรับน้ำฝน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 03 ก.ค. 2552, 05:25:50 »
ขอให้ตั้งใจรับ ในสิ่งต่อไป ... สาธุ ขอบคุณครับพี่นก ...  :089:

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 07:12:13 »
ถ้ามันฟุ้ง ก็ให้มันฟุ้งให้สุดๆ มันจะเก่งกล้ากว่าคำสอนของพระพุทธเจ้าที่ตรงไหน ขึ้นชื่อว่า 'กิเลส'

มันต้องยอมแพ้แต่ 'มรรคผลนิพพาน' ของพระพุทธเจ้า ยอมแพ้ต่อความเพียร

ขอบพระคุณท่านนก.. ทุกบทความที่บรรจงคัดสรรล้วนเสริมแนวคิด กำลังใจ และความเข้าใจแบบกินใจ.. อนุโมทนากุศลบุญครั้งนี้ด้วยเทอญ

cho presley       

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 11:02:29 »
ขอบคุณฯครับพี่นก   :114:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 11:18:48 »
ขอบพระคุณ ครับพี่นก  :054: