ผู้เขียน หัวข้อ: .....พรุ่งนี้ไหว้ครู พระอาจารย์หนุ่ม วัดบางแวก  (อ่าน 4309 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง

กราบนมัสการ หลวงพ่อเสือ วัดบางแวก  :054: :054: :054:
พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ของชาวบางแวก
ซึ่งในคราวหนึ่งเสด็จในกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ ที่คนไทยเชื้อสายจีนเรียกว่า "เสด็จเตี่ย" ได้ชลมารคผ่านมาทางคลองบางแวกพอมาถึงวัดเรือพระที่นั่งก็เกิดอุปสรรค ไม่สามารถไปต่อได้จึงขึ้นมาชมบริเวณรอบๆ วัดบางแวก เข้าไปกราบพระในพระวิหาร เห็นพระพุทธรูปองค์หนึ่ง ดำไม่สุกใส เหมือนองค์อื่นๆ

ต่อมา จึงได้สั่งให้ทำพิธีเททองทับก็ไม่สุกดังตั้งใจ จึงสั่งให้เททองทับอีกสองครั้ง ก็ไม่สุกอีก ทรงขนานนามพระพุทธรูปองค์นี้ว่า "พระพุทธรูปหลวงพ่อเสือ" วัดบางแวก ยังมีมรดกอันทรงคุณค่า ที่ได้อนุรักษ์สืบทอดมาจนถึงปัจจุบันหลายอย่าง คือพระพุทธรูปและศาลาการเปรียญซึ่งมีอายุกว่า 200 ปี ซึ่งปัจจุบันกรมศิลปากรได้อนุรักษ์ไว้เป็นสมบัติของชาติ วัดบางแวกแต่เดิมชื่อว่า วัดบางแหวก เหตุที่ชื่อนี้เพราะว่าสมัยก่อนนิยมการสัญจรทางน้ำจะเข้าคลองบางแวกได้ก็ต้องแหวกผักตบชวาเพราะมีมากจนปิดทางสัญจรไปมา

ขอเชิญร่วมงานไหว้ครูพระอาจารย์หนุ่ม วัดบางแวก
ขอเชิญศิษยานุศิษย์ ร่วมงานไหว้ครู โดยพร้อมเพรียงกัน
วันอาทิตย์ ที่ 16 สิงหาคม 2552
เวลา 9.00 น.

ขอเชิญครอบเศียรครูและฝังเข็มทองคะนองฤทธิ์

หลวงพี่ญา พระอาจารย์ตูน พระอาจารย์มาร์ค
อ.ประคอง รุ่นเจริญ ร่วมพิธีในงานไหว้ครูพระอาจารย์หนุ่ม

กวางเหลียวหลัง
ตะกรุดหนังงูเหลือม เมตตา มหาเสน่ห์

กุมารทอง

พระผงขุนแผน รวยทรัพย์ อ.ประคอง

ปลัดขิก

ชมและบูชากันได้ในงานนะครับ
ขออนุญาตนำข่าวสารมาประชาสัมพันธ์ครับ...........สวัสดี
:001: :001: :001: :100:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15 ส.ค. 2552, 07:43:01 โดย nok2009 »

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบพระคุณ พี่นกมาก ครับ เสียดาย ครับที่ไม่ได้ไป 
ขอบพระคุณข่าวสารมาก ครับ

ออฟไลน์ Pig_Never_Die

• สัตตมะ
  • **
พรุ่งนี้เจอกันครับ  :002:

ออฟไลน์ รัช สุทธิสาร

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณข่าว สารครับ พรุ่งนี้เจอกันนะครับ :054:

ออฟไลน์ อาริงาโต

• -
  • สัตตมะ
  • **
  • -
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
    • -
ขอบคุณครับพี่นก
“ มา มะ  ปะริภุญชันตุ  จะมหาภูตา  อาคัจฉายะ  อาคัจฉามิ  เอหิมะมะ  มามา ”

ออฟไลน์ มัชฌิมา

• ตติยะ
    • อีเมล
ขอบคุณครับคุณนก :054:
[shake]ไม่มีความสุขใดเท่าการชนะใจตัวเอง[/shake][/glow]

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนท่านนกมากนะครับ  แล้วเจอกันครับ

ออฟไลน์ Gearmour

• ที่ปรึกษา
    • ลานพิศวง
ด้วยความเคารพครับ
   ไปครับ
ขอบคุณครับ
   สำหรับข่าวสารครับ
ขอแสดงความนับถือ
Gearmour

ออฟไลน์ โองการยันนะรังสี

• ผู้ดูแลระบบ
  • หมากรุกเดินยังต้องคิด หมากชิวิตเดินไม่คิดได้ไง
สมาชิกท่านใดมีเวลาว่างขอเชิญร่วมงานไหว้ครูที่วัดบางแวก

ตามกำหนดการ ที่พี่ nok2009 ได้แจ้งไว้นะครับ

วันอาทิตย์ ที่ 16 สิงหาคม 2552 เวลา 9.00 น.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ส.ค. 2552, 01:24:54 โดย โองการยันนะรังสี »

ขอเชิญร่วมงานพิธีไหว้ครูบูรพาจารย์ หลวงพ่อเปิ่น

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯพี่นกที่มาแจ้งข่าวสารครับ  :016: