ผู้เขียน หัวข้อ: รู้แต่ว่าเป็นพระหูยานครับ สภาพเก็บ ใครพอจะบอกเล่าประวัติได้มั่งครับ  (อ่าน 4451 ครั้ง)

ออฟไลน์ aek-franky

• ทุติยะ
  • **

ด้านหน้า

ด้านหลัง

ถ้าพี่ๆท่านใดทราบ รบกวน เล่าประวัติ หรือที่มาให้ฟัง คร่าวๆหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ seebycat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
จากรูปทำคล้ายพระหูยานพิมพ์ใหญ่
พิมพิ์ยังไม่ตรง อายุของเนื้อยังห่างเยอะ
รอความคิดเห็นท่านอื่นต่อนะครับ

ออฟไลน์ satis

• จตุตถะ
รบกวนครับผมมีอยู่ 2 องค์ได้มาจากนายพันจังหวัดลพบุรีแต่ผมชอบองค์องค์นี้จึงอารธนาขึ้นคอ แต่น่าเสียดายที่เนื้อระเบิด
หากเป็นไปได้รบกวนพิจารณาด้วยครับ

• จตุตถะ

ข้างหลังระเบิดหมดแล้วครับ

• จตุตถะ
เป็นชุดประจำผมครับขาดม่ได้เลย

ออฟไลน์ seebycat

• ทุติยะ
  • **
    • อีเมล
ต้องบอกไว้ก่อนนะครับว่าผมพึ่งศึกษาพระไม่ค่อยได้จับองค์จริงๆ
แต่ในรูปใหม่ที่ให้มา ผมดูไม่ออกครับขนาดเล็กไปไม่เห็นเนื้อหาของพระ พิจารณาไม่ได้

ออฟไลน์ หนุ่ม

• เวลาโกรธขึ้นมา ด๊อกเตอร์กับ ป.๔ ก็โง่พอๆ กัน (หลวงพ่อชา สุภทฺโท)
  • สัตตมะ
  • **
  • อสรพิษที่มีพิษร้ายไม่เท่ากับมิตรรักทรยศ
    • อีเมล
ประสบการณ์ตอนเด็กเรื่องพระหูยานลพบุรี
บ้านเกิดผมอยู่ลพบุรี อำเภอท่าวุ้ง สมัยผมอายุ10-11ปี หลวงพ่อผมสมัยนั้นรับราชการตำรวจผมได้เห็นมีการทดสอบการลองของพระและของขลังต่างๆ  โดยเฉพาะพระหูยาน และเหรีหญหลวงพ่อบุญมีวัดเขาสมอคอน
สองสิ่งนี้เองที่ทำให้ผมเชื่อในสิ่งศักดิ์สิทธิ์[/
หลวงพ่อและบรรดาญาติได้ทำพิธีลองของกัน หลวงพ่อผมได้ใช้ปืนของราชการทดสอบยิงพระหูยาน ผลปรากฏว่าปืนยิงไม่ออก4-5ครั้ง และเมื่อได้หันปืนยิงขึ้นฟ้า เสียปืนดังเหมือนฟ้าผ่า สรุปว่าปากระบอกปืนร้าว
และยังได้ลองใช้ดาบฟันโดยหลวงพ่อผมนั้นได้เป็นผู้ที่ถือพระไว้ คมดาบนั้นไม่ได้กินเลือดเลย
และนี้คือสิ่งที่ผมได้เห็นด้วยตาของผมเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.พ. 2555, 07:25:46 โดย touw »
อยู่กับพระอยู่กับโจร อยู่กับใจ ว่าจะใฝ่ทางโจรหรือทางพระ

ศัตรูที่ยืนประจันหน้า...ยัง... " อันตรายน้อยกว่า"

" มิตรจอมปลอม " ...ที่ยืนอยู่ข้างกายเรา !!!

ออฟไลน์ singhanart

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
จุดสังเกตพระหูยานวัดราชบูรณะ

1. มุ่มมวยพระเกศาคล้ายมอญโพกผ้า มีสองลอน

2. พระกรรณข้างซ้ายปลายล่างยาวลงมาต่อกับสังฆาฏิ

3. มีเส้นพิมพ์แตกภายในร่องสังฆาฏิ

4. มีเส้นพิมพ์แตกสองเส้นขนานกันคล้ายเขี้ยวงูในซอกรักแร้ด้านซ้าย

5. มีเส้นพิมพ์แตกจากปลายฝ่าพระบาทขวาลงมาในแนวดิ่งขนขอบด้านล่าง

6. มีเส้นพิมพ์แตก จากนิ้วนางพระหัตถ์ขวาลงมาเชื่อมต่อกับกลีบบัวด้านซ้ายมือ

7. มีเส้นพิมพ์แตกขนานกับเส้นรัดปะคต

8.เนื้อล้นแม่พิมพ์ในซอกแขนด้านขวาองค์พระ

9.มีเส้นพิมพ์แตกระหว่างริมฝีปากกับปลายคาง

10. มีเส้นพิมพ์แตกจากกรอบพระพักต์ด้านซ้ายมือผ่านปลายคิ้วลงมาที่โหนกแก้มเป็นเส้นโค้ง

[shake]}สิงห์ลายเสือ{[/shake]

หากภารกิจดั่งภูผา มรณาข้าเพียงขนนก