ผู้เขียน หัวข้อ: .......หมั่นสร้างบารมีไว้....แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง  (อ่าน 1337 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
หมั่นสร้างบารมีไว้...แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง

"ลูกเอ๋ย...ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด
เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเอง คือบารมีของตนลงทุนไปก่อน

เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย
มิฉะนั้น...เจ้าจะเอาตัวไม่รอดเพราะ หนี้สินในบุญบารมี

ที่เที่ยวไปขอยืมจนพ้นตัว เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา
ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว

แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ใช้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้ แล้ว
ฟ้าดินจะช่วยเอง"....

"จงจำไว้นะ เมื่อยังไม่ถึงเวลา..เทพเจ้าองค์ใดจะ
คิดช่วยเจ้าไม่ได้ ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่

อยู่ จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน...เมื่อบุญเราไม่เคยสร้าง
ไว้เลย จะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า"......

ที่มา : เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี)

ขอนอบน้อมแด่คุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์
:054: :054: :054:

ออฟไลน์ ตัวเล็ก

• สัตตมะ
  • **
  • ตัวเล็กจ้า
 02;ถูกต้องค่ะถ้าหากว่าตัวเราทำบุญทำทาน.....ตัวเราก็ได้บุญ....

แล้วแต่กำลังศรัทธาของเรา .....การทำบุญต้องทำด้วยใจบริสุทธิ์......

เพื่อเสริมบารมีในชาตินี้และเอาไปใช้ในชาติหน้า.......

โดยไม่ต้องขอยืมใครมาใช้....... :114: :114: :114:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
กราบนมัสการครับ ผมชอบอ่านคำสอนบทนี้มากครับ เพราะเป็นการตอกย้ำให้ผมหมั่นทำความดีสร้างบุญบารมีครับ กราบขอบพระคุณท่านนกน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ค. 2552, 09:16:43 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา