ผู้เขียน หัวข้อ: หลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ เจ้าตำรับยันต์ "บุตร-ลบ" แห่งเมืองกรุงเก่า  (อ่าน 28486 ครั้ง)

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com

"หลวงพ่อขัน อินทปัญโญ" วัดนกกระจาบ ต.วัดนก อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา ถือเป็นพระเกจิอาจารย์รุ่นเก่าแห่งอำเภอบางบาล มีชื่อเสียงโด่งดังมากในเรื่องวิทยาคม วัตถุมงคลของท่านที่ได้รับความนิยมมีหลายชนิด อาทิ เชือกคาดเอว เสื้อยันต์ ผ้ายันต์ ส่วนของพระเครื่องที่นิยม ได้แก่ เหรียญเสมาหูเชื่อม ปี 2480 มีเนื้อเงิน และทองแดง เหรียญหล่อก้นแมลงสาบ เนื้อสัมฤทธิ์ เป็นต้น

อัตโนประวัติ หลวงพ่อขัน อินทปัญโญ เกิดในสกุล คงสุขี เมื่อปี พ.ศ.2415 ตรงกับขึ้น 8 ค่ำ เดือน 8 ปีวอก ที่ ต.วัดยม อ.บางบาล จ.พระนครศรีอยุธยา โยมบิดา-มารดา ชื่อ นายชื่น และนางส่วน คงสุขี เป็นบุตรชายคนโตในจำนวนพี่น้อง 4 คน ในปีที่ ด.ช.ขัน ถือกำเนิด ครอบครัวมีฐานะดีขึ้น ทำกิจการงานประสบผลสำเร็จ ทำให้โยมบิดา-มารดา รักใคร่เอ็นดูบุตรชายคนโตยิ่ง

เมื่ออายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ ได้เข้าพิธีอุปสมบทเป็นพระภิกษุ ที่วัดวังตะโก จ.พระนครศรีอยุธยา ตรงกับ พ.ศ.2435 โดยมีพระพุทธวิหารโสภณ (อ่ำ) เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ส่วนนามพระอุปัชฌาย์ ไม่ทราบชัด ได้รับฉายาว่า "อินทปัญโญ"

ภายหลังอุปสมบทได้อยู่จำพรรษา 3 พรรษา ท่านออกธุดงค์ ปฏิบัติธรรมะ ศึกษาเพิ่มเติมจากพระธุดงค์ที่อยู่ในป่าลึก เมื่อท่านเดินทางกลับ ปรากฏว่า วัดญาณเสนว่างสมภาร ชาวบ้านพร้อมใจกันนิมนต์ท่านไปเป็นสมภารได้ 3 พรรษา และย้ายมาอยู่จำพรรษาวัดนกกระจาบ และที่วัดนกกระจาบนี้เอง ชื่อเสียงของท่านโด่งดังขจรขจายไปทั่ว การปฏิบัติและปฏิปทาของท่าน น่าเลื่อมใสเคร่งในธรรมวินัย ไม่สะสมทรัพย์สมบัติ ยึดสันโดษ หลวงพ่อขัน ได้มีโอกาสไปกราบและขอฝากตัวเป็นศิษย์กับหลวงพ่ออ่ำ วัดวงฆ้อง และยังเป็นศิษย์ของหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า จนมีโอกาสได้รู้จักและคุ้นเคยกับกรมหลวงชุมพรเขตรอุดมศักดิ์ เป็นอย่างดี ในฐานะศิษย์ร่วมสำนักเดียวกัน

หลวงพ่อขัน เป็นพระเกจิอาจารย์ที่ชาวอยุธยาและจังหวัดใกล้เคียงให้ความเคารพนับถือมาก ใครได้สักยันต์กับท่านและทำตามข้อกำหนดของท่าน จะมีแต่ปลอดภัยแคล้วคลาดอยู่ยงคงกระพัน จนได้รับการกล่าวขวัญจากชาวกรุงศรีอยุธยาว่า "ใครที่สักยันต์และบูชาเหรียญของหลวงพ่อขัน จะถูกฟันถูกตีก็ไม่ต้องกลัว"

ครั้นหนึ่ง ลูกศิษย์ของหลวงพ่อขัน ถูกนักเลงถิ่นอื่นดักทำร้ายทุบตี แต่ปรากฏว่า ตีเท่าไรก็ไม่แตก ไม่เจ็บ ไม่บอบช้ำ สร้างความประหลาดใจให้กับนักเลงถิ่นอื่นเป็นอย่างยิ่ง เหตุการณ์ครั้งนั้น ทำให้ลูกศิษย์ของหลวงพ่อขัน นิยมให้หลวงพ่อสักยันต์บ้าง ลงกระหม่อมบ้าง ปรากฏในทางคงกระพันชาตรีเป็นเยี่ยม

หลวงพ่อขัน เป็นพระที่เคร่งครัดในพระธรรมวินัยชอบเดินธุดงค์ปฏิบัติวิปัสสนากรรมฐานตามป่าดงยึดสันโดษ ไม่สะสมทรัพย์ ทำให้มีสาธุชนให้ความเลื่อมใสศรัทธามาก
สำหรับวัตถุนิยมของหลวงพ่อขันที่ได้รับความนิยมสูง คือ เหรียญรูปตัวท่าน เป็นเหรียญเสมานั่งเต็มองค์ ด้านล่างมีข้อความว่า "พระอาจารย์ขัน" หูเชื่อม เป็นเหรียญที่สวยงามและมีราคาเช่าบูชากันแพงมาก

ด้านวัตถุมงคลเนื้อดินเผาที่รู้จักกันแพร่หลายเป็นที่โด่งดังทั่วไป คือ พระเนื้อดินเผาพิมพ์แซยิดและพิมพ์นางพญาฐานผ้าทิพย์ โดยไม่ทราบปีที่สร้างแน่นอนเช่นเดียวกับวัตถุมงคลอื่นๆ ยกเว้นเหรียญรุ่นแรกรุ่นเดียวที่ทราบ เพราะบนเหรียญรุ่นแรกนี้ จะมีระบุปีที่สร้างแน่นอน คือ พ.ศ.2407 แต่มีหลักฐานที่บันทึกไว้ว่าสร้างในช่วงเดียวกันกับเหรียญรุ่นแรก พระดินเผานี้ เป็นพระที่มีพุทธศิลป์สวยงามมาก มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว

หลวงพ่อขัน เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรกับพุทธศาสนิกชนทั่วไป กระทั่งถึงปี พ.ศ.2486 ท่านได้มรณภาพลงอย่างสงบด้วยสติสัมปชัญญะที่ครบบริบูรณ์ สิริอายุได้ 72 ปี พรรษาที่ 52

ขอบคุณข้อมูลอ้างอิงจาก เวปไซต์มติชน ดอทคอมครับ

ปล หายไปนานเลยผม ช่วงนี้ติดเรียนน่ะครับ วันนี้ว่างๆเลยนำเรื่องราวดีๆมาโพสให้พี่ๆน้องๆ
ได้อ่านกัน หวังว่าคงยังไม่เบื่อกันนะครับ
 :001: :095:
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

porvfc

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณท่าน gottkung  สำหรับเนื้อหาดีๆๆ   :017:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์โจรสลัด~

• อัฏฐมะ
  • " ถ้ามุ่งมั่นจะเป็นที่หนึ่งคุณจะเป็นที่หนึ่ง "
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านครับ กระทู้ตั้งหมวดผิดนะจ้ะ ย้ายให้ล่ะกัน ...  :089:

ออฟไลน์ umpawan

• ก้นบาตร
  • ศิษย์วัดบางพระ
ขอบคุณฯที่นำมาให้อ่านครับ

:114:

ออฟไลน์ ~@เสน่ห์เอ็ม@~

• ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย พระคุณบิดามารดาผู้มีพระคุณ แล ครูบาอาจารย์ผู้เกื้อหนุน สาธุ..
  • เด็กวัด
  • ศิษวัดบางพระ
ขอบคุณครับเพื่อนก๊อต ความรู้ดีๆ อีกแล้ว ครับ

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ack01~

• ผู้คุมกฎ
  • " ไม่เมาเหล้าแล้วเรายังเมารัก"
ขอบคุณก๊อตครับ อยากได้พระบุตร พระลบ อยุ่เหมือนกัน แต่ไม่มีที่จะลงแล้ว 11;

ทำบุญ วันคล้ายวันเกิด หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ
วันอาทิตย์ ที่ 12 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๕๕ 

ออฟไลน์ ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์)

• *โปรดระวัง - สีลัพพตปรามาส, ๗ เดือน ๑๙ วันจะเก็บแต่ความทรงจำที่ดีๆไว้, ตถตา (เช่นนั้นเอง).
  • ...
  • ผู้สอนคือผู้ลวง? ผู้เรียนคือผู้หัดที่จะลวง?
    • เฟสบุ๊ควัดบางพระ (หลวงพ่อเปิ่น)
ขอบคุณครับท่านก๊อต นมัสการหลวงพ่อขันครับ  :054:

ออฟไลน์ ~เสน่ห์ต้นน้ำ~

• ลูกบางพระ
  • ผู้คุมกฎ
  • แก้งค์ ศาลา ชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ขอบคุณท่านก็อตครับข้อมูลเยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2552, 10:34:52 โดย @ต้นน้ำ@ »

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
ขอบคุณที่นำมาให้อ่านครับ กระทู้ตั้งหมวดผิดนะจ้ะ ย้ายให้ล่ะกัน ...  :089:

โทดทีสหาย พักนี้มึนๆงงๆ ฮ่าๆ
ตั้งผิดหมวดซะได้........ :079: :075:

ออฟไลน์ TTTUTTT

• สัตตมะ
  • **
  • สร้างสรรค์แต่สิ่งดี
    • อีเมล
นมัสการครับ...

ขอบคุณข้อมูลครับ...{^_^}...

ออฟไลน์ ชลาพุชะ

• เราอาจไม่รู้มากนัก แต่เรารู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร
  • อัฏฐมะ
  • ที่นี่คือเว็บวัดบางพระ เราก็ศิษย์วัดบางพระ
      ขอบคุณที่นำข้อมูลมาให้ชมนะครับ มีรูปลายสักแบบโบราณไหมครับ ผมเคยเห็นพระบุตร-พระลบที่สำนักอาจารย์ถึง คงทน เป็นยันต์ใหญ่จะต้องบายศรีหัวหมูดูวันอีกไม่รู้จะมีบุญได้สักไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2552, 06:29:39 โดย ชลาพุชะ »

• เด็กวัด
เท่าที่ผมทราบ อีกที่หนึ่งที่สักยันต์พระบุตร พระลบ
สายอยุธยาแท้ๆ ก็คือสำนักพ่อแก้ว มณี สายทองดีครับ
ท่านเป็นศิษย์คุณพ่อวรวิทย์ จันทรพิทักษ์หรือท่านอาจารย์ต๋อย
ลูกศิษย์ของคุณปู่่เที่ยงน่วมมานาครับ
พ่อแก้วเรียนทั้งสายปู่เที่ยง และสายหลวงปู่หน่ายวัดบ้านแจ้งครับ

ออฟไลน์ danutgood

• ปัญจมะ
สำหรับพ่อมณีท่านเรียนทาสายท่านพ่อเที่ยง และสายท่านอาจารย์ฮวด จากท่านอาจารย์วรวิทย์ครับ

สายหลวงปู่หน่ายนั้นพ่อไปสักกับอ.ประเวศน์ ตั้งแต่หลวงปู่ยังอยู่ครับ ไม่ได้ครอบเรียนทางสายหลวงปู่หน่ายครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบครับ

คุง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 มิ.ย. 2552, 10:03:26 โดย danutgood »

ออฟไลน์ salapao

• ตติยะ
ขอบคุณครับ ได้ความรู้ครับ

เกิดเป็นคน...อย่าคิดว่าตนเป็นเทวดา

ออฟไลน์ mawin_14

• สัตตมะ
  • **
    • อีเมล
ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ motana2008

• จตุตถะ
กราบพระอาจารย์ครับ
เคยผ่านวัดแต่ไม่ทราบมีพระเกจิ ด้วย

ออฟไลน์ ณ.อยุธยา

• "รักแม่มากครับ"
  • สัตตมะ
  • **
  • "ชาติหน้า-ไม่ขอ-มาเกิด"
    • อีเมล
ขอบคุนท่านก๊อตที่นำ ข้อมูลดีดีมาให้อ่านนะครับ

ออฟไลน์ noo^^pure

• ตติยะ
เท่าที่ทราบมา สายวิชาพระบุตร-พระลบ ของหลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ ที่ไปเรียนมาจริงฯคือหลวงพ่อพรหม ติสสเทโว วัดขนอนเหนือ อำเภอบางปะอิน พระนครศรีอยุธยา

หลังจากหลวงพ่อพรหมละสังขารวิชาของท่านไปอยุ่ที่พระอาจารย์โมกข์ หลานชายของท่าน

แต่ปัจุบันทราบว่าท่านงดทำการสักแล้วเนื่องจากสังขารไม่อำนวย

ขอบคุณครับ
คบคนพาลมีน้ำใจก็ไม่ผิด
คบบัณฑิตแล้งน้ำใจก็ไร้ผล
คบคนชั่วเราไม่ชั่วไม่อับจน 
คบคนดีไม่ใช้ผลก็จนใจ ...

มีมิตรแท้แค่หนึ่งเดียวเยียวยาได้
มีมิตรเทียมมากมายตายคาที่
มนุษย์เป็นสัตว์สังคมนับล้านปี
คบมิตรแท้เสี้ยวนาที.. ซิรอดตาย

ออฟไลน์ tonka

• ทุติยะ
  • **
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่านน้องใหม่ผ่าน ๆ มาครับเราสายเดียวกันนะคับ  ได้เจออาจารย์ไปแล้ววันนี้ลูกศิษย์หลวงพ่อมาเองครับ  หลวงพ่อพรหม  วัดขนอนเหนือท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อขัน  วัดนกกระจาบ  และปัจจุบันนี้พระอาจารย์โมกผู้เป็นศิษย์เอกและเป็นหลานแท้ ๆ ของหลวงพ่อพรหมยังสืบทอดวิชาการสักยันต์ของสายนี้อยู่ครับท่านใดผ่านไปแวะไปกราบหลวงพ่อและอาจารย์โมกได้ครับที่วัด  มีภาพวัตถุมงคลของหลวงพ่อพรหม สวย ๆ มาให้ชมกันครับ ขอขอบคุณเจ้าของเว็บนะคับท่านใดผ่านมาแวะไปชมวัดช้างด้วยกันนะครับ www.wat-chang.com เป็นลูกศิษย์สายวัดขนอนเหนือด้วยครับ  มีสิ่งใดผิดพราดไปขออภัยมา ณ โอกาสนี้นะครับ  ต้น  @mail

๑๐. เพื่อรักษาสิทธิส่วนบุคคลและเพื่อป้องกันเหตุไม่พึงประสงค์อันจะเกิดขึ้น ดังนั้นห้าม วางเบอร์โทรศัพท์ วางลิงค์ อีเมล์ ที่อยู่ โดยเด็ดขาด (เพิ่มเติม: ๓๑ ก.ค. ๕๒)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 พ.ย. 2552, 08:56:28 โดย ปุญฺญานุสฺสติ(สิบทัศน์) »

• ทุติยะ
  • **
สวัสดีครับพี่ ๆ ทุกท่านน้องใหม่ผ่าน ๆ มาครับเราสายเดียวกันนะคับ  ได้เจออาจารย์ไปแล้ววันนี้ลูกศิษย์หลวงพ่อมาเองครับ  หลวงพ่อพรหม  วัดขนอนเหนือท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อขัน  วัดนกกระจาบ  และปัจจุบันนี้พระอาจารย์โมกผู้เป็นศิษย์เอกและเป็นหลานแท้ ๆ ของหลวงพ่อพรหมยังสืบทอดวิชาการสักยันต์ของสายนี้อยู่ครับท่านใดผ่านไปแวะไปกราบหลวงพ่อและอาจารย์โมกได้ครับที่วัด  มีภาพวัตถุมงคลของหลวงพ่อพรหม สวย ๆ มาให้ชมกันครับ ขอขอบคุณเจ้าของเว็บนะคับ  มีสิ่งใดผิดพราดไปขออภัยมา ณ โอกาสนี้นะครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 พ.ย. 2552, 08:56:59 โดย tonka »

ออฟไลน์ ธรรมะรักโข

• มีสติ...กำหนดรู้...อยู่ที่จิต
  • อัฏฐมะ
  • ผู้รักษาธรรม
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม :016:รุ้สึกว่าพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพร..ก็เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อขันด้วยพระองค์หนึ่ง?

• ทุติยะ
  • **
อีกสักชุดนะคับ  รูปถ่ายสวย ๆ เหรียญกระดุมหนุมานออกศึก  

ออฟไลน์ big tod

• อัฏฐมะ
  • ...เทพพฤหัส...
ขอบคุณครับที่นำมาให้ชม :016:รุ้สึกว่าพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพร..ก็เป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อขันด้วยพระองค์หนึ่ง?

ขอแก้ไขข้อมูลนิดนึงครับ.. กรมหลวงชุมพรท่านไม่ได้เป็นศิษย์หลวงพ่อขันครับ แต่เป็นศิษย์ร่วมสำนักกันเมื่อครั้ง
ไปเรียนวิชากับหลวงปู่สุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า หลังจากนั้นก็ติดต่อแลกเปลี่ยนวิชากันอยู่เสมอ..
ถ้าใครเคยไปที่วัดนกระจาบจะเห็นมีศาลกรมหลวงฯอยู่ที่วัดด้วย..

ออฟไลน์ t_d0ng

• ปฐมะ
  • *
ตอบ: หลวงพ่อขัน วัดนกกระจาบ เจ้าตำรับยัน
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 01 ก.ย. 2557, 09:53:22 »
สวัสดีครับผมพึ่งมาใหม่ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ ส่วนเรื่องตำราสักยันต์ของหลวงปู่ขันได้ถ่ายทอดมาหลายสาย ถ่ายให้ปู่ไวคลองยี่ไกปู่ไวถ่ายทอดให้ปู่พุ่ม นครปฐม กว่าจะได้วิชามาจากปู่ไวปู่พุ่มต้องไปแจวเรือให้ปู่ไวถึงเจ็ดปีทั้งสองอาจารย์นี้ได้เสียชีวิตไปแล้วตอนนี้ตำรายังอยู่กับอาจารย์ผมสายฆารวาส ตำราที่ถ่ายมาคือพระบุตร พระลบ หนุมานสิบสองขอด หนุมานเก้าขอดและเจ็ดขอด ยันต์ธงชัยเฉลิมพล เก้ายอดใหญ่ สาริกาคู่ ยันต์เมตตาค้าขายและอีกหลายอย่าง ตำรายา ตำราทำพระผง ตำราสูตรพรหมมาส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 ก.ย. 2557, 10:01:11 โดย t_d0ng »