ผู้เขียน หัวข้อ: ได้มาใหม่ครับ  (อ่าน 1879 ครั้ง)

ออฟไลน์ ICELAND

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ได้มาใหม่ครับ
« เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 05:21:27 »
เพิ่งได้มาใหม่ครับท่านใดพอจะทราบประวัติบ้างครับ

ขอบคุณทุกๆท่านทุกๆข้อมูลครับ :089:

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ตอบ: ได้มาใหม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 09:33:43 »
วัดปราสาทบุญญาวาสหรือเปล่าครับ ไม่ชี้ชัด  :001:

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 10:31:45 »
ได้มาจากไหนครับ จะว่าวัดปราสาทผมก็ว่าแปลกอยู่นะ เพราะมีปิดทองด้วย ถ้าเป็นของวัดปราสาทด้านล่างต้องมีรอยใช้ไม้จิ้มพระออกมาจากแม่พิมพ์ ส่วนใหญ่จะเป็นรอยสี่เหลี่ยม แต่องค์นี้เหมือนเป็นตะกรุด เคยได้ยินมาว่าของวัดปราสาทบางองค์จะมีฝังตะกรุด แต่มีส่วนน้อยมากครับ แต่ถ้ามีที่มาจากตามสนามท่าพระจันทร์ คงเป็นพระสนามครับ  :002:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 04 ก.ค. 2552, 10:39:37 »
ไม่ทราบอ่ะครับ เข้ามาเยี่ยมชมครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันครับ

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 12:21:41 »
ได้มาจากไหนครับ จะว่าวัดปราสาทผมก็ว่าแปลกอยู่นะ เพราะมีปิดทองด้วย ถ้าเป็นของวัดปราสาทด้านล่างต้องมีรอยใช้ไม้จิ้มพระออกมาจากแม่พิมพ์ ส่วนใหญ่จะเป็นรอยสี่เหลี่ยม แต่องค์นี้เหมือนเป็นตะกรุด เคยได้ยินมาว่าของวัดปราสาทบางองค์จะมีฝังตะกรุด แต่มีส่วนน้อยมากครับ แต่ถ้ามีที่มาจากตามสนามท่าพระจันทร์ คงเป็นพระสนามครับ  :002:

มีที่มาครับแต่ยาวมากๆครับเอาเป็นว่าพระผู้ใหญ่สาขาการเผยแผ่พระพุทธศาสนาในต่างประเทศท่านให้ผมมาครับ
พอดีพระผู้ใหญ่ท่านนี้ท่านก็ไม่ได้เป็นเซียนพระเครื่องอ่ะครับ
เอาเป็นว่าผมถือโอกาศนี้ขอถามข้อมูลพระองค์นี้ต่อไปนี้อีกเลยแล้วกันนะครับ ได้มาจากที่เดียวกันครับ :002:

ขอขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ @แปดเศียร@

• ปัญจมะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 12:55:59 »
ใช่กรุจากเพดานวัดระฆังหรือเปล่าครับ

ผมขอลองเดานะครับ
ถ้าผิดอย่าว่าผมนะครับ

รูปทรงคล้ายๆอะครับ
ปิดทองล่องชาดแบบเดียวกัน

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 10:38:25 »
รูปทรงแบบนี้คล้ายกับของวัดปราสาท ปี06
แต่เคยเดินสนามพระเจอคล้ายๆแบบนี้
พวกก็บอกว่าเป็นของวังหน้า หลวงปู่โตสร้าง
แล้วบรรจุไว้บนเพดานโบสถ์วัดพระแก้ว
ก็ว่ากันไปครับต่างๆนาๆ ถ้าไม่คิดอะไรมาก
อะไรที่ทำเป็นรูปท่าน ก็มีคุณค่าทางจิตใจอยู่แล้วครับผม :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 01:39:50 »
รูปทรงแบบนี้คล้ายกับของวัดปราสาท ปี06
แต่เคยเดินสนามพระเจอคล้ายๆแบบนี้
พวกก็บอกว่าเป็นของวังหน้า หลวงปู่โตสร้าง
แล้วบรรจุไว้บนเพดานโบสถ์วัดพระแก้ว
ก็ว่ากันไปครับต่างๆนาๆ ถ้าไม่คิดอะไรมาก
อะไรที่ทำเป็นรูปท่าน ก็มีคุณค่าทางจิตใจอยู่แล้วครับผม :095:

ผมก็ว่าอย่างนั้นล่ะครับ  :002:

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 07:11:26 »
พระพิมพ์แบบนี้ดูยาก..แล้วแต่ชอบอย่างเดียวเลยครับ..

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 05 ก.ค. 2552, 08:40:58 »
เข้ามากเก็บความรู้ครับ ขอบคุณฯครับ  :114:

ออฟไลน์ tor.20

• ..ลุงต้อ ศิษย์วัดบางพระ...
  • ผู้อาวุโส
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 08 ก.ค. 2552, 10:25:18 »
ลุงต้อเสนอข้อมูลดังนี้ องค์ที่1 .สมเด็จพระพุทธาจารย์โต พิมพ์นี้พบในกรุเดียวกับพิมพ์แหวกม่าน วัดละครทำ วัดนี้อยู่แถวตลาดพรานนก
                                    ดูจากความเก่าของตะกรุด แล้ว เก่าไม่ถึงยุค ไม่น่าจะแท้
                          องค์ที่2. นางพญากรุวัดเวียง  การันตีว่าแท้ น่าสะสมครับ :016: :
                          องค์ที่3. พระซุ้มกอ เป็นพระแท้ครับแต่เป็นกรุใหม่ๆ ของกำแพงเพชร  :016:
 หวังว่าข้อมูลคงจะเป็นประโยชน์นะครับ  ส่วนรายละเอียดวิธีดูวันหน้ามีโอกาสหรือมีรายการคุณขอมา ยินดีจัดให้จ้ะ
                                                             ............ลุงต้อเจ้าเก่า............. :068:

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 09 ก.ค. 2552, 04:49:40 »
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาชมครับและขอบคุณลุงต้อมากครับสำหรับข้อมูลครับ :089: