ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องรางกลางสนามรบ (พระเครื่องและผ้าถุงแม่)  (อ่าน 6399 ครั้ง)

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอขอบพระคุณเรื่องเล่าจาก นายอุทัย มีกาหลง ผู้อำนวยการกองสวัสดิการสงเคราะห์ทหารผ่านศึก องค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึก
เอามาให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ อ่านกันครับ  :001:
ทหารไทยไม่ว่ายุคสมัยไหน เมื่อคราวออกรบมักจะหา “ของดี” พกติดตัวไปด้วย นายอุทัย มีกาหลง ใช้ชีวิตอยู่กลางสนามรบในสงครามเวียดนามช่วงปี ๒๕๑๓-๒๕๑๔ เมื่อรอดปลอดภัยกลับมาก็เข้าทำงานในองค์การสงเคราะห์ทหารผ่านศึกจนปัจจุบัน

“ทหารเป็นเหมือนรั้วบ้าน ไม่ว่าในยุคไหน ศึกสงครามเกิดขึ้นตลอด ตอนไปรบในสงครามเวียดนาม ทหารไทยทุกคนจะมีพระเครื่องแขวนคอไปด้วย ตอนผมไปก็มีสมเด็จพระพุทธชินราชองค์หนึ่ง พระพุทธโสธรองค์หนึ่ง และเหรียญหลวงพ่อเต๋ คงทอง ซึ่งเป็นพระที่ผมนับถือมาก และแม่ก็ยังฉีกชายผ้าถุงให้เอาไปด้วย ท่านว่า ให้เอากลับมาคืนด้วย คล้ายๆ กับว่า เป็นความเชื่อมั่นว่าเราจะไม่ตาย ต้องเอากลับมาคืน ก็รู้สึกตื้นตันใจมาก คิดถึงแม่ตลอด

“อยู่กลางสนามรบ เราไม่รู้ว่าจะถูกลูกกระสุนหรือไม่ เมื่อไร นอนตรงโน้นก็ตูม นอนตรงนี้ก็ตูม ลูกระเบิดมันลงมา รอดไปได้วันๆ ก็นึกว่า อืม เรารอดเพราะคุณพระคุณเจ้าช่วย ไม่ได้ท่องหรอกชินบัญชร เพราะว่ายาวเหลือเกิน ผมเอาพระแขวนคอ อาราธนาคุณพระให้คุ้มครอง ชายผ้าถุงแม่ก็เก็บไว้ในกระเป๋า พกติดตัวไว้ตลอด บางคนก็มีผ้ายันต์ ได้จากอาจารย์ที่นับถือ เป็นผ้ายันต์สีแดง มีลายอักขระขอมโบราณ ถ้าเป็นเสื้อยันต์ก็สวมไว้ ผ้ายันต์ก็ผูกแขนหรือเก็บใส่กระเป๋า ตะกรุดก็เอาแขวนไว้ที่เอว บางคนห้อยพระเป็นพวงเต็มคอเลย ๒๐-๓๐ องค์ อย่างหนักเลย ยังคุยกับเขาเลยว่า นี่เพื่อน ถ้ารอดตายจะรู้ไหมว่าองค์ไหนช่วย แต่ก็นั่นแหละ พกไปแล้วมันอบอุ่นใจว่า ไม่ตาย ไม่เป็นไร เราทำงานเพื่อประเทศชาติ ทำความดี สิ่งศักดิ์สิทธิ์ต้องคุ้มครอง แต่หลายคนที่พกพระก็ตายได้ เขาเรียกว่า หมดบุญ

“พื้นที่ที่อันตรายมากๆ มีพวกเวียดกงมากๆ เรียกว่า พื้นที่ดุ ทหารอเมริกันไม่ไปกันหรอก จะให้ทหารไทยไป ฝรั่งเห็นทหารไทยไปรบทีไรมันไม่ตาย ไม่ค่อยจะบาดเจ็บ แต่ของเขาไปทีไรก็เจอแจ็กพ็อตทุกที แต่ทหารไทยลุยถั่วไป เรียบร้อย ไม่เป็นไรหรอก สูญเสียบ้างเล็กน้อย ไม่ถึงกับตาย แคล้วคลาด จริงๆ นะเรื่องนี้ คล้ายๆ ว่าจิตใจเราเชื่อมั่นว่าคุณพระคุณเจ้าคุ้มครองเรา เป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจริงๆ ตอนที่ผมไป ผมเชื่อมั่นว่าคุณพระต้องคุ้มครอง ไม่เป็นไรนะ แต่ต้องทำความดีด้วย พระถึงจะคุ้มครองเราจริง

“ทหารอเมริกันก็มานิยมพระเครื่องตามเราเยอะเลย เขาไม่เคยรู้จักมาก่อน ตอนกินข้าว ตอนพักผ่อนอยู่ในเต็นท์ ทหารไทยถอดเสื้อออกมา พระเต็มคอเลย บางคนเสื้อยันต์แดง แถมมีกระเป๋าเต็มตัว ในกระเป๋าก็มีพระอีก ฝรั่งเลยขอเช่าไปบ้าง เขาก็กลัวเหมือนกัน อยากมีสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ให้มั่นใจว่าจะปลอดภัย มีสิ่งที่คุ้มครองตัวเขาได้ บางคนรักชอบกันก็ให้ด้วยน้ำใจ แต่ทหารไทยบางคนก็ลูกเล่นแพรวพราวเหมือนกัน บางคนเอาพระที่ไม่ได้ปลุกเสกให้ไป พระที่ไปกวาดมาจากท่าพระจันทร์บ้าง ไอ้กันมันไม่รู้หรอกว่าพระดีหรือไม่ดี ขอให้มีพระแขวนคอก็แล้วกัน อุ่นใจละ ระหว่างพักรบก็ยังเอาพระมาดูกันเลย ยังว่า เฮ้ย เอาพระปลอมมาแขวนนี่

“พระเครื่องเป็นของขวัญอย่างหนึ่งที่มีค่ามาก ทั้งปกปักรักษาและเตือนใจให้เราทำความดี ทหารไทยที่นับถือศาสนาพุทธ พกพระไปทุกคน นี่แหละเป็นกำลังใจที่แท้จริงของทหารไทย”.
ที่มา.สารคดี.คอม

ปล.ผมมีชายผ้าถุงแม่ที่ใส่ตอนคลอดผมอยู่โชคดีที่แม่เก็บไว้ให้ หายากแล้วครับสมัยนี้เพราะคลอดแบบสมัยใหม่กัน

ออฟไลน์ หลังฝน..

• สัตตมะ
  • **
  • ทุกอย่างมีเหตุและผลเสมอ
    • MSN Messenger - webmaster@lifesyt-it.net
    • www.lifestyle-it.net
ขอบพระคุณครับสำหรับบทความดีๆ :001:
ความพยายามนั้นมีอยู่จริงในตัวตนของเรา สุดแท้แต่ความพยายามนั้นจะถูกดึงออกมาใช้ได้มากน้อยแต่เพียงใด

ออฟไลน์ phetsung

• ปัญจมะ
    • MSN Messenger - kokkai_jubjib@hotmail.com
 :053: :053: :053: แฟนจะไปทหารสงสัยต้องหาของดีแบบนี้บ้างและ ขอบคุณสำหรับเรื่องราว ดี ๆ ค่ะ
เพราะใจเราศรัทธา

ออฟไลน์ k911

• สัตตมะ
  • **

เวลาทำงานในพื้นที่เสี่ยงๆ ชายผ้าถุงแม่... ผมพกติดตัว ตลอดครับ....เหมือนเครื่องเตือนใจ ให้ระลึก ถึงพระคุณของแม่...ครับ  ถึงเวลานั้นจิงๆ...สิ่งยึดเหนี่ยวใจสำคัญมากๆ อะไรที่นึกขึ้นได้ ก้อจะนึกเห็นครับ ..จะช่วยสร้างฤิทธิ์ทางใจ...กำลังใจ ให้ ผ่าน หรือ หลุดพ้นอันตรายได้ครับ...จากประสบการณ์ของตัวเองนะครับ :015: :015:

ออฟไลน์ vithya

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
บางครั้งผม พี่ชาย และเพื่อนในทีมต้องไปรับและส่งผู้ต้องขังคดีร้ายแรงและคดีความมั่นคงที่ชายแดนภาคใต้ พวกเรามีพระและผ้ายันต์พกติดตัวทุกคน ส่วนผมนอกจากนั้นแล้ว จะระลึกถึงพระคุณของคุณพ่อคุณแม่ด้วย ก็ปลอดภัยทุกครั้ง

ออฟไลน์ viriya

• ฉัฏฐะ
  • *
ในทีมงานของผมนอกจากผมและน้องชายแล้วยังมีอีก  ๓  คนที่เป็นศิษย์วัดบางพระ

ออฟไลน์ aehjomthong

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ต้องมีศรัทธาแล้วจะเกิดปาฎิหาริย์ครับ

ออฟไลน์ phattharaphong

• จตุตถะ
  คนโบราณนิยมใช้  ชานหมากของพ่อ  ชายผ้าถุงของแม่  ครับ