ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำบุญเสียง ต้องทำอย่างไร  (อ่าน 1724 ครั้ง)

tonpai

• บุคคลทั่วไป
จะทำบุญเสียง ต้องทำอย่างไร
« เมื่อ: 07 ก.ค. 2553, 09:11:50 »
สวัสดีค่ะ
ชาววัดบางพระ ได้ฟังธรรมะ เสียงตามสายก็เกิดความคิดว่าอยากจะทำบุญด้วยเสียงเพื่อให้บุคคลทั่วไปที่เป็นปกติและผู้ที่ไม่ปกติทางร่างกายแบบนี้บ้าง ดิฉันต้องทำอย่างไรบ้างคะ นั่งฟังอยู่ก็คิดว่ามีประโยชน์ดี มีคำสอนสอดแทรกด้วยดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ ที่จะกรุณาให้ตำตอบ

ออฟไลน์ สุวรรณปักษี

• เด็กวัด
ตอบ: จะทำบุญเสียง ต้องทำอย่างไร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 07 ก.ค. 2553, 10:00:15 »
ที่วัดเราไม่มีการอ่านเสียงธรรมหรอกครับ

หากสนใจจริง  ให้เข้า  Google พิมพ์ข้อความที่ทำการค้นหาว่า  ---->  “ เสียงอ่านคุณเพ็ญศรี  อินทรทัต ”

และจะพบเบอร์โทรในนั้น  แล้วลองติดต่อสอบถามดูครับ คุณเพ็ญศรี  เค้าอ่านเสียงธรรมมานานแล้ว .  .  . ครับ  อยู่มูลนิธิ  “แสงเทียน เสียงธรรม”

หรือ  ไปพบได้ที่วัดวังตะกู จ.นครปฐมดูครับ  ( ในวันสำคัญทางพุทธศาสนา อาธิเช่น  .  .  .  วันเข้าพรรษา  )

ป.ล

ลองฟังเสียงธรรม  ของคุณ เพ็ญศรี  อินทรทัต ก่อนก็ดีครับ จะได้ทราบวิธีการอ่าน  ที่ฟังดูแล้วซาบซึ้งดีครับ

ผลงานมีตั้งแต่พระไตรปิฎก  

ชีวประวัติพระเถระ ต่างๆ  

นิทานธรรมะ  

และประวัติบุคคล อาธิเช่นตายแล้วฟื้น  เป็นต้น

------------------------------ โ ช ค ดี ค รั บ ----------------------------

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ก.ค. 2553, 10:01:06 โดย เซอร์ดอน »

ออฟไลน์ ★แดนพระนิพพาน★

• ◕‿◕★พุทธะสถานบวรพระรัตนะตรัย ชัยยะสถาน ทิพย์พิมาน พระโพธิญาณ อวตารสถิตย์★◕‿◕
  • ทุติยะ
  • **
ตอบ: จะทำบุญเสียง ต้องทำอย่างไร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 ก.ค. 2553, 10:27:32 »
หรือจะทำง่าย ๆ โดยการอัดจากคอมที่บ้านเลยครับ อ่านแล้วใช้โปรแกรมอัดเสียงอัดเข้าไปครับ ทำบุญทางเสียงจัดเป็นการให้ธรรมะ คือการให้ธรรมทาน หรือหากต้องการทำบุญธรรมทานเช่นเดียวกัน แต่ไม่ใช้เสียงก็ นำธรรมะมาลงให้ตามกระทู้ หรือพิมพ์หนังสือธรรมะ อันนี้ก็จัดได้ว่าเป็นธรรมทานเหมือนกัน ขออนุโมทนา ครับคิดดีคิดกุศลแล้วสาธุ ๆ  :015:
พุทธะสถานบวรพระรัตนะตรัย ชัยยะสถาน ทิพย์พิมาน พระโพธิญาณ อวตารสถิตย์...สมบัติใดในโลกก็ไม่เท่าธรรมะ...ด้วยอานิสงส์ในการเผยแผ่ธรรมทานในครั้งนี้ขอให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด