ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้ช่วยตอบเรื่องกินเท้าไก่ครับ  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ ขันติโก

• ฉัฏฐะ
  • *
คือวันนี้เพื่อนผมเขารู้ว่าผมมีรอยสักเขาเลยถามผมว่ากินเท้าไก่หรือเปล่าผมตอบว่ากิน เขาบอกว่าคนที่สักห้ามกินเท้าไก่จริงหรือเปล่าครับ(พอดีชอบกินเสียด้วย)

ออฟไลน์ อภิรัตน์

• เห็นรอยเท้าพ่อก้มลงดู เห็นรอยเท้าครูก้มลงกราบ
  • สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
สักจากที่ไหนมาครับ ไม่เคยได้ยินครับข้อห้ามแบบนี้ สายบางพระไม่มีห้ามข้อนี้ ส่วนตัวผมทานครับ อร่อยดี
อย่าคิดมากครับให้ยึดถือคำครูเป็นที่ตั้ง ทุกอย่างมีเหตุมีผล ขืนเชื่อคนนู้นที คนนี้ที นั่นก็ทานไม่ได้ นี่ก็ทานไม่ได้ ระวังจะเป็นโรคขาดสารอาหารนะครับ  :095:

ออฟไลน์ kriengkri P.

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ตัวกูผู้ไม่แพ้
    • อีเมล
เกิดมาพึ่งเคยได้ยินครับ เขามีแต่ห้าม ด่าพ่อแม่ครูอาจารย์ ผิดเมียชาวบ้าน นี่ข้อห้ามหลักสุดแล้วครับ อย่าไปเชื่อคนอื่นครับตามที่ครูอาจารย์ท่านห้ามไว้เป็นพอครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ผมชอบทานที่ร้านเจ๊จง ตลาดลาดปลาเค้า อร่อยดี
เว ทา สา กุ กุ สา ทา เว....ทา ยะ สา ตะ ตะ สา ยะ ทา...สา สา ทิ กุ กุ ทิ สา สา...กุ ตะ กุ ภู ภู กุ ตะ กุ

ออฟไลน์ ขันติโก

• ฉัฏฐะ
  • *
ขอบคุณครับที่ช่วยให้หายข้อสงสัย เพราะผมก็ไม่เคยได้ยินข้อห้ามนี้เหมือนกันครับ แต่มีคนทักมาผมก็ต้องถามผู้รู้เพื่อความสบายใจครับ

ออฟไลน์ โจ๊กสุพรรณบุรี

• จตุตถะ
    • อีเมล
ซุปเปอร์ ตีนไก่ อร่อยดี  เพื่อน เจ้าของกระทู้ กลัว กินไม่ทันท่านมั๊ง  เลยหา ข้ออ้าง มาแซวเล่น อิอิ

ออฟไลน์ fastshop

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ร้านแม่กิม ลาดปล้าเค้าก็อร่อยนะ..ร้านเดียวกับท่านทรงกลดหรือปล่าวไม่รู้ ขายตอนเย็นๆ-ตี4

ออฟไลน์ holiday

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล
พี่ครับมีคนบอกว่า ห้ามกินน้ำแก้วเดียวกันแบบกินแก้วเดียวกับคนอื่น อันนี้ห้ามด้วยไหมอ่ะครับ แล้วก็เรื่องลอดราวผ้าอ่ะครับพอดีที่หน้าห้อมผมมีราวผ้าแม่เค้าเอาไว้ตากพวกเสื้ออ่ะครับจะเป็นไรไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ~กระจกเงา~

• ปัญจมะ
พี่ครับมีคนบอกว่า ห้ามกินน้ำแก้วเดียวกันแบบกินแก้วเดียวกับคนอื่น อันนี้ห้ามด้วยไหมอ่ะครับ แล้วก็เรื่องลอดราวผ้าอ่ะครับพอดีที่หน้าห้อมผมมีราวผ้าแม่เค้าเอาไว้ตากพวกเสื้ออ่ะครับจะเป็นไรไหมครับ ขอบคุณครับ

เรื่องลอดราวตากผ้า อ.ญาวัดนางเหลียวท่านตอบผมว่า "คอขาดไม๊....ถ้าไม่ขาดก็ลอดไปเถอะ ถ้าขี้ติดหัว ก็เอาน้ำล้างออกซะ"
ทุกวันนี้ผมลอดมั่วหมด ยกเว้น ราวตากผ้าที่เขาตากอยู่

ออฟไลน์ holiday

• ฉัฏฐะ
  • *
    • อีเมล

เรื่องลอดราวตากผ้า อ.ญาวัดนางเหลียวท่านตอบผมว่า "คอขาดไม๊....ถ้าไม่ขาดก็ลอดไปเถอะ ถ้าขี้ติดหัว ก็เอาน้ำล้างออกซะ"
ทุกวันนี้ผมลอดมั่วหมด ยกเว้น ราวตากผ้าที่เขาตากอยู่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ทรงกลด

• ผู้อาวุโส
  • ศิษย์หลวงโด่ง.....
ร้านแม่กิม ลาดปล้าเค้าก็อร่อยนะ..ร้านเดียวกับท่านทรงกลดหรือปล่าวไม่รู้ ขายตอนเย็นๆ-ตี4
ใช่ครับ
ผมจำชื่อผิด

ออฟไลน์ aumlifestyle

• ทุติยะ
  • **

แล้วเรื่องทานน้ำแก้วเดียวกัน หรือ กินต่อกันละครับ ห้ามไหม

ออฟไลน์ boomee

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล

เดินทางสายกลางเถอะค่ะ  ทองยังไงก็เป็นทอง :058:

1. ห้ามผิดลูกเมียเขา
2. ห้ามด่าบุพการี
3. ห้ามกิน น้ำเต้า มะเฟือง
4. ห้ามลอดไม้ค้ำกล้วย สะพานหัวเดียว
5. ให้ถือศีล ๕ อย่างเคร่งครัด ทำแต่กรรมดี

ที่มา:http://www.bp.or.th/webboard/index.php?topic=358
หากตัวท่านไรซึ่งความหวัง  กายท่านจะคงอยู่เพื่อสิ่งใด

Au_Ahoo

• บุคคลทั่วไป

แล้วเรื่องทานน้ำแก้วเดียวกัน หรือ กินต่อกันละครับ ห้ามไหม

ครูอาจารย์ ท่านเคยกล่าวกับฉันไว้นะคะ ว่า..
งุเห่าน่ะ เลื้อยขึ้นมาจากโคลน มันกัดเรา เราตายไม๊ ..
แต่ละยันต์ พระคาถา ไม่ได้เคาะกะลามาเกิด
ทุกอย่างมีที่มา ครูบาอาจารย์ ทั้งนั้น
ดังนั้น  สบายใจเถอะค่ะ ตราบใดที่เรายังเป็นคนดี

ส่วนเรื่องกินน้ำแก้วเดียวกับใคร หรือกินต่อใคร
เคยได้ยินผู้ใหญ่ท่านเล่าว่า
สมัยโบราณ เค้าจะทำยาสั่งกันทางอาหารและน้ำดื่ม .. จึงห้ามกินอะไร พร่ำเพรื่อค่ะ 

:001:

ออฟไลน์ Vet_Max

• ปัญจมะ
  • จงตั้งมั่นในความดี
    • MSN Messenger - koranum_max@hotmail.com
    • อีเมล
ด้วยความเคารพครับ
ยำตีนไก่อร่อยดี
ถ้าไม่กินน้ำแก้วเดียวกันกับเพื่อนสงสัยไปไหนมาไหนต้องพกแก้วส่วนตัว หรือหลอดส่วนตัวตลอดซะละ
ทำอะไรก็ทำไปเถอะครับถ้าเรามีความสุขแล้ว ขอแค่ไม่เดือดร้อนเรา เดือดร้อนคนอื่น แค่นี้ก็น่าจะพอแล้ว

ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยครับ

คนกตัญญูกตเวที ไม่มีวันอดตาย

ออฟไลน์ seka

• สัตตมะ
  • **
 อร่อยดีครับ