ผู้เขียน หัวข้อ: พระสมเด็จม้วน มาดูกัน  (อ่าน 19511 ครั้ง)

ออฟไลน์ nok2009

• ที่ปรึกษา
  • แท้เทียมอาจคล้ายกันจงเชื่อมั่นในตนเอง
พระสมเด็จม้วน มาดูกัน
« เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 03:36:52 »

พระสมเด็จม้วนครับ ได้มาจาก วัดกลางบางแก้วครับ ใครเคยเห็นกันบ้างครับ ยังไงช่วยตอบทีนะครับ ขอบคุณครับ :001: :001: :002:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ตอบ: พระสมเด็จม้วน มาดูกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 03:49:04 »
ไม่เคยเห็นเลยอ่าครับ ๆ

เห๊งเเต่สมเด็จธรรมดา  ๆ

เเต่ก็เเปลกไปปีกเเบบครับ  :052: :069: :075: :079:

ออฟไลน์ tum72

• อัฏฐมะ
  • ณ ตลาดพลู
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 03:55:51 »
แปลกมากครับ สมเด็จม้วน แต่เป็นพระที่ออกมาจากวัดกลางบางแก้ว ไม่น่าจะสืบค้นที่มายาก

ผมก็รอฟังคำตอบด้วยอีกคน
โอม ราศีกูเอ๋ย  จงมาเป็นอาสน์  สีธาวาส  มาเป็นเกียรติ  ศรีชายมาเป็นช่วง
หญิงชายทั้งปวง รักกูมิรู้วาย  ด้วยราศีกูงามคือฟ้า  หน้ากูงามคือพรหม
หญิงเห็นหญิงรัก  ชายเห็นชายทัก  กูอยู่ทุกเมื่อ  ไม่เบื่อแต่สักวัน
โอม หญิงชายทั้งหลายเอ๋ย  มา

ออฟไลน์ โยคี

• เด็กวัด
  • เมตตาธรรมค้ำจุนโลก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 04:39:23 »
สนามพระท่าพระจันทร์ มีเป็นเข่งๆ
แต่ก็มี ตำราประวัติสมเด็จโต รวบรวมประมวล โดย หลวงปู่เส็ง วัดกัลยานิมิตร
ในเล่ม มีกล่าวถึงสมเด็จม้วน ด้วย ว่าสมเด็จท่านสร้าง
(แต่เป็น พระนอกวงการเล่นหา เพราะนอกพิมพ์มาตรฐาน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2552, 04:42:44 โดย โยคี »
อิติ สุคคะโต อะระหัง พุทโธ นะโมพุทธายะ  ฐิตคุโณ อาจาริโย จะมหาเถโร
มหาลาโภ สัพพะสุขขัง จะมหาลาภัง สัพพะโภคัง สัพพะธะนัง ภะวันตุเม

ออฟไลน์ kaitip

• สัตตมะ
  • **
  • ความดีไม่มีขาย...อยากได้ทำเอาเอง..
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 04:49:28 »
..แปลกดีค่ะ..เพิ่งเคยเห็น..รอผู้รู้มาช่วยชี้แนะค่ะ.. :053:

อย่าเจ็บ อย่าจน อย่าต่ำกว่าคน อย่าจนกว่าใคร....

ออฟไลน์ fujyjo

• จตุตถะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 06:12:19 »
เคยเจอแต่ขุนแผนม้วนอะครับ หลวงพ่อแถวสระบุรี(ถ้าจะมะผิดนะครับ) สร้างไว้อะครับ

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 08:11:39 »
ดูเก่านะครับ แปลกดีด้วยไม่เคยเห็นครับ

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:53:23 »
ชะแว๊ปแรกนึกว่าลูกสะกดเลยครับ ไม่เคยเห็นเหมือนกันครับพี่นก แปลกดีครับ  :001:

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 09:58:23 »
แบบนี้ ผมเคยเห็นครับของหลวงปู่นนท์ วัดเหนือวน ราชบุรีท่านก็มีสร้างครับ
แต่ตามท้องสนามอย่างท่าพระจัน สมเด็จม้วนแบบนี้มีเยอะเหมือนกันครับ
คนขายบอกเป็นนัยๆว่า มีสร้างทำมากันตั้งแต่สมัยหลวงปู่โต เพราะตอนสร้างแรกๆ
เป็นพิมพ์สี่เหลี่ยม อารธนาติดตัวลำบาก คนยังไม่รุ้จักเลี่ยมพระกัน ส่วนมากก็เอาใส่ไว้ในห่อผ้าแล้วพกติดตัว
แต่มีบางคนนำพระสมเด็จมาม้วนเป็นลักษณะคล้ายตะกรุดแล้วเอาเชือกร้อยห้อยคอพกติดตัวก็มีครับ
อันนี้ผมฟังเค้ามาอีกที ก็ต้องพิจารณากันต่อไปครับ อิอิ :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 13 พ.ค. 2552, 10:08:38 »
จะเหมือน ของหลวงพ่อแช่ม วัดตาก้อง ไหมน้า ...  :095: