ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของตัวยันต์ต่างๆ  (อ่าน 18601 ครั้ง)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
เรื่องของตัวยันต์ต่างๆ
« เมื่อ: 04 ส.ค. 2549, 10:57:53 »
เนื่องจาก กระดานสนทนา ของ วัดบางพระ ของเรามีผู้คนเข้ามาเยี้ยมชมกันเยอะ ทั้ง ลูกศิตย์ ลูกหา วัด บางพระ เอง และผู้ที่กำลังศึกษา และผู้ที่สนใจ กับเรื่องราวกาสักยันต์...
มีกระทู้ ที่ถูกถามเกี่ยว กับยันต์ ชนิดต่างๆมากมายทั้ง ความหมาย และรูปร่างเป็นไง.........นาจะเป็นการดี ท่าทาง เว็บของเรา  จะทำการ รวบรวม เอายันต์ ต่างๆ มาลงให้ ผู้ที่สนใจได้ดู และได้ทำความเข้าใจ กับชนิด ต่างๆ ที่ทาง วัดบางพระได้ทำการสักยันต์   ผู้ที่เข้ามาเยี่ยมชม ไม่ว่าจะเป็นใคร จะได้มีความรู้ และมีความเข้าใจไปใน   ทางเดียวกัน..............ขอความกรุณา ผู้ดูแลระบบและผู้เกี่ยวข้อง รองนำเรื่องนี้  พิจารณา  ดูด้วยคราบ   น่าจะเป็นประ ต่อ เว็บของ วัดบางพระ คราบ....

*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ ---(จอมขมังเวทย์)---

• ปัญจมะ
  • ศิษย์อาจารย์บุญมี
    • อีเมล
ตอบ: เรื่องของตัวยันต์ต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 04 ส.ค. 2549, 04:28:46 »
เห็นด้วยกับคุณเปียกปูนเป็นอย่างยิ่งครับ ฝากท่านผู้ดูแลระบบช่วยพิจารณาด้วยครับ :015: :015: :015: :015:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2549, 01:33:37 โดย นร... »
ที่สุดของการสักยันต์สายวัดบางพระ แห่งภาคอีสาน มี 2 ท่านคือ อาจารย์ บุญมี พุ่มทิพย์ และ อาจารย์ อ๊อด พุ่มทิพย์ แห่งกาฬสินธุ์

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ส.ค. 2549, 10:32:49 »
ถ้าจะลงรูปยันต์ ก็ขอให้เป็นในส่วนที่ทางวัดทำการสักอยู่ มิฉนั้นก็จะมีคนถามถึงรูปอื่นๆของหลายๆวัด,หลายๆสำนัก ซึ่งข้อมูลอาจจะไม่ตรงจริงก็ได้ เอาเฉพาะของวัดเราดีกว่าชัวร์100%

Shot at 2007-06-26

coco

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ส.ค. 2549, 04:19:43 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2549, 04:49:14 โดย เอ@บางแค »

ออฟไลน์ ลูกผู้ชายตัวจริง

• สัตตมะ
  • **
  • กูจะกลับมากู้แผ่นดิน ให้พ้นภัยศัตรู
    • MSN Messenger - namo159@HOTMAIL.COM
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ส.ค. 2549, 05:21:35 »
พระ

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 05 ส.ค. 2549, 08:10:01 »
 :092:

.....เหลืออีกครึ่งชิวิต ที่ยังต้องการความรักตัวเองกลับมา......
....เก็บชีวิตที่เหลือ ๆ  ทำให้ดีจะได้ไหม  แล้วไม่นานจิตใจจะเต็มเหมือนเดิม........................

ออฟไลน์ ooo

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: เรื่องของตัวยันต์ต่างๆ0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 05 ส.ค. 2549, 08:18:32 »
 :092: :092:

kkk

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ส.ค. 2549, 06:29:03 »

:027: :027:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ส.ค. 2549, 01:34:50 โดย นร... »

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 07 ส.ค. 2549, 11:03:20 »
ไม่ต้องลงรูปลายสักหรอกนะครับ...ขอร้อง...ขนาดผู้ที่ไปสักเองยังต้องลุ้นแทบตายว่าอาจารย์จะให้ลายสักรูปอะไร...แล้วทำไมผู้อื่นถึงจะได้เห็นง่ายๆล่ะ...เอาเป็นแค่บอกว่าลายนี้มีความเด่นหรือดี ด้านใดบ้างก็พอแล้ว? (ของดีไม่ต้องโฆษณาหรอกครับ)

ไม่ได้คิดจะมาลงโฆษณา  ไรหรอกคราบ แค่อยากให้มีไว้สำหรับผู้ที่ได้เข้ามาเยี่ยมชม เว็บ ของ วัดเราได้ทำความเข้าใจเกี่ยวกับ ตัวยันต์ รู้ความหมาย และมีรูป ประกอบ ไม่เห็นจะเสียหายไรเลย ใครที่มาเยี่ยม ชม  เว็บ บางพระ ของเราก็จะได้ความรู้ไปในตัว.............

ออฟไลน์ แสงเอ้ยเจ้า

• ตติยะ
    • ICQ Messenger - 162956910
    • MSN Messenger - maeay_07@msn.com
    • Yahoo Instant Messenger - maeay_07@yahoo.co.th
    • อีเมล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 12 ธ.ค. 2550, 05:53:39 »
เห็นด้วยนะค่ะ ลงรูปประกอบ แล้วความหมายของแต่ละอย่าง ส่วนใครไปสักแล้ว พระอาจาร์ยจะให้อะไรนั่นคนละเรื่อง กับการลงรูปประกอบนะค่ะ
ชะตา ฤ จะสู้ฟ้าลิขิต ชีวิตข้าๆขอลิขิตเอง

ออฟไลน์ AmaKuZa

• ทุติยะ
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 04:56:55 »
เห็นด้วยครับ  เพราะจะได้มีประโยชน์กับผู้ที่ไม่มีความรู้  แบบนี้ก็ถือว่าเป็นการให้ทานนะครับ

ให้ความรู้เป็นทาน  ผมว่าน่าจะดีกว่าอีก 

ไม่ใช่การอวดอ้างแต่เป็นการให้ความรู้

ไม่ใช่การโฆษณาแต่เป็นการบอกความหมาย

สนับสนุนด้วยครับ

ออฟไลน์ นามมงคล

• บางคนฝันที่จะประสบความสำเร็จอย่างสวยหรู ในขณะที่บางคนกำลังลงมือกระทำ
  • ฉัฏฐะ
  • *
  • ดีชั่ว อยู่ที่ตัวทำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 05:14:34 »
เห็นด้วยครับ พราะอย่างที่ทราบกับดี ว่าทางวัดบางพระนั้น เมื่อไปสักพระอาจารย์จะเป็นผู้คัดเลือกลายยันต์ให้แต่ละท่าน บางคนเมื่อได้ไปแล้วก็อาจไม่ทราบว่ายันต์หมายถึงอะไร เมื่อมีการ รวบรวมรูป และความหมายของยันต์ ก็จะทำให้ผู้ที่ได้รับ ยันต์ไปแล้ว ทราบเจตนาของพระ อาจารย์ที่ให้....

ปล. ผม 1 คนและครับที่คิดว่าการแลกเปลี่ยนความรู้    ไม่ได้เป็นการอวดอ้าง แต่อย่างใด

เขา..ผู้สูญสิ้นทรัพย์สินไป           เขา..สูญเสียมากเหลือเกิน
เขา..ผู้สูญสิ้นเพื่อนไป               เขา..สูญเสียมากกว่า
เขา..ผู้สูญสิ้นความศรัทธา           เขา..ผู้นั้น.. สูญเสียยิ่งกว่าใครๆ

ออฟไลน์ <BoB'32>

• มีคน มีต้นไม้ มีสัตว์ป่า
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 09:00:59 »
ผมเห็นด้วยอย่างยิ่งตามที่คุณเปียกปูนคิดทุกประการครับเพื่อจะได้เข้าใจไปในทางเดียวกัน

ออฟไลน์ Noname

• อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา
  • ปัญจมะ
  • อะไรอะไรก็พระไตรลักษณ์
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 23 ก.ย. 2551, 09:08:25 »
ไม่เห็นด้วยของดีไม่ต้องโฆษณา
มาด้วยใจของที่ได้กลับไปก็ไดด้วยใจ
ไม่จำเป็นหรอกที่จะถามว่านี่ยันอะไรครับอาจารย์
ขอยันนี้นะครับ ขอยันโน้นนะครับ
การเกิดนั่นแหล่ะเป็นทุกข์อย่างยิ่ง
การบริหารขันธ์นั่นแหล่ะทุกข์
พระนิพพานนั่นแหล่ะคือทางดับทุกข์

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 02:33:23 »
ด้วยความเคารพครับท่าน

โดยพื้นฐานครับท่าน คนทุกคนไม่มีใครรู้ไปหมดทุกอย่าง ไม่รู้แล้วถามถือว่าเป็นคนฉลาดที่อยากมีความรู้เพิ่มเติม คนที่ไม่รู้และไม่คิดอยากจะรู้ก็ไม่ต่างอะไรกับคนปิดหูปิดตามีปากก็สรรพแต่พูดกันไป

ในฐานะที่เป็นคนนึงที่ชื่นชอบการสักยันต์และมีความสุขทุกครั้งที่ได้เห็นลวดลายยันต์ที่เปี่ยมไปด้วยพุทธคุณและก็อยากจะศึกษาว่าลายยันต์ที่ผูกขึ้นมานั้นมีที่มาอย่างไร มีชื่อเรียกว่ายันต์อะไร

ถ้าลูกหลานถามว่าที่หลังมีลายเขียวๆเหมือนไปนอนทับหนังสือพิมพ์มาคืออะไร จะได้ตอบลูกหลานได้อย่างภาคภูมิใจว่าเป็นยันต์อ่ะไร ได้มาจากพื้นฐานแห่งความศรัทธาที่เปี่ยมล้นในครูท่านใด แลกมาด้วยความเจ็บปวดในครั้งหนึ่งของชีวิตลูกผู้ชาย และความศรัทธานี้จะยังคงติดตัวไปจนวันตายอย่างที่ใครจะปฏิเสธไม่ได้เลย

ไม่เคยคิดเสียใจเลยที่สักยันต์ครับท่าน

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับ

ออฟไลน์ pit2520

• ฉัฏฐะ
  • *
  • ศรัทธาก่อให้เกิดปาฏิหาริย์
    • MSN Messenger - pittaya2520@hotmail.com
    • อีเมล
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 02:52:51 »
เห็นด้วยครับ  :015:
ความเสื่อมอยู่ที่ตัวเรา

ออฟไลน์ <BoB'32>

• มีคน มีต้นไม้ มีสัตว์ป่า
  • จตุตถะ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 03:47:18 »
ด้วยความเคารพครับพี่น้อง
     อย่าเห็นว่าเป็นการอวดอ้างหรือโฆษณาเลยนะครับผมคิดว่าเป็นการรวบรวมเรื่องราวความรู้สืบทอดต่อๆกันไปไม่ให้สูญหายดีกว่ามั้ยครับท่านคนต่างชาติยังชื่นชอบการสักที่มีเอกลักษณ์เฉพาะของไทยเรา ไม่มีที่ใดเหมือน ทั้งรูป ลวดลายและความหมาย
                            เคารพทุกท่านทุกความเห็นครับ           
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 ก.ย. 2551, 04:35:44 โดย <BoB'32> »

ออฟไลน์ gottkung

• จะหมึกหรือน้ำมันไม่สำคัญ จงตั้งมั่นให้อยู่ในความดี
  • เด็กวัด
  • "จะลูกใครนั้นไม่สำคัญ เป็นศิษย์ฉันเท่ากันทุกคนไป "
    • www.gottkung.multiply.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 06:12:51 »
ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นการแลกเปลี่ยนความรู้กันนะครับ
จะได้รู้ว่ายันตฺที่เราสักมาด้วยความอดทน ต่อน้ำหนักเข็มแหลมๆที่แทงเข้าผิวหนังเรา
ซ้ำแล้วซ้ำเล่านั้น มีความหมายอย่างไร หรือเรียกว่าอย่างไร เพราะเป็นการสืบสานสิ่งที่ดีงาม
ที่บรรพบุรุษและครูบาอาจารย์ของเรา ได้สั่งสมและสืบทอดกันมาจากรุ่นสู่รุ่นครับ
ผมคิดว่า เมื่อผ่านรุ่นผมไป ก็จะต้องมีเด็กหรือลูกหลานรุ่นใหม่ๆที่จะเข้ามาแทนที่ครับ ถ้าเกิดเรา
รู้ถึงชื่อยันต์ หรือลักษณะยันต์ ก็จะยิ่งเป็นการดีที่จะบอกเล่าให้ลูกหลานฟังได้อย่างเข้าใจมากขึ้นครับ
ผิดพลาดประการใด หรือทำให้พี่ๆท่านใดไม่พอใจขออภัยมา ณ ที่นี้ ด้วยครับ
เราเป็นศิษย์คิดมีครูดูก่อนเถิด อย่าละเมิดคำครูที่พร่ำสอน
ปุถุชนคนธรรมดาพึงสังวรณ์ ครูท่านสอนมอบสิ่งดีแก่เราๆ

ออฟไลน์ robotboy

• ตติยะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 06:44:54 »
เห็นด้วยครับ เพราะผมก็มือใหม่ อยากหาความรู้ครับ

แต่ใจผมแต่อยากให้เห็นเบลอๆน่ะ หรือว่าปิดบางส่วน(อักขระ หรืออะไรก็ว่าไป)
เกรงว่าจะมีคนไม่หวังดีตั้งสำนักเอง แล้วแอบอ้างครับ
ครูบาอาจารย์ จะเสียชื่อครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bughum31

• ตติยะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 ก.ย. 2551, 09:11:21 »
สนับสนุนทุกความเห็นครับบบบบบ

ออฟไลน์ ^บีม^ บางกอกน้อย

• ฉัฏฐะ
  • *
  • สาระไม่เคยมี หน้าตาดีไปวันฯ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 25 ก.ย. 2551, 12:29:27 »
**คิดซะว่าแลกเปลี่ยนกัน

คิดดีก้อด้ายดีครับ

http://www.watprasong.pantown.com " คนจะดีหรือไม่ดี ให้ดูกันไปนานฯ " ศิษย์หลวงปู่แล ทิตตัพโพ วัดพระทรง เจ้าตำหรับหนุมานตัว 9

ออฟไลน์ golf f1

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 25 ก.ย. 2551, 01:28:59 »
ดีครับเห็นด้วยครับ
สักเสกเลขยันต์ ทำดีทำได้ทุกวัน ความรักเกิดได้ทุกวินาที

ออฟไลน์ berth1999

• แม้จะล้มก็จะคลานไปให้ถึงที่หวัง
  • ก้นบาตร
  • เจอกันไม่ต้องหลบ จะขอเลี่ยงหลบไปเอง
    • อีเมล
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 25 ก.ย. 2551, 12:08:44 »
เห็นด้วยครับ เพราะผมก็มือใหม่ อยากหาความรู้ครับ

แต่ใจผมแต่อยากให้เห็นเบลอๆน่ะ หรือว่าปิดบางส่วน(อักขระ หรืออะไรก็ว่าไป)
เกรงว่าจะมีคนไม่หวังดีตั้งสำนักเอง แล้วแอบอ้างครับ
ครูบาอาจารย์ จะเสียชื่อครับ

ขอบคุณครับ

ด้วยความเคารพครับท่าน :054:

ความเห็นส่วนตัวครับ ถ้าคิดเปิดเผยสู่สาธารณะ ก็ควรเปิดเผยในสิ่งที่ถูกต้อง อักขระจะได้ไม่วิบัติ  เหมือนกับที่เคยมีสำนักแห่งหนึ่งที่มีลายสักออกมาแพร่หลายเป็นที่นิยมของสำนักสักต่างๆที่จะลอกเลียนแบบ แล้วออกมาบอกว่า ถ้าไปสักที่อื่นไม่ใช่ที่สำนักท่านอักขระที่ลงกำกับไว้ที่ใครๆเห็นตามสื่อหนังสือต่างๆท่านได้แก้ไขให้เป็นอักขระวิบัติไปแล้ว และถ้าท่านได้คิดสักนิดว่าจะมีใครสักกี่คนที่เข้าใจในอักขระเหล่านั้นว่าเขียนไว้ว่าอย่างไร ถ้าความหมายไม่ดีหรือว่าความเป็นมงคลหายไป คนที่ไม่รู้แล้วไปสักจะเป็นอย่างไร ไม่ต้องเกรงกันว่าใครจะแอบอ้างเป็นลูกศิษย์ใครเป็นครูใครหรอกครับ มีอ้างกันทั่วเมืองแล้วครับ แล้วจะนับประสาอะไรกับแค่จุดธูป 16 ดอก กลางแจ้งแล้วก็บอกว่าได้วิชามาจากท่านแล้วล่ะครับ

ก็ขอฝากไปยังสำนักต่างๆจะทำอะไรจะอวดอ้างอะไรก็สงสารลูกศิษย์ที่เขามีศรัทธามาหาท่านยกพานขอให้ท่านเป็นครูด้วย พวกเขาไม่รู้ไม่เห็นอะไรทั้งนั้นเขามาด้วยศรัทธาล้วนๆพวกเขาก็ควรที่จะได้รับสิ่งดีๆกลับไปสมกับความศรัทธาที่มีต่อท่านทั้งหลาย

แล้วสิ่งที่พวกเรากำลังทำอยู่นี่คืออะไร ไม่ใช่อยากจะสืบสานลายสักยันต์ที่เปี่ยมไปด้วยอำนาจพุทธคุณให้อยู่คู่ไทยไปชั่วฟ้าดินสลายหรือครับท่าน

ควรมิควรแล้วแต่จะโปรดครับท่าน