ผู้เขียน หัวข้อ: รีบเที่ยว! เดี๋ยวหายหนาว  (อ่าน 3669 ครั้ง)

porvfc

• บุคคลทั่วไป
รีบเที่ยว! เดี๋ยวหายหนาว
« เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 05:38:56 »
Calendar   Of  Event October & November  ' 2009

รีบเที่ยว! เดี๋ยวหายหนาว เพราะความหนาวไม่เคยคอย...ใคร(คนไทย)
หนาวนี้มีงานไทย เที่ยวไทย มาฝากพี่ๆน้องๆชาวบางพระ ไปเที่ยวพักผ่อน ฮันนีมูนกันค่ะ สัมผัสการโอบกอดจากธรรมชาติ และขุนเขา
สูดโอโซนจากมรดกของโลก กับ เทศกาลสำหรับเดือนแห่งโรแมนติกกันดีกว่านะคะ   08;

เริ่มจากที่แรกเลยค่ะ...ที่นี่เลย

1.เทศกาลถือศีลกินเจ หาดใหญ่ (เดือนตุลาคม 2552) อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา
พิธีสักการะตามศาลเจ้าต่างๆ ขบวนแห่เจ้า การศีลในช่วงเทศกาล  การออกร้านจำหน่ายอาหารเจ การแสดงต่างๆ

2.เทศกาลสีสันแห่งสายน้ำ มหกรรมลอยกระทง (วันที่ 29 ตุลาคม - 2 พฤศจิกายน 2552) กรุงเทพมหานคร
ลอยประทีปอธิฐาน บริเวณแม่น้ำเจ้าพระยา ตั้งแต่ สะพานกรุงเทพถึงสะพานกรุงธน ร่วมชมการตกแต่งประดับไฟฟ้าอาคารและโบราณสถาน
สองฝั่งแม่น้ำเจ้าพระยา ชมขบวนเรือประดับไฟฟ้า การแสดงศิลปวัฒนธรรมที่หาชมได้ยากและบรรยากาศ ตลาดย้อนยุค พร้อมอิ่มอร่อยกับอาหารเลิศรสนานาชนิด

3.งานประเพณีลอยกระทงสายไหลประทีปพันดวงฯ จังหวัดตาก (วันที่ 31 ตุลาคม - 2 พฤศจิกายน 2552)
บริเวณริมสายธารลานกระทงสาย เชิงสะพาน สมโภชกรุงรัตนโกสินทร์ 200 ปี จังหวัดตาก
สัมผัสบรรยากาศ และร่วมเชียร์การแข่งขันประกวดกระทง สายชิงถ้วยพระราชทานฯ ขบวนแห่กระทงพระราชทาน
และพระประทีปพระราชทาน การตกแต่งประดับไฟ ในบรรยากาศกระทงสาย การแสดง เสียง พลุ และดอกไม้ไฟ การแสดงม่านน้ำ

4.เทศกาลชมดอกดุสิตตาบานบนลานหิน ณ อุทยานแห่งชาติภูผาเทิบชมดอกไม้สวยงามที่จะผลัดเปลี่ยนกันออกดอกบานสะพรั่งตลอดเดือนตุลาคม-ธันวาคมของทุกปี
บนลานมุจลินจ์ ซึ่งเป็นลานหินเรียบทอดยาวกว้างไกลต่อจากกลุ่มหินเทิบของอุทยานแห่งชาติภูผาเทิบชมสังคมดอกหญ้าพืชขนาดเล็ก ได้แก่ สร้อยสุวรรณา หยาดน้ำค้าง
หนาวเดือนห้า ดาวรวมดวง และดอกดุสิตตา ดอกไม้ขนาดเล็กที่มีลักษณะเป็นสีม่วงและสีน้ำเงินสด มีกลิ่นหอม จะบานสะพรั่งไปทั่วทั้งทุ่งเป็นลานกว้าง ในช่วงปลายฤดูฝนต้นฤดูหนาว
และสามารถชมกลุ่มหินเทิบรูปทรงหลายแบบวางทับซ้อนกันลักษณะคล้ายเพิงผาได้ ณ อุทยานแห่งชาติภูผาเทิบ  จังหวัดมุกดาหาร

5.งานเทศกาลนมัสการหลวงพ่อโสธร และงานกาชาดจังหวัดฉะเชิงเทรา (วันที่ 2 พฤศจิกายน 2552)
งานเทศกาลเดือน 12 เริ่มตั้งแต่วันขึ้น 12 ค่ำ ถึงแรม 1 ค่ำ เนื่องจากในปี พ.ศ. 2433 เกิดโรคฝีดาษระบาดทั่ว ชาวบ้านจึงบนบานต่อหลวงพ่อโสธร
ขอให้หายและได้จัดพิธีสมโภชจนกลายเป็นประเพณีสืบต่อกันมา ปัจจุบันทางจังหวัดฉะเชิงเทราและทางวัดโสธรฯ ได้ร่วมกันจัด
"งานนมัสการพระพุทธโสธร และงานกาชาดฉะเชิงเทรา" ขึ้นเป็นประจำ มีการเฉลิมฉลองและการจัดขบวนแห่หลวงพ่อโสธรจำลองทั้งทางบกและทางน้ำ

6. จังหวัดกาญจนบุรี ร่วมกับหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง จัดงาน "สัปดาห์สะพานข้ามแม่น้ำแควและงานกาชาด ประจำปี 2552" ในวันที่ (24 พฤศจิกายน - 5 ธันวาคม 2552 )
ณ บริเวณสะพานข้ามแม่น้ำแคว จังหวัดกาญจนบุรี

ภายในงานชมการแสดงแสง-เสียง ด้วยเทคนิคไฟ แสง-เสียง ที่ยิ่งใหญ่อลังการ โดยจำลองเหตุการณ์สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 (สงครามมหาเอเชียบูรพา)
ที่กองทัพญี่ปุ่นได้เกณฑ์เชลยศึกพันธมิตรมาสร้างทางรถไฟและฝ่ายพันธมิตรได้ ส่งเครื่องบินมาทิ้งระเบิดทำลายสะพานเพื่อตัดเส้นทางรถไฟที่เดินทางสู่ ประเทศพม่า
นอกจากนี้ ชมการประกวดนางงามสันติภาพ การจัดการแสดงทางวัฒนธรรม การแสดงคอนเสิร์ตจากศิลปินค่ายต่างๆ การออกร้านสุดยอดของดีเมืองกาญจนบุรี
“หนึ่งตำบล หนึ่งผลิตภัณฑ์” นิทรรศการจากส่วนราชการ ตลอดจนการแสดงอื่น ๆ อีกมากมาย

7.งานเทศกาลโคมไฟนานาชาติ สีสันเมืองใต้ (วันที่ 1 พฤศจิกายน 2552 - 28 กุมภาพีธ์ 2553 )
ชมการแสดงโคมไฟเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ การแสดงโคมไฟประเภทต่างๆ ของประเทศไทยและโคมไฟรูปแบบต่างๆ จากนานาประเทศ
จำลองความตื่นตาตื่นใจของโคมไฟนานาชาติ หลายรูปแบบ หลากสีสัน ที่จัดแสดงใน “งานเทศกาลโคมไฟนานาชาติ สีสันแห่งเมืองใต้” อำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา
ผนวกกันงานลอยกระทงร่วมสมัย และพบกับ “นางเงือก” ณ แหลมสมิหลา สัญลักษณ์ประจำเมืองในรูปแบบที่ประดับประดาด้วยโคมไฟหลาก
นิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับโคมไฟทั้งของไทยและต่างประเทศพร้อมการแสดงทางวัฒนธรรม ณ สวนสาธารณะเทศบาลนครหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา

8.งานเทศกาลกระบี่เบิกฟ้าอันดามัน (เดือนพฤศจิกายน 2552)
เชิญชมการแข่งขันหัวเรือโทง การแสดงศิลปวัฒนธรรมพื้นบ้าน อาทิ มโนราห์ ลิเกป่า รองเง็ง เป็นต้น การแข่งขันกีฬาพื้นบ้าน การออกร้านแสดงสินค้า
หนึงตำบล หนึงผลิตภัณฑ์ ณ สวนสาธารณะธาราริมเขื่อนแม่น้ำกระบี่

วันนี้เอามาให้ชมพอหอมปากหอมคอแค่นี้ก่อนนะคะ  ช่วงนี้ก็เก็บเงินเยอะๆ จะได้ไปเที่ยวสบายใจไงหล่ะคะ  36; ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย อย่าลืมดูแลสุขภาพด้วยนะคะ บายค่ะ 06;
ที่มาข้อมูล: www.ezytrip.com , www.weekendguidethai.com , www.yes-iloveyou.com/.../index.php?topic=3218.0 ,
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ต.ค. 2552, 05:39:11 โดย swat@pvc »

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: รีบเที่ยว! เดี๋ยวหายหนาว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 05:40:28 »
ขอบคุณครับ สะพานข้ามแม่น้ำแควนี้บรรยากาศดีจริงๆครับ.. :016:  :053:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 06:45:39 »
ขอบคุณพี่ปอร์ครับ งานนี้สงสัยต้องเตรียมตัวบ้างแล้ว :001:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 07:00:55 »
ขอบคุณปอร์มากครับที่นำภาพสถานที่ต่างๆในเทศกาลฤดูหนาวมาให้ชม... :016:

...อยากไปทุกที แต่ไม่มีตังค์.... 11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 07:14:27 »
สวยงามน่าเที่ยวมากเลยครับ ....  :016:

ออฟไลน์ prathomsak

• สัตตมะ
  • **
  • โอม หนุมานะ
    • MSN Messenger - prathomsak-pong@hotmail.com
    • www.hi5.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 10 ต.ค. 2552, 07:29:53 »
ขอบคุณครับ ที่นำมาให้ชม น่าไปทุกที่เลยครับ ติดที่ภรรยาผม ใกล้จะคลอดแล้วคงไม่สะดวก ขอบคุณครับ
เวลาของเรามีน้อยนัก หมั่นทำบุญทำกุศลกันเถิด จักเกิดผล

ออฟไลน์ PeAwPeed

• I'm not MosT girls I'm Smile. I'm an angel in disguise. I'm angry. I'm a devil inside.
  • ผู้ดูแล
  • Stay happy all...=^.*=
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 12:40:32 »
ขอบคุณ คุณปอร์
สำหรับกระทู้ดี ๆ น่ารัก ๆ ที่นำมาแนะนำให้พี่ ๆ น้อง เช่นเคยนะคะ  :089:

หน้าหนาว มาแล้ว...เป็นฤดูแห่งการท่องเที่ยว และความสุขจริง ๆ ค่ะ

ขอบคุณอากาศเย็น ๆ ดอกไม้สวย ๆ บรรยากาศดี ๆ และเทศกาลเบียร์สด ^-*

What can I say it all started with a simple hello
Now look at us we’ve come a long way from just a simple

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 07:59:51 »
ของคุณพี่ปอร์ครับ บรรยากาศหนาวๆน่าเที่ยวจริงๆ เสียดายคนเยอะไปหน่อย ไม่เป็นไรๆ หนาวๆอย่างนี้ ถ้ามีคนรู้ใจอยู่ข้างกายล่ะนะ ครบเซ็ทหน้าหนาวเลยครับพี่น้องครับ
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 10:52:58 »
ขอบคุณครับพี่ปอร์ หน้าหนาวอยากไปเที่ยวบ้างจัง ครับ อิอิ

ออฟไลน์ ชาญ

• ผู้อาวุโส
  • นะ เมตตา โม กรุณา พุธ ปราณี ธา ยินดี ยะ เอ็นดู
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 11:32:27 »
อยากไปชมงาน สะพานข้ามแม่น้ำแคว นั่นละครับ  เคยไปแต่ ไม่มีงาน อยากเห็นตอนมีงานว่า จะอลังการณ์ ขนาดไหน ท่าทางจะสวยงามน่าดู :050:

ขอบคุณครับ กับสิ่งดีดี ทีนำมาให้รับทราบ :054:

ออฟไลน์ derbyrock

• คณะกรรมการ
  • สติมา ปัญญาเกิด........ปัญหามา ปํญญามี.......
    • MSN Messenger - derbyrock@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 10:12:21 »
เพิ่งไปเที่ยวกลับมาขอแจมกระทู้นี้ด้วยคนครับ
เด็กๆปิดเทอมเลยพาไปเล่นน้ำครับ ไม่ได้ไปไกลครับไปแค่พัทยา เอาบรรยากาศเล็กๆน้อยๆมาให้ชมกันน่ะครับ
ไปทะเล สิ่งที่ชอบที่สุดคือการนั่งมองทะเลครับ มองไม่เคยเบื่อเลยครับ เพราะทะเลไม่เคยหลับครับ
ส่วนลูกๆผมความสนุกของพวกเค้าคือการได้เล่นน้ำที่สระว่ายน้ำ (ไม่เห็นต้องไปถึงทะเลเลยอ่ะ555) แต่การเล่นน้ำสระแล้วมีวิวทะเล อาจสร้างความสุขให้ลูกๆได้ดีกว่าเล่นน้ำสระในกรุงเทพก็เป็นได้ครับ

ที่พักมีสนามกลอฟ์พาร์3ให้เล่น เลยได้ลงไปเล่นกับลูกชาย ตีไม่เป็นอ่ะครับ หวดซะหญ้ากระจายครับ

โรงแรมที่ไปพักแต่งแบบไทยๆดีครับ ลูกสาวเล่นน้ำซะดำเลยครับ

การไปเที่ยวกับครอบครัว เป็นความสุขที่ผมได้เห็นคนรอบข้างมีความสุขครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 ต.ค. 2552, 10:16:14 โดย derbyrock »

ความสุขที่แท้จริงรอคอยคุณอยู่.......เพียงแค่คุณนั่งลงแล้วหลับตา

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 10:25:18 »
ขอบคุณพี่ปอร์นะครับบรรยากาศหน้าเที่ยวมาก

ขอบคุณพี่ตี๋ด้วยครับครอบครัวพี่ตี๋ยังอบอุ่นน่ารักเหมือนเดิมนะครับ

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 11 ต.ค. 2552, 10:37:28 »
ขอบคุณพี่ปอร์ ที่นำเสนอครับ รูปภาพบวกกับข้อมูล ดีมากมากเลยครับ
ขอบคุณ พี่ปอร์ครับ สวัสดี
:001: :001: :001: