ผู้เขียน หัวข้อ: ......หมื่นตากับนิยามของคำว่า "คนดี".........  (อ่าน 2564 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
หมื่นตากับนิยามของคำว่า "คนดี"

ภาพและเรื่องโดย : กี๋ราณา ภควาขาโต
:001: :001: :001:

ชีวิตของแต่ละคน ย่อมมี รสชาด แตกต่างกัน  อยู่ที่ ตัวเรานั่นเอง ที่จะปรุงรสชาดของ ชีวิตว่าจะมีรสชาด แบบไหน ?  ตัวเราเองเป็นผู้กำหนด จริงไหมครับ
"ดีชั่วอยู่ที่ตัวเราทำ  สูงต่ำอยู่ที่เราทำตัว"
ไม่มีใครมาบ่งการชีวิตเราได้ นอกจากตัวของเราเอง

สุขา สังฆะสะ สามัคคี
ความสามัคคี ของหมู่คณะ ทำให้เกิดความสุข

สังคมจะอยู่ได้ เราต้องสมัครสมาน สามัคคีกัน ที่สำคัญต้องรู้จักการให้อภัยกัน นะครับ
รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย จะเกิดที่ไหน ก็ไทยเหมือนกัน

นำรูปภาพมาให้ท่านสมาชิกได้ชมและได้อ่านกันนะครับ
นำสาระและประโยชน์มาเสนอแก่ท่านสมาชิกและผู้เยี่ยมชมไม่มากก็น้อยนะครับ ผิดพลาดประการใด ขอ อภัยมา ณ ที่นี้ด้วย
 โปรดติดตามตอนต่อไปคราวหน้านะครับ สวัสดี 
  :001: :002: :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
ตอบ: ......หมื่นตากับนิยามของคำว่า "คนดี".........
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 12 ก.ค. 2552, 10:00:40 »
ขอบคุณพี่นกมากๆครับ ได้ข้อคิดดีๆอีกแล้ว
คนดี ไม่ว่าจะเป็นอย่างไร จะทำออกมาในรูปแบบไหน
ขึ้นชื่อว่า คนดี ก็ยังมีดีอยู่วันยังค่ำ
ผมเชื่อมั่นมาตลอดครับว่า คนดีตกน้ำไม่ไหล ตกไฟไม่ไหม้
แม้ใครจะเอาเปรียบ แต่ซักวันสิ่งดีๆก็ต้องย้อนกลับมาอย่างแน่นอนครับ :016:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ตอบ: ......หมื่นตากับนิยามของคำว่า "คนดี".........
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 12:20:11 »
คบคนพารพาไปหาผิด คบบันฑิตพาไปหาผลนะครับผม

ขอบคุนท่านนกมากครับผม สำหรับข้อคิดดีดี :114:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 01:42:19 »
คนเราชอบไม่เหมือนกัน ต่างที่มา ต่างที่ไป จุดประสงค์ต่าง  ...  :089:

ออฟไลน์ @ZeRo@

• จตุตถะ
  • CPW 17
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 02:38:59 »
ขอบคุณ คุณnok2009ครับ บทความอ่านง่ายมองเห็นภาพได้ดีจริง
 ทุกข์หรือสุขอยุ่ที่ใจครับ คิดในแง่ดีเข้าไว้ใจสบาย

ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด    ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในหัวใจคน

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 03:58:43 »
ขอบคุณสำหรับบทความดีดี เนือ้หาดีมากเลยครับ มีอุปมาอุปมัยชัดเจน และขอให้กำลังกะคนดีที่โดนกดขี่นะครับ สู้ๆ สุขได้เท่าสุขโดยการเจริญสติไม่มี

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 ก.ค. 2552, 08:26:44 »
คนดีไม่ใช่คนโง่ แต่คนไม่ดีชอบคิดว่าคนดีคือคนโง่ครับ
ปล.ขอบคุณท่านนกครับ

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา