ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับการสักยันต์ครับ  (อ่าน 4563 ครั้ง)

Oattomatic

• บุคคลทั่วไป
เริ่มเลยละกันครับ
๑.สักยันต์ทุกยันต์ต้องเริ่มต้นที่ยันต์ครูก่อนใช่ไหมครับ? อย่างเช่นจะสักหนุมานก็ต้องลง๙ยอดก่อน...
๒.ยันต์ครูเช่น พ่อแก่ตัวครู ๙ยอด ผมได้ยินมาว่าให้ลง๙ยอดก่อนต่อมาก็พ่อแก่ตัวครู แล้วถึงจะสักยันต์อื่นได้ จริงหรือเปล่าครับบ?
๓.ยันต์ไหนที่ไม่ต้องลงยันต์ครูก่อนครับ?
๔.พระนามว่า ติ่ง จริงๆแล้วเป็นหลวงพ่อหรือหลวงพี่กันแน่ครับ บางท่านก็เรียกหลวงพ่อติ่ง บางท่านก็เรียกหลวงพี่ติ่ง...แล้วพระท่านนี้รูปนี้ สักน้ำมันใช่ไหมครับ?
๕.การสักยันต์ที่วัดบางพระนี้จำกัดอายุ เพศ วัย หรือเปล่าครับ?
๖.เห็นว่าที่วัดมียันต์นายขนมต้มด้วยครับไม่ทราบว่ารูปลักษณ์ เป็นเช่นใดครับ เวลาขึ้น ขึ้นแบบไหนครับ แล้วพุทธคุณด้านใดบ้างครับ?
๗.ผมได้อ่านหัวข้อค่าครูมาซักครู่นี้ได้รู้ว่าค่าครู25บาท ลายละ25บาทใช่ไหมครับ?
๘.ถ้ารับประทานเหล้า,เบียร์(ซัก1แก้ว) แล้วเราสักน้ำมันมาจะเห็นรูปเลยใช่ไหมครับ?
๙.ข้อสุดท้ายนี้ขอขอบคุณท่านผู้ที่ช่วยตอบคำถามของผมทั้งหมดนะครับ ขอบคุณครับ

เสือไฟ

• บุคคลทั่วไป
ตอบ: ขอถามเกี่ยวกับการสักยันต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 05 ก.ย. 2549, 08:34:59 »
ตอบข้อ 4.  ตอนนี้ท่านก็อายุมากแล้วควรเรียกหลวงพ่อติ่งนะครับ แต่ที่เราติดปากจะเรียกหลวงพี่ติ่งครับ และที่หน้ากุฎิท่านติดป้ายว่า "กฎิหลวงพี่ติ่ง" ก็คงเรียกกันตามนั้นแหละ  ท่านเลิกสักแบบลงหมีกแล้ว ท่านจะสักเฉพาะน้ำมันครับ :016:

ออฟไลน์ gear

• สัตตมะ
  • **
ตอบ: ขอถามเกี่ยวกับการสักยันต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 05 ก.ย. 2549, 08:44:00 »
ยันต์ครูวัดบางพระมี 9ยอด 8ทิศ งบน้ำอ้อย ส่วนใหญ่คนที่ไปสักจะได้9ยอดก่อนต่อไปจะได้อะไรแล้ว อ.จะพิจารณา
สำหรับชื่อเรียกหลวงพี่ติ่งนั้นขึ้นอยู่กับคนเรียกมากกว่า ว่าเค้าจะเรียกว่าอะไรสำหรับผมนั้น เรียกอาจารย์ติ่งกับหลวงพี่ติ่ง

ออฟไลน์ นายตุ้ย

• ฉัฏฐะ
  • *
    • MSN Messenger - Mr.chatri@hotmail.com
    • Yahoo Instant Messenger - Mr.chatri@yahoo.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 05 ก.ย. 2549, 09:34:07 »
มันแล้วแต่คนที่ไปสักนะครับ คนที่อายุน้อยก็จะเรียกว่าหลวงพ่อ คนที่อายุ40 ขึ้นไปก็จะเรียกหลวงพี่ ขอให้ทุกท่านเชื่ออมั่นในตัวท่านจะเรียกตามสะดวกก็ไม่เป็นไร จะเรียกหลวงอา หลวงน้าก็ขึ้นอยู่กับท่านที่จะรู้เองว่าสมควรเรียกท่านว่าอย่างไร ข้อที่5 ไม่จำกัดเพศครับ แต่วัยเนี่ยหลวงพี่และหลวงพ่อท่านจะพิจารณาเองว่าเหมาะสมหรือไม่ ข้อ7 ค่าครู25บาทครับแต่ต้องมีค่าดอกไม้ธูปเทียน50-60บาทครับ ข้อที่8 เนี่ยจะขึ้นให้เห็นไม่เกินสัปดาห์ครับถ้ากินเหล้าหรือเบียร์ หลังจากนั้นก็จะปรกติ

Shot at 2007-06-26

ออฟไลน์ minkey_mouse

• สัตตมะ
  • **
  • การอดทนเป็นสิ่งที่ขมขื่นผลลัพท์ของมันหวานชื่นเสมอ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 05 ก.ย. 2549, 10:32:51 »
1. ใช่ครับต้องเริ่มจากยันต์ก่อนทุกครั้ง
2. ถ้าปกติก็ยันต์เก้ายอด ยันต์งบน้ำอ้อย ยันต์แปดทิศ แต่ก็แล้วแต่อาจารย์จะพิจารณานะครับ
3. ที่วัดบางพระไม่เคยได้ยินนะครับว่าไม่ต้องลงยันต์ครูก่อน
4. แล้วแต่นะครับโดยส่วนตัวผมเรียกหลวงพี่ติ่ง สักแต่น้ำมันครับ
5. ไม่ต่ำกว่า20ปีนะครับ
6. มีครับไปทางคงกระพัน
7. จะบอกว่าลายละ25บาทก็ไม่ใช่นะครับอย่างน้อยควร25บาทถ้ามากกว่านั้นก็เป็นค่าบำรุงวัด แต่ค่าธูป เทียน ดอกไม้ บุหรี่ข้างๆกุฎิมีครับชุดละ50บาท(รวมแล้วค่าธูป เทียน ดอกไม้ บุหรี่ถ้าไม่ได้เอาไปนะครับ 50 บาท + 25 บาทค่าครูหรือมากกว่านั้น = ประมาณ 75 บาทหรือมากกว่านั้นแล้วแต่กำลังทรัพย์)
8. ไม่เสมอไปนะครับบางคนก็เป็นอย่างนั้น แต่ของผมมันไม่เป็นครับ
9. ยินดีครับ
***** ข้อมูลข้างต้นอาจจะไม่ใช่เสมอไปนะครับโดยเฉพาะข้อ 1,2,3 ต้องเรียนถามหลวงพี่เอานะครับ ****

ออฟไลน์ ๛*[•OattO•]*๛

• ปัญจมะ
  • นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ .....
    • MSN Messenger - Pm@Pm.com
    • AOL Instant Messenger - -
    • Yahoo Instant Messenger - -
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 06 ก.ย. 2549, 06:05:09 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ขอบคุณมากๆครับ ;)

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 06 ก.ย. 2549, 02:58:02 »
ขั้นตอนการสักยันต์ การสักยันต์ เริ่มด้วย หาดอกไท้ ธูปเทียน และค่ายกครู 25 บาทมาขึ้นครูกับพระอาจารย์ที่สัก ต่อจากนั้นก็เลือกยันต์รูปลักษณ์ต่างๆ ที่จะสัก อาทิ เช่น เก้ายอด, แปดทิศ, งบน้ำอ้อย, รูปเสือเผ่น, หนุมาน, ฯลฯ

*** คิดดี ทำดี พูดดี สิ่งดีๆ ต่างๆ ก็จะทำให้เราได้ดี***
     คนเราจะดีได้...ต้องทำที่ชั่วให้ดีก่อน
     ที่ดีอยู่แล้ว อย่าไปทำราย...

ออฟไลน์ นาย วัชรพล น้ำใจดี(###เปียกปูน###)

• อัฏฐมะ
  • ***มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุระนารี***
    • MSN Messenger - w_nai2525@hotmail.com
    • http://www.sut.ac.th/sutweb/index.html
    • อีเมล
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 06 ก.ย. 2549, 03:02:55 »
แต่ก่อน ที่อาจารย์ ทานจะลงรูปให้ เช่น  หนุมาน และ เสือนั้น คุณ จะได้ยันต์  เก้ายอด แปดทิศ งบน้ำอ้อย และ สาริกา  ก่อน ได้หมดแล้ว ท่าน   อาจารย์ ทานจะพิจารณา  ต่อไปว่าจะให้ยันต์ไรอีก  ส่วนใหญ่ที่จะได้ก็ เป็น เสือ หนุมาน ตาม ลำดับคราบ

• อัฏฐมะ
    • อีเมล
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 06 ก.ย. 2549, 03:07:34 »
เรื่อง  การเรียก ท่าน  อาจารย์ ติ่ง  แล้วแต่  วัยของคุณ มากกกว่าคราบ.....บางท่าน  อาจเรียกหลวงพี่ บางทาน อาจเรียก อาจารย์ บางทานก็เรียก หลวงพ่อ อาจารย์ ทานก็ อายุมากแล้ว  คงจะไม่ผิด ถ้าเราเด็กรุ่นหลัง  จะเรียก ทาน ว่า หลวงพ่อ  บางครั้งทาน อายุมากกว่า พ่อเราซะอีก  คราบ

ออฟไลน์ kkk

• สัตตมะ
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 เม.ย. 2550, 08:26:57 »
ขอบคุณครับ