ผู้เขียน หัวข้อ: คล้องกล้องออกเดิน ตอนไหว้พระ 9 วัด ตามใจแม่ พ่วง น้องปาท่องโก๋ (2/3)  (อ่าน 2976 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
4.วัดใหม่อมตรส
แม้ว่าตามธรรมเนียมของวัดโบราณ หลายวัดนั้นมักจะสร้างให้อยู่ติดริมน้ำเพื่อที่จะให้พระสงฆ์องค์เจ้ารวมทั้งผู้มีจิตศรัทธา ได้สัญจรไปมาได้โดยสะดวกในยุคที่บ้านเมืองเรายังไม่มีถนนนั้น จะมีวัดหลวงอยู่บางวัดเหมือนกันที่ไม่ได้สร้างติดกับริมน้ำ ส่วนหนึ่ง น่าจะมาจากเหตุที่ว่าวัดบางวัดเหล่านี้ สร้างขึ้นจากแรงศรัทธาของชาวบ้าน ก่อนที่จะได้รับการบูรณะ โดยพระมหากษัตริย์หรือเจ้าฟ้าองค์อื่นๆ จนกลายมาเป็นวัดหลวงตามธรรมเนียมนี้อย่างเช่นที่ วัดเอี่ยมวรนุช , วัดอินทรวิหาร หรือแม้แต่ วัดใหม่อมตรส ที่ตั้งอยู่ใกล้ๆ กัน ตรงบริเวณแยกบางขุนพรหมนั้น ก็เป็นอีกวัดที่สร้างกันมานาน ตั้งแต่ก่อนที่ สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกจะสถาปนา บางกอกให้เป็นเมืองหลวง วัดใหม่อมตรสนี้ แต่เดิมเป็นวัดใหญ่มีชื่อว่า วัดบางขุนพรหม ซึ่งมีชื่อตามตำบลที่ตั้ง ต่อมา ในสมัยพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้ทรงมีพระราชดำริ ให้มีการสร้างถนนขึ้น แล้วผังเมืองในการสร้างถนนในคราวนั้นปรากฏออกมาว่า ต้องผ่าวัดออกเป็น 2 พื้นที่ โดยมีถนนตัดผ่านกลาง วัดบางขุนพรหมนี้ จึงได้กลายเป็น 2 วัดพร้อมทั้งมีชื่อใหม่ที่ ในหลวงรัชกาลที่ 5 ทรงพระราชทานนามให้ โดยวัดที่ตัดออกมาทางทิศเหนือนั่นเรียกว่า วัดอินทรวิหาร ส่วนวัดทางทิศใต้มีชื่อใหม่ว่า วัดใหม่อมตรส ซึ่งแปลว่า รสที่ไม่เปลี่ยนแปลง โดยทรงตั้งให้เป็นไปตามพุทธภาษิตที่ว่า สัพพะ รสัง ธัมม รสัง ชินาติ รสทั้งปวง ธัมมรสชนะรสทั้งปวง

5.วัดชนะสงครามวัดชนะสงคราม เป็นวัดโบราณสร้างในสมัยอยุธยา ไม่ปรากฏหลักฐานการสร้าง เดิมเรียกว่าวัดกลางนา เมื่อพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชเสด็จขึ้นครองราชสมบัติเป็นปฐมบรมกษัตริย์แห่งราชวงศ์จักรี มีพระราชประสงค์ที่จะสร้างสิ่งก่อสร้างขึ้นให้คล้ายคลึงกับกรุงศรีอยุธยามากที่สุด วัดที่ตั้งอยู่ใกล้พระบรมมหาราชวังได้ทรงปฏิสังขรณ์ใหม่ ตลอดจนเปลี่ยนชื่อวัดให้เหมาะสม โปรดเกล้าฯ ให้เปลี่ยนชื่อวัดกลางนาเป็นวัดตองปุ และให้เป็นวัดพระสงฆ์ฝ่ายรามัญ เช่นเดียวกับวัดตองปุที่กรุงศรีอยุธยา เพื่อเทิดเกียรติทหารชาวรามัญในกองทัพสมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาสุรสิงหนาท ซึ่งเป็นกำลังสำคัญในการต่อสู้กับพม่าในสงครามเก้าทัพ เมื่อ พ.ศ. 2328 สงครามที่ท่าดินแดงและสามสบ เมื่อ พ.ศ. 2329 และสงครามที่นครลำปางป่าซาง เมื่อ พ.ศ. 2330 สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาสุรสิงหนาทได้ทรงบูรณปฏิสังขรณ์วัดตองปุแล้วถวายเป็นพระอารามหลวงโปรดเกล้าฯ พระราชทานนามใหม่ว่า วัดชนะสงคราม เพื่อเป็นอนุสรณ์ที่สมเด็จพระบวรราชเจ้ามหาสุรสิงหนาท ทรงมีชัยชนะต่อพม่าในการรบทั้ง 3 ครั้ง
วัดชนะสงครามได้รับการบูรณปฏิสังขรณ์มาโดยตลอด โดยเฉพาะอย่างยิ่งในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ซึ่งได้ทรงเริ่มดำเนินการก่อสร้างที่บรรจุพระอัฐิเจ้านายฝ่ายพระราชวังบวรสถานมงคลที่เฉลียงพระอุโบสถด้านหลังตามพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระพันปีหลวงทรงพระราชอุทิศพระราชทรัพย์ให้พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากฤษดาภินิหาร กรมพระนเรศร์วรฤทธิ์ดำเนินการ แต่การก่อสร้างมาแล้วเสร็จในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัวซึ่งพระราชทานพระราชทรัพย์ให้ราชบัณฑิตยสภาดำเนินการก่อสร้าง ขณะนั้น สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระยาดำรงราชานุภาพเป็นนายกราชบัณฑิตยสภาและสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระยานริศรานุวัดติวงศ์ ทรงดำเนินการก่อสร้างจนเสร็จสิ้น ได้มีพิธีอัญเชิญพระอัฐิจากพระราชวังบวรสถานมงคลไปประดิษฐานใน พ.ศ. 2470

6.วัดสุทัศนเทพวรารามราชวรมหาวิหาร
         วัดสุทัศนเทพวราราม เป็นวัดที่พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลกมหาราชโปรดเกล้าฯ ให้สถาปนาขึ้นใน พ.ศ. 2350 เดิมพระราชทานนามว่า ?วัดมหาสุทธาวาส? โปรดเกล้าฯ ให้สร้างพระวิหารขึ้นก่อนเพื่อประดิษฐานพระศรีศากยมุนี (พระโต) ซึ่งอัญเชิญมาจากพระวิหารหลวงวัดมหาธาตุ จังหวัดสุโขทัย แต่สิ้นรัชกาลก่อนที่จะประดิษฐานเป็นสังฆาราม จึงเรียกกันว่า วัดพระโต วัดพระใหญ่ หรือวัดเสาชิงช้าบ้าง จนกระทั่งในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหล้านภาลัยโปรดเกล้าฯ ให้สร้างต่อ และทรงจำหลักบานประตูพระวิหารด้วยพระองค์เอง แต่ก็สิ้นรัชกาลเสียก่อนที่การก่อสร้างจะแล้วเสร็จ การก่อสร้างวัด มาเสร็จบริบูรณ์ในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว ใน พ.ศ. 2390 และพระราชทานนามว่า ?วัดสุทัศนเทพวราราม? ปรากฏในจดหมายเหตุว่า ?วัดสุทัศนเทพธาราม? และในรัชสมัยพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงผูกนามพระประธานในพระวิหาร พระอุโบสถ และศาลาการเปรียญ ให้คล้องกันว่า "พระศรีศากยมุนี" "พระพุทธตรีโลกเชษฐ์" และ "พระพุทธเสรฏฐมุนี"
ภายในวัดสุทัศนเทพวรารามเป็นที่ประดิษฐานพระบรมราชานุสาวรีย์ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดล พระอัฐมรามาธิบดินทร และได้อัญเชิญ พระบรมราชสรีรางคารของพระองค์ มาบรรจุที่ผ้าทิพย์ด้านหน้าพุทธบัลลังก์พระศรีศากยมุนีเมื่อ พ.ศ. 2493 และมีพระราชพิธีทรงบำเพ็ญพระราชกุศลคล้ายวันสวรรคตของพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรมหาอานันทมหิดล พระอัฐมรามาธิบดินทรในวันที่ 9 มิถุนายนของทุกปี

ปาท่องโก๋นอนเอาแรง มีต่ออีก3วัดนะครับ
             2/3

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมมากครับ ทำให้อยากเที่ยววัดในกรุงเทพฯ เลยทีเดียว ...  :089:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
ขอบคุณชลาที่นำภาพมาให้ชมน่ะครับ วันก่อนได้ไปวัดสุทัศนเทพวรารามมาครับ...ตามคำแนะนำของคุณโชว์ครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ cho presley

• ------> I'm Cho Presley
  • นวมะ
  • สุดท้ายก็กาหลง!
    • MSN Messenger - cho.khalong@hotmail.com
    • AOL Instant Messenger - เมืองเสน่ห์กาหลง
    • Yahoo Instant Messenger - มหาเสน่ห์+เมตตา+มหานิยม
    • http://www.khalong.com
ง่า.. พี่ตี๋แอบไปวัดสุทัศน์นะ... 555 เอหิจิตตัง ปิยังมะมะ... ตามนั้นเยย.. 555

ขอบคุณชลาพะ คล้องอีกแล้วกล้องเนี่ย... งวดนี้เอาใจแม่ยังไม่พอ...แถมเอาปาท่องโก๋พ่วงท้ายไปด้วยทุกภาคเลย ... ใครหงะ... บอกมานะ!

ปล. แอบถ่ายเค้าตอนหลับเนี่ยนะ ซนจิงๆ เลย..

cho presley       

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
ทำบุญหลายวัดเลยนะคะ อิ่มบุญมากมาย
ขอบคุณที่นำภาพบรรยากาศมาให้ชมค่ะ
What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞

• สัตตมะ
  • **
  • ไม่สู้ ไม่หนี ทําดีเรื่อยไป
ขอบคุณครับท่านชลาพุชะ

วันหยุดได้พาครอบครัวไปไหว้พระ ทำบุญหลายวัด เป็นครอบครัวที่อบอุ่นน่าชื่นชมครับ  

กราบอนุโมทนาบุญด้วยครับ

สาธุ สาธุ อนุโมทามิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.ค. 2552, 06:44:13 โดย ۞เณรน้อยเส้าหลิน۞ »
ครูผู้บริสุทธิ์ ครูผู้หมดกิเลสเครื่องเศร้าหมอง
ครูผู้มี"พระปัญญาธิคุณ พระมหากรุณาธิคุณ พระบริสุทธิคุณ" อย่างประมาณมิได้
บรมครูผู้นั้นคือ "สมเด็จพระพุทธเจ้า"
ขอนอบน้อมกราบกรานพระบรมศาสดา

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
อิ่มบุญมากๆเลยครับ

ไหว้9วัด ผมไม่เคยไปเองสักทีไปแต่ ข.ส.ม.ก ค่าใช้จ่ายไม่แพง

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ยากไปเที่ยวมั้งจังครับผม  รอชมภาค3นะครับ :005:

ออฟไลน์ ปาท่องโก๋

• ตติยะ
  • ไม่เสียสละ ชัยชนะไม่เกิด
    • MSN Messenger - thongma4@hotmail.com
แหม เค้านั่งสมาธิ ก็ว่าแอบหลับ ไม่รู้เรื่องเลย ขอบคุณที่พาไปไหว้พระนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2552, 08:41:06 โดย ปาท่องโก๋ »

ไม่เสียสละ  ชัยชนะไม่เกิด 

ออฟไลน์ ยอดรัก..บางแค

• สัตตมะ
  • **
    • MSN Messenger - yodrak-bo@hotmail.com
ภาค 2 ก็สุดยอดเลยครับ แน่นทั้งภาพและข้อมูล
อนุโมทนาสาธุทีนำภาพมาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ก.ค. 2552, 09:40:56 โดย ยอดรัก..บางแค »

ออฟไลน์ น้องลิงน้อย

• สัตตมะ
  • **
อยากไปวัดสุทัศน์มานาแล้ว.....เห็นภาพแล้วเหมือนได้ไปค่ะ :053:

ไปวัดทั่วกรุงเทพฯ รึยังค่ะ ท่านชลาพุชะ  ได้ไปทำบุญ 9 วัดแบบนี้

สุดยอดค่ะ....แอบอิจฉาแล้วค่ะ....ขอบคุณค่ะที่นำภาพให้ชมอีก :054:

เดี๋ยวจะตามไปชมภาค 3  ต่อไปค่ะ..... :053:

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
ขอบคุณที่นำรูปภาพและเนื้อหา มานำเสนอให้ชมกันครับ :016: